อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับหนังสือประวัติยพระป่า

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย Tom_Lim, 3 สิงหาคม 2006.

1. Tom_Lim

Tom_Lim สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2006
    อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับหนังสือโครงการบูรพาจารย์ ของ รศ.ดร.ปฐม นิคมานนท์ ว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน แล้วตอนนี้ทำออกมากี่เล่มแล้ว และเป็นของพระอาจารย์องค์ไหนบ้าง อยากจะซื้อมาอ่านตอนนี้มีเป็นบางเล่ม ตอบให้ด้วยนะครับ

2. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ติดต่อซื้อหนังสือหรือร่วมทำบุญได้ที่
    อาจารย์ปฐม นิคมานนท์
    บ้านเลขที่ 4/449 หมู่บ้านสหกรณ์ ซอย 19
    ถนนเสรีไทย 57 เขตบึงกุ่ม กทม.10240
    ธนาณัติสั่งจ่าย ปท.บึงกุ่มรหัส 10231
    โทร/ โทรสาร 0-2 379 -7139หรือ 0-1557-6523

มีหนังสือประวัติพระมากมายจัดพิมพ์อย่างดี
    ทีออกมาแล้วหนังสือหลวงปู่มั่น,หลวงปู่เสาร์,
    หลวงปู่ขาว,หลวงปู่แหวน,หลวงปู่หลุยส์
    พระกรรมฐานสู่ล้านนา 1-2 ฯลฯ
    เล่มที่ออกล่าสุดหนังสือหลวงปู่ฝั้น(เดือนก.ค.49)
    และกำลังจัดพิมพ์คือหนังสือหลวงปู่ตื้อ
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2006
  3. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    โมทนากับข่าวบุญกุศลในหนังสือธรรมของพระสุปฏิปันโนของท่านทั้งหลายครับ...ผมขอสนับสนุนและขอเรียนเชิญท่านที่สนใจหนังสือด้วยครับ...สาธุ...อนุโมทามิ

4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อยากทราบที่มาคาถาพระพุทธเจ้าชนะมาร ของหลวงปู่มั่น

ผมอยากจะทราบประวัติหรือที่มาของคาถาพระพุทธเจ้าชนะมาร
    ที่ว่าเป็นของหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต นั้น มีที่มาอย่างไร ท่านแสดงไว้ที่ใดครับ

คาถามีดังนี้ครับ​

ปัญจะมาเร ชิโนนาโถปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง
    จะตุสัจจังปะกาเสติ ธัมมะจักกังปวัตตะยิ
    เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ โหตุเมชะยะมังคะลัง ฯ

5. พามมะวดี

พามมะวดี เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับตัวเองแล้ว ขอพูดว่าเป็นหนังสือที่เป็นมงคลที่สุด
    หากได้อ่าน แล้วได้นำมาปฏิบัติ ภพชาติข้างหน้ามีแต่ไปทางสว่าง
    อ่านครบทุกเล่ม บางเล่มอ่านกลับไปกลับมา
    จริต ปฏิปทา ของพ่อแม่ครูบาอาจารย์แต่ละท่านแตกต่างกัน

นอกจากได้รับธรรมะแล้ว
    เรานี้ก็ได้แรงบันดาลจากการอ่านหนังสือโครงการบูรพาจารย์
    ให้มีใจแน่วแน่ที่จะมุ่งไป