อยากทราบวิธีการรักษา โรคกรดไหลย้อน ( GERD )คับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Bd6/9, 2 เมษายน 2009.

1. Bd6/9

Bd6/9 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบวิธีการรักษาโรคกรดไหลย้อน หรือ GERD อ่าคับ พี่ ๆ ท่านไหน ที่มีอาการ จุกเจ็บที่บริเวณลิ้นปี่ และ/หรือ เจ็บที่หลอดอาหาร + ในเวลานอน (ประมารช่วง 4 ทุ่ม up ) จะเกิดอาการแน่นหน้าอก หรือ จุกเสียด ขึ้นมา พี่ ๆ มีวิธีรักษายังไงบ้างคับ โดยเฉพาะวิธีการปฏิบัติตัวเพื่อบรรเทาอาการ ของโรคนี้อ่าคับ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

ปล. ถ้าพี่ ๆ ท่านไหนพอมีสูตรสมุนไพร ที่พอจะใช้รักษาอาการนี้ได้ ผมก็ขอด้วยนะคับ ขอบคุณจากใจคับ ^o^

2. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
  3. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเปิดดูโพสของ อ.SUWI ครับ มีหลายโรคและสมมุติฐานของโรค และวิธีการรักษาด้วยยาสมุนไพรครับ และตอนนี้มีแบบแคปซูลด้วยครับ

4. Bd6/9

Bd6/9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านนะคับ สำหรับข้อมูล ขอบคุณคับ ^o^

5. gatang

gatang สมาชิก

12 ธันวาคม 2009
    แป้ง

ดิฉันเป็คนหนึ่ง ที่เป็นกรดไหลย้อนค่ะ แต่ตอนนี้อาการเกือบเป็นปกติแล้วค่ะ เลยอยากจะมาแนะนำเพื่อนที่กำลังเป็น
    ก่อนอื่นจะขอเล่าให้ฟังก่อนค่ะ ดิฉันเป็นคนชอบทานเผ็ดมาก อาการก่อนเป็นปากจะบวม เป็นร้อนในด้วยตั้ง 3 ครั้ง แต่ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเป็นร้อนในก็ไปหาหมอรักษาอาการตามปกติ พอหายร้อนในก็ยังมากินเผ็ดอีก อาการเริ่มแรกก็หายใจอึดอัดมาก แสบร้อนที่หน้าอก แต่สักพักก็หาย แล้วปากจะบวม เลยไปหาหมอ หู คอ จมูก ตอนแรกหมอดูปาก ดูคอไม่มีอะไรผิดปกติ หมอให้ยามากิน แล้วต่อมา กลับไปใหม่ เล่าอาการให้ฟังอีกมันยังไม่หาย หมอเลยว่าเป็นกรดไหลย้อน เลยให้ยามากิน ก็ยังไม่หาย ดิฉันเลยมาหาข้อมูลในเว็บ แล้วก็เปลี่ยนหมอไปหาหมอ ลำใส้โดยตรง ไปหาหมอก็จัดยามาให้กิน อาการเรากรดมันกัดที่คอ เจ็บมาก แต่ไม่มีอาการเจ็บท้อง ไม่มีอาการหูอื้อ ไม่มีอาการแน่นหน้าอกเหมือนตอนเป็นแรกๆ มีแต่เจ็บคอเวลากรดมันกัน
    ก็เลยหาข้อมูลในเว็บเลยตั้งใจปฎิบัติตัวอย่างเคร่งครัด และสิ่งต่อไปนี้ที่ดิฉันจะเล่าเป็นประโยนช์สำหรับคนกำลังเป็นมากค่ะ
    1.กินอาหารให้ตรงต่อเวลา กินยาหมอให้ตรงเวลาด้วย
    2.อย่านอนดึก ให้นอนเร็วๆ สัก 2-3 ทุ่นก็ควรจะได้พักผ่อน ตื่นแต่เช้าออกกำลังกาย ( ใส่บาตรตอนเช้าด้วยยิ่งดีค่ะ จะได้เป็นการทำบุญไปด้วย เป็นการช่วยให้เราหายไวขึ้น เพราะบางทีโรคที่เราเป็นอาจจะมาจากกำเก่า อันนี้ไม่เชื่ออย่าลบลู่ค่ะ )
    3.อย่ากินอาหารรสจัด เปรี้ยว เผ็ด ห้ามเลยเด็ดขาด
    4.อย่ากินของที่ใช้น้ำมันผัด ของทอด ของที่มีมันติด
    5.อย่ากิน หัวหอม กระเทียม แป้งข้าวโพด เนย ไข่ มะเขือเทศ ช็อกโกเลต ลูกอม ถั่ว สาระแน่ นม ลูกพรุน ก๋วยเต๋ยว อาหารขยะทั้งหลาย ไอศครีม มาม่า ขนมปัง กะหล่ำปลี นมข้นหวาน เนื้อสัตว์ โรตี
    6. งดเหล้า บุหรี่ น้ำอัดลมทุกชนิด น้ำกระป๋องค่ะ ให้ดื่มน้ำอุ่นน้ำเปล่าๆดีที่สุด

