อยากทราบผลกรรมของการผิดศีลข้อ 3 โดยที่ไม่ตั้งใจ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hong8181, 25 มกราคม 2019.

1. hong8181

hong8181 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า
    ผลกรรมของการผิดศีลข้อ 3 โดยที่ไม่ตั้งใจ
    เช่น
    1.กรณีผู้หญิงไม่รู้มาก่อนว่าผู้ชายมีเมียอยู่แล้ว คบเป็นแฟนมีอะไรกัน อยากอยู่กินเป็นสามีภรรยาด้วย แต่มารู้ตอนหลังว่า ผู้ชายมีเมียอยู่แล้ว และตัดสินใจเลิก
    2.กลับกัน ถ้าเป็นชาย แล้วไม่รู้ว่าผู้หญิงมีสามี และมีอะไรกัน อยากอยู่กินรับผิดชอบ สุด ท้ายมารู้ว่าผู้หญิงมาหลอก มีสามีอยู่แล้ว และตัดสินใจเลิก
    แต่ละกรณี จะได้รับผลอย่างไรครับ ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่สละเวลาอ่านและตอบ

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตอบจากประสบการณ์จากตัวผมเองที่เคยประสบพบเจอมานะครับ
    ที่จริงผมก็ไม่เคยเป็นชู้กับเมียชาวย้าน หรือไม่เคยให้เมียชาวบ้านมาเป็นชู้กับตัวผมหรอกนะครับ แต่ได้เห็นจากคนอื่น...
    ก่อนอื่นสำหรับผม การผิดศีลข้อสามรวมความถึง ผิดลูกผิดเมียผิดผัวคนอื่นที่ไม่ไช่ลูกของตนผัวของตนเมียของตน รวมทั้งข้าวของเครื่องใช้และสมบัติอื่นๆของผู้อื่นที่เขารักที่เขาหวง แล้ว เราละเมิดสิทธิของคนอื่นโดยที่ไม่ขออณุญาต โดยที่เขายังไม่อณุญาต ล้วนเป็นการผิดศีลข้อสาม แค่คิดละเมิดทางจิตใจ มีเจตนาทางความคิดก็ผิดไปแล้ว แค่นิ้วมือไปแตะต้องสัมผัสก็ผิดไปแล้วโดยเจตนา
    ผลทุกกรรมที่กระทำผิดผดดยเจตนา ล้วนให้ผลด้วยกันทั้งนั้นครับ เช่นถ้าเป็นชู้ละเมิดทางใจ มันจะส่อออกมาทางกายกรรม วจีกรรม ที่มาจากมโนกรรม ทำให้เสียสมาธิ เสียสติ เสียการไว้เนื้อเชื่อใจจากคนอื่น แล้วถ้าได้ผิดทางกายกรรมวจีกรรมด้วยแล้ว ผลกรรมก็จะให้ผลมากน้อยขึ้นอยู่กับความผิดที่เรากนะทำครับ อาจติดเชื้อโรค อาจโดนยิงตาย หรือถ้าทำให้ครอบครัวคนอื่นแตกแยกพลัดพรากจากพ่อแม่ลูกกันแล้ว ผมถือว่าเป็นกรรมหนักที่ไปทำลายชีวิตของคนอื่น แล้วทำให้ชีวิตของพวกเขาเหล่านั้น พังทลายจากความสุข ความสมบูรณ์ของชีวิต ผลกรรมก็จะส่งผลให้คนที่กระทำกรรมต้องพบเจอในชะตากรรมแบบที่ตัวเองได้ทำกับผู้อื่นแน่นอนครับ

ตัวผมเองตอนเป็นหนุ่มวัยรุ่น เคยล่วงเกินจับต้องละเมิด ลูกสาว สาวๆมาบ้าง แต่ไม่เคยมีอะไร ไม่มีเพศสัมพันธ์ ผมยังต้องรับกรรม เช่น โดนเขาแช่งมาก็ได้ หรือเป็นโรคเจ็บปวด ตามร่างกาย ตามอวัยวะของเราที่เราเคยไปล่วงเกินเอาไว้กับคนอื่น เพราะผมได้รับรู้ในผลกรรมเหล่านี้มาแล้วครับ เราจะรู้หรือไม่รู้ ล้วนคือกรรมที่มีผลกรรมทั้งสิ้นครับ ไม่มีกรรมใดๆที่เราจะหนีพ้นครับ

