อยากทราบความแตกต่างของพระคำข้าวกับพระหางหมากครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ?????, 16 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ?????

????? เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    พระคำข้าวต่างกับพระหางหมากอย่างไรครับ อยากทราบความแตกต่างทั้งวิธีสร้าง และพระพุทธคุณเลยครับ ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

2. shiro

shiro Active Member

21 กันยายน 2004
    ขอตอบแบบไม่ละเอียดเอาเท่าที่จำได้ก็แล้วกันนะ
    พระคำข้าวจะมีสีขาว พุทธคุณจำไม่ได้
    พระหางหมากจะมีสีชมพูเหมือนสีปูนที่ใช้กินกับหมาก พุทธคุณช่วยด้านค้าขาย
    :'(

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    พระคำข้าว = สร้างจากข้าวก่อนที่จะพระจะฉันท่านจะแบ่งเอาไว้
    มี คุณทางค้าขาย โชคลาภ ป้องกันรังสี ระเบิดนิวเคลียร์ทางวิทยาศาสตร์

พระหางหมาก = สร้างจากหมาก
    มีคุณทาง การเจรจาเมตตามหานิยม ป้องกันรังสี ระเบิดนิวเคลียร์ทางวิทยาศาสตร์

4. PPP

PPP บุคคลทั่วไป

แนะนำให้รีบหาไวว้บูชา เพราะต่อไปพระของท่าน
    จะมีราคาสูงมากคะ

5. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    พระที่หลวงพ่อสร้างมีพระพุทธคุณครบทุกอย่างทุกทางครับ สุดแต่จะอธิษฐานขอความสงเคราะห์

พระคำข้าวจะเด่นทางลาภเป็นพิเศษ ส่วนพระหางหมากจะเด่นทางต่อสู้ ป้องกัน และพูดจับใจคน

พระคำข้าวรุ่นหลังจะมีอะไรที่พิเศษแตกต่างกว่ารุ่นแรก แต่หลวงพ่อไม่ได้บอกละเอียด

ถ้าเป็นรุ่นที่มีบรรจุผงพิเศษที่ด้านหลัง เห็นว่าท่านสร้างด้วยตำราพระร่วงเช่นเดียวกับพระของหลวงพ่อปานนะครับ เช่น รุ่นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ ด้านหน้าเป็นพระพุทธชินราช ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชร ยังมีให้ทำบุ_บูชาได้อยู่ 3,200 ถ้าแบบปิดทองก็ 3,300.-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2004
  6. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ที่บ้านอนุสาวรีย์ เคยเห็นว่ามีผู้นำพระคำข้าวมาถวายไว้ที่หลวงพี่ เพื่อมอบให้ผู้ทำบุ_ทุนการศึกษา 1,000.- บาท คงจะยังมีอยู่ ใครอยากได้ลองเข้าไปกราบเรียนถามดู

ครั้งที่แล้วที่หลวงพี่เข้ามา ก็มีลูกศิษย์ท่านหนึ่งนำพระหางหมากมาเสนอให้บูชาองค์ละ 300.- อยู่ต่อหน้าหลวงพี่ จึงเชื่อว่าของแท้ เห็นว่าเจ้าของได้มาเยอะตั้งแต่หลวงพ่อยังอยู่ ดูเหมือนครั้งแรกๆโน่นใครมาทำบุ_เพียง 10 บาทก็ได้รับแจก 1 องค์

7. ?????

????? เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอบคุณครับ

ที่บ้านผมมีอยู่อย่างละองค์ครับ เดิมมีมากกว่านี้แต่แจกไปเหลือไว้อย่างละองค์ครับ รู้สึกว่าแม่ผมจะได้มาตอนที่ราคาองค์ละ 10 บาทเองครับ ถึงจะราคา 10 บาท แต่แฝงไปด้วยพระพุทธคุณมากมาย สุดยอดจริงๆเลยครับ

8. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาย่อมเกิดพลังครับ.............(b-glass)

9. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    บูชาได้ที่ไหนบ้างครับ สถานที่ และที่อยู่

10. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลจากหนังสือสมบัติพ่อให้ (เล่มนี้มีคุณค่ามาก จริง ๆ ครับ...สุดยอด!)

สำหรับพระคำข้าวทำได้ยากมาก เพราะต้องเสกข้าวที่มีรสอร่อยที่สุดออกจากปากนำมาเสก ทำอย่างนี้ครบ ๓ เดือนแล้วจึงทำเป็นผง แล้วนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกอีกวาระหนึ่ง
    สำหรับหางหมากหรือหางพลู นั้นเมื่อเสกหมากก่อนฉัน แล้วนำหางพลูที่เหลือมาผสมกับผง ทำเป็นพระ แล้วนำเข้าพุทธาภิเษกอีกครั้ง
    สำหรับผลนั้นมีความต้องการในทาง ลาภ มากที่สุด และอย่างอื่นก็ขอท่านไว้ทุกอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ให้ผลเป็นพิเศษแด่ท่านที่นำไปบูชาในระยะใกล้มาแล้ว ขอให้ถามผลจากท่านที่เคารพจริงก็แล้วกัน
    สำหรับพระหางพลู นี้มีผลเช่นเดียว แต่หนักไปในทางที่พูดเป็นที่จับใจคนมีลาภสักการะเสมอกัน

คำอาราธนา ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้งเทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฏิบัติตามปกติ ว่าอิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ปลุกด้วยคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า
    "อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุนี้เถิด"

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้