คนที่กำลังเป็นต้องการหายเวลามีคนมาเสนอขายสินค้าว่ารักษาได้อย่าไปเชื่อเด็ดขาดค่ะจะเสียเงินโดยป่าวประโยนช์ดีไม่ดีจะทำให้กรดในกระเพาะเพิ่มโดยไม่รู้ตัว เพราะโรคนี้เป็นแล้วไม่หายขาดหรอกค่ะมีสิทธิ์กลับมาได้อีกถ้าเรายังปฎิบัติตัวไม่เหมาะสม

การกินอาหาร ควรปฏิบัติดังนี้ค่ะ

ก่อนกินข้าวควรกินกล้วย ก่อน เพราะจะทำให้ไปเคลือบกระเพาะค่ะ แล้วยังช่วยขับถ่าย รักษาแผลในกระเพาะอีกด้วย มีประโยนช์มากกกกก ดิฉันกิน อยู่ 2 แบบค่ะคือกล้วยหอมกับกล้วยน้ำหว้า กินข้าวแต่พออิ่มนะค่ะ อย่ายัดลงไปเยอะเพราะจะทำให้หูรูดกระเพาะเปิดกว้างแล้วน้ำย่อยจะออกมา แล้วพอกินเสร็จให้เดินย่อย อย่านั่งแช่ อย่าก้มตัวลง อย่านอนกลางวันเด็ดขาด เวลากินข้าวให้เลือกอาหารที่ย่อยง่ายๆ เช่น ปลานึ่ง ปลาต้ม ปลาย่าง กินกับผัก แล้วอย่ากินอาหารพวกขนม กินจุ๊บจิ๊บอะค่ะอย่ากิน แต่ถ้าท้องร้องหิวมาก ให้กินกล้วยลงไปค่ะ

การจะรักษาโรคกรดไหลย้อนวิธีที่ดีที่สุดคือต้องใส่ใจดูแลตัวเองอย่างเคร่งคัดเวลาเป็นแล้วมันทรมาร จิตตกอย่างมากค่ะ วังว่าคนที่กำลังเป็นขอให้หายไวๆนะค่ะ ทำจิตใจให้แจ่มใส ไปทำบุญตักบาตร ตื่นเช้าๆสูดอากาศดีๆ จะทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้นค่ะ

6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม อุบลฯ (รับของดีหลายครูบาอาจารย์)
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->[​IMG]เต้ากรวดน้ำทองเหลือง<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    http://www.santi-tham.com/th/topic5.php
    ดีมากของเพื่อนสมาชิกในเวบนี้แหละ เขานำมาฝากกัน

7. 117Black-sheep

117Black-sheep เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ อ้อมก็เป็น สงสารแม่อ่ะ
    กินอะไรก็จำกัด เพราะกินไม่ได้ เหอๆ