เพราะทุกกรรม จะมาอ้างว่า เพราะเรารู้เท่าไม่ถึงการณ์ อ้างว่าเราไม่รู้ อ้างว่าเขามีสามีภรรยามีครอบครัวแล้วมาหลอกเราก่อน ไม่ได้นะครับ เพราะถ้าเราเป็นคนมีสติ มีศีล แล้ว เราย่อมสำรวมระวังตัวระวังกายใจของเราเองได้สิครับ
    เช่นผู้หญิงจะมาอ้างว่าถูกผู้ชายหลอก ไม่ได้นะครับ เพราะถ้าเรามีสติมีศีล มีความระวังป้องกัน ไม่ไหลตามกิเลสตัณหาแล้ว เราย่อมรอดปลอดภัยจากอกุศลกรรมได้เองครับ ส่วนผู้ชายยิ่งผิดเยอะกว่า ในฐานะที่เป็นเพศผู้นำของครอบครัว ผู้นำของชุมชนสังคม จะไปหลงไหลตามกิเลสตัณหาแห่งตน ยิ่งไม่ถูกต้อง ถ้ามีภรรยาแล้ว ถึงจะมีผู้หญิงมาทอดสะพาน ก็ทำผิดไม่ได้ครับ เพราะสติของผู้นำ ศีลของผู้นำ ความเป็นผู้นำ นิ่งต้องสำรวมระวังในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ให้ได้ครับ...

ผลกรรม คือชีวิตล้มเหลว ครอบครัวล้มเหลว เจ็บป่วยตามร่างกาย ถูกสาปแช่ง ถูกไม่ไว้ใจ หรืออาจถึงตาย ...เป็นได้ทั้งนั้นครับ

ถ้าคุณมีชีวิตที่เกิดมาแล้ว..ไม่มีลูก...เป็นตุด เป็นเกย์ เป็นทอม หาเมียไม่ได้ หาผัวไม่ได้ มีครอบครัวไม่ได้ ครอบครัวแตกแยก ครอบครัวพังทลาย..ขีวิตเป็นหมัน เหมือนเกิดมาแล้ว เรียนรู้ชีวิตตามความเป็นจริงไม่ได้ ...คุณคิดว่า ปัญญาทางธรรมของคุณ คุณค่าในชีวิตของคุณ การเข้าใจสัจธรรมของชีวิตของคุณ...มันจะเกิดขึ้นมากับตัวคุณได้หรือครับ...ดังนั่นทุกความผิดพลาดคือผลกรรมที่ต้องได้รับแน่นอนครับ...

3. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่มีใครตอบได้หรอกจ๊ะ เพราะเป็นเรื่องที่เกินวิสัย ส่วนใหญ่อิงตามคัมภีร์ ของเราก็เช่นกัน

กรรมที่ทำแก่ผู้มีคุณมาก มีผลมาก คุณน้อยมีผลน้อย คุณในที่นี้คือบุคคลผู้มีคุณงามความดีีโดยส่วนรวมคือคนดีนั่นแหละรวมถึงผู้มีคุณแก่เรา

กรรมที่ทำด้วยเจตนามากมีผลมาก เจตนาน้อยมีผลน้อย ในที่นี้ไม่มีเจตนาอาจตีตกว่ามีผลเบาบาง

เอาเป็นว่าถ้าทำแล้วสบายใจไปขอขมาคู่ของอีกฝ่ายดีกว่า แต่ต้องดูด้วยนะเช่นเขาเป็นพวกเจ้าอารมณ์เข้าไปอาจถูกทำร้าย หรือเป็นเหตุให้เกิดการทะเลาะวิวาทย่าร้าง ไม่ว่ายังไงมือที่มีแผลถ้าจับยาพิษก็ต้องถูกพิษไม่มากก็น้อยจ๊ะ

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ก็กรรมน้อยลง กลับตัวตัดใจได้นับว่าดี

ส่วนผลกรรมที่จะเห็นชัดคือ คนรอบข้างจะไม่ชอบโดยไม่มีเหตุผล และมักโดนเอาเปรียบ