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำดีดี
    ^^

8. nangfaa

nangfaa สมาชิกใหม่

ดาวเป็นกรดไหลย้อนมาปีกว่าแล้วตอนนี้อาการแสบบริเวณลิ้นปี่ดีขึ้นแล้วกินอาหารได้ดีขึ้นนอนหลับได้ เพราะตอนเป็นแรกๆทรมานมากแสบตรงกลางลิ้นปี่ร้อนพร่าวๆแสบตลอดกินอาหารลงไปช่วยแป๊บเดียวกลับมาแสบอีก แถมเลอบ่อยเหนื่อยมากกินอะไรลงไปแน่นอยู่ตรงกลางหายใจไม่ออก กลางคืนนอนๆไปลมมาจุกที่คอเหมือนหายใจไม่ทัน ต้องตื่นกลางคัน นั่งเลอลมเป็น1ถึง2ชั่วโมงเลอออกเรื่อยๆไม่รู้เมื่อไรจะหมดเหนื่อยมากหายใจผิดจังหวะสะอึกตามมา ไปหาหมอรัฐบาลได้ยารักษาโรคกระเพราะมากินยาลดกรดขับลมพอกินอาการไม่ดีขึ้นทำงานไม่ได้3วันนอนก็ไม่ได้ร้องไห้นำ้ตาจะท่วมห้องไปหาหมอเอกชนดูไปโรงบาลรามคำแหงดูหมอซักอาการบอกเป็นกรดไหลย้อนให้ยามากินมีprevacidลดกรดได้ดีมากไม่ถึง5นาทีเห็นผลอาการเลอและแสบดีขึ้น และ ganaton รักษาแผลตรงหูรูดกระเพาะได้ยาขับลมเสียดลมตรงท้องด้วยกินวันแรกอาการทุเลาลงรอดตายกินมาได้7วันยาหมดไม่อยากไปหาหมอเลยเพราะยามันแพงหาหมอครั้งหนึ่งหมดไป2พันบาทหมอบอกว่าอาการดีขึ้นให้ลดขนาดยาอาการทรงตัวเลิกยาไม่ได้สักทีหยุดยาอาการก็กลับมาอีกก็เลยเกิดไอเดียหาข้อมูลในเน็ตว่ายาที่หนูกินไม่มีผลข้างเคียงกินจนก่วาจะดีขึ้นดาวเริ่มสั่งยาตามร้านขายยาใหญ่ๆร้านขายยาเล็กๆไม่เอามาขายเพราะมันแพงสั่งข้างนอกตกเม็ดละ50บาทprevacid กินวันละ1เม็ดก่อนอาหารเช้าควบคุมกรดได้24ชมอาการดีขึ้นกินครึ่งเม็ดตอนกินยารักษากรดไหลย้อนหมดเงินค่ายาเยอะมาก ปรับเปลียนพฤติกรรมควบคู่กับการกินยามาได้ปีหนึ่งยังไม่หายสนิทเลยจนปัจุบันได้ยาสมุนไพรเลยหันมากินยาสมุนไพรดูกินมาได้1เดือนไม่น่าเชื่อยาสมันไพรที่กินออกฤทธิ์เท่าตัวยาแพงๆที่เรากินเดือนหนึ่งไม่ตำ่กว่า3พันสามารถหยุดยาprevacidและganatonได้อาการดีขึ้นกว่า95%ใครอยากได้คำแนะนำดีๆโทรมาแลกเปลี่ยนกันได้นะกินนำ้ตะไคร้ขับลมได้นะถ้ากินนำ้ขิงขับลมได้เหมือนกันแต่มันจะร้อนพร่าวๆเหมือนร้อนในกินนำ้ขิงมาได้สักพักเลิกกินอาการร้อนพราวๆตรงกลางดีขึ้นหันมากินนำ้ตะไคร้ดีกว่าไม่มีผลข้างเคียงชอบอ่านหนังสือธรรมะได้สูตรต้มนำ้ตะไคร้กินเอาเป็นว่าใครอยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้โทรมาเบอร์0867846925ดาว

9. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ แค่ พกนมสดหลายๆ กล่อง ไว้ในกระเป๋า

แล้ว จิบทีละนิด ทีละนิด บ่อยๆ เมื่อรู้สึกเกิดอาการแสบร้อนที่ ลิ้นปี่ หลอดอาหาร หรือกระเพาะ

ห้าม ทานอาหารแล้ว นอนหัวราบ

ต้องหา หมอนสูงๆ มา หนุน ให้ศีรษะสูง อยู่ในท่า นั่งพิง นั่งเอนหลัง

10. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    GERD คืออะไร?

GERD คือภาวะไหลย้อนกลับ(GER) ที่มีระดับความรุนแรงสูง
    เนื่องจากเกิดภาวะไหลย้อนกลับบ่อยและเป็นเวลานาน
    ซึ่งเกิดจากความผิดปกติในการปิดเปิดของหูรูดระหว่างหลอดอาหารและกระเพาะอาหาร
    ทำให้กรดหรือน้ำย่อยจากกระเพาะอาหารไหลย้อนเข้าสู่หลอดอาหารพร้อมกับอาหารที่ทานเข้าไป

เมื่อน้ำย่อยเข้าสู่หลอดอาหารถึงบริเวณลำคอจะทำให้เกิดภาวะความเจ็บปวดรุนแรงบริเวณหน้าอกที่เรียกว่า Heartburn
    ซึ่งแปลเป็นภาษาไทยแล้วก็จะเข้าใจว่าเหมือนหัวใจถูกเผา

ภาวะไหลย้อนกลับที่เกิดขึ้นเป็นส่ิงที่เกิดขึ้นได้และถือเป็นเรื่องปกติ
    ไม่จำเป็นต้องเป็นโรค GERD เสมอไป
    การจะสรุปว่าเป็นโรค GERD นั้นจะต้องเป็นภาวะที่มีมานานต่อเนื่องคงที่
    และเกิดขึ้นมากกว่า 2 ครั้งในหนึ่งสัปดาห์ จนทำให้เกิดอาการเจ็บป่วย

อะไำรคือสาเหตูของโรค GERD?

สาเหตุหลักเกิดจากการทำงานที่ผิดพลาดของกล้ามเนื้อหูรูดระหว่างหลอดอาหารและกระเพาะอาหาร
    ในบางรายก็มีสาเหตุไม่แน่ชัด มีงานวิจัยที่แสดงว่าการเกิดเนื้องอกในทางเดินอาหารก็มีส่วนทำให้เกิดโรคนี้ได้
    แต่ผู้ที่มีเนื้องอกบางรายก็ไม่เกิดอาการของโรคนี้ ปัจจัยอื่นๆทีอาจจะเป็นสาเหตุของโรคมีดังนี้
    • ความอ้วน
    • การตั้งครรภ์
    • การสูบบุหรี่
    อาหารบางชนิดก็ทำให้มีอาการแย่ลง เช่น
    • ผลไม้ที่มีรสเปรี้ยว
    • ช็อคโกแลต
    • เครื่องดื่มที่มีคาเฟอีนและแอลกอฮอล
    • อาหารทอดและมีไขมันมาก
    • หัวหอมและกระเทียม
    • อาหารที่มีมินต์
    • อาหารรสจัด เค็มจัด เปรี้ยวจัด เผ็ดจัด
    • อาหารที่มีมะเขือเทศเป็นส่วนผสมเช่น ซอสมะเขือเทศ ซอสพริก ซอสในสปาเกตตีหรือพิซซา
    การปรับเปลี่ยนพฤติกรรมประจำวัน Lifestyle Changes

• หากท่านสูบบุหรี่ ให้เลิกสูบบุหรี่
    • หลีกเลี่ยงอาหารและเครื่องดิ่มที่ทำให้อาการแย่ลง
    • ถ้าอ้วนให้ลดน้ำหนักลงด้วย
    • ทานครั้งละน้อยๆในแต่ละมื้อ แต่ทานบ่อยขึ้น
    • สวนเสื้อผ้าหลวม ไม่ควรใส่เสื้อผ้ารัดรูปจนเกินไป
    • หลีกเลี่ยงการนอนภายใน 3 ชั่วโมงหลังอาหาร
    • นอนหนุนเตียงให้ด้านหัวสูง 6-8 นิ้ว การใช้หมอนหนุนจะไม่ได้ผลเนื่องจากมีการงอบริเวณลำตัว
    แพทย์อาจแนะนำให้ท่านใช้ยาลดกรด(antacids)
    ยาที่ทำให้หยุดการผลิตกรดในกระเพาะอาหาร (PPI)
    รวมถึงยาที่ช่วยให้กล้ามเนื้อบริเวณกระเพาะอาหารทำงานได้ดีขึ้น
    ยาเหล่านี้ท่านสามารถซื้อเองได้ตามร้านขายยาทั่วไป
    อย่างไรก็ตามควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรในการใช้ยา

ยาลดกรด (Antacids) มักจะเป็นยาตัวแรกที่แนะนำให้ใช้ในการรักษาอาการเจ็บหน้าอก(Heartburn) รวมทั้งอาการอื่นๆของโรคกรดไหลย้อนในกรณีที่อาการไม่รุนแรงนัก

ยาหยุดการผลิตกรด (Proton pump inhibitors)
    ยาในกลุ่มนี้คือยาในกลุ่มที่มีชื่อสามัญลงท้ายด้วยคำว่า -prazole ทั้งหลาย
    เช่น omeprazole (Prilosec, Zegerid), lansoprazole (Prevacid),
    pantoprazole (Protonix), rabeprazole (Aciphex), and esomeprazole
    ยาในกลุ่มนี้มักจะต้องมีแพทย์เป็นผู้สั่งจ่ายยา
    แต่ปัจจุบันยาบางตัวก็สามารถหาซื้อได้ตามร้ายขายยา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2011
  11. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    antacid หรือ graviscon สามารถใช้ได้บรรเทาอาการปวดได้อย่างรวดเร็ว
    แต่ยาที่ใช้ในการรักษาจริงๆคือยายับยั้งการหลั่งกรดอย่างเช่น omeprazole
    จากที่น้องบอกว่ามักปวดเวลา 4 ทุ่ม
    ก็แนะนำให้รับประทานยานี้ก่อนอาหารมื้อเย็น 30 นาที
    การรับประทานยาวันละ 1 ครั้ง
    อาจจะต้องใช้เวลา 4 -8 สัปดาห์ เพื่อดูอาการว่าดีขึ้นหรือไม่
    หรือในบางรายก็ใช้เวลา 12 สัปดาห์

ทั้งนี้วิธีที่ดีที่สุดคือการปรับพฤติกรรมดังกล่าวข้างต้นจ๊ะ

* ส่วนของแม่พี่ ก็เป็น gerd เหมือนกัน
    พี่ให้แม่กิน pariet 20 mg เช้าเย็นเลยอ่ะ ติดต่อกันสามเดือน
    ควบคู่กับการปรับพฤติกรรม ไม่กินแล้วนอนทันที / ของหมักดอง แบบนี้อ่ะจ๊ะ

ตอนนี้ก้อไม่มีปัญหาแล้วคะ

:z1

12. น้องน้ำตาล

น้องน้ำตาล สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2011
    สมุนไพรตัวไหนที่สามารถรักษาอาการโรคกรดไหลย้อนได้บ้างค่ะ

ตอนนี้พอของดิฉันมีอาการของโรคกรดไหลย้อน หาหมอกินยายังไงก็ไม่หาย ไม่ค่อยยังชั่วเลยค่ะ ได้ยามามากมายหลายโรงพยาบาล แต่ก็กินไม่ได้เลยสักที่ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว ปรับเปลี่ยนการกิน การนอน แต่ก้อไม่ดีขึ้น ทรมานมากค่ะตอนกลางคืนเวลาจะนอนก็นอนไม่ได้ น้ำหนักลดเลย สงสารพ่ออ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีใครบ้างค่ะที่ พอจะแนะนำ ยาสมุนไพร ที่ช่วยลดอาการแบบนี้ได้ เพราะตอนนี้พ่อก็กินขมิ้นชัน อยู่ค่ะ เห็นแล้วทรมานแทน ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

13. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณน้ำตาล คุณพ่อเป็นมานานหรือยังครับ

หมอตรวจไม่ละเอียดหรือเปล่าครับ.. พ่อผมเมื่อปลายปีก็เป็นแต่ไม่ได้เป็นสาเหตุหลักที่ว่าเป็นโรคกรดไหลย้อน สาเหตุมาจากอย่างอื่นต้องเอ็กซเรย์ดู

ผลปรากฎว่ามีเศษอาหารอุดที่ลำไส้เป็นก้อนยาวเป็น10ซม. ทำให้กินอะไรไปก็ตีออกมาหมดครับ