อยากทราบวิธีบูชาพระพิฆเนศค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Ashita-p, 26 ตุลาคม 2009.

1. Ashita-p

Ashita-p Active Member

คือมีพระพิฆเนศแบบ Locket น่ะค่ะ ทีนี้ไม่ทราบว่าจะต้องทำขั้นตอนบูชาอะไรหรือเปล่า แล้วบทสวด บทบูชามียังไงบ้าง แล้วถ้าไม่ได้แขวนไปกับสร้อย ใส่กระเป๋าสตางค์ไว้ได้ใช่ไหมคะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.3 KB
      เปิดดู:
      102
  2. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    กระเป๋าถือ หรือ กระเป๋าสะพาย พอใส่ได้ครับ

คาถาบูชาแบบไทย

นะโม พิฆเนสายะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา

คาถาบูชาแบบอินเดีย

โอม ศรี คเณศายะ นมัส

หรือ

โอม ศรี คเณศา ยะนะมะฮา

(สามถึงเก้าจบ)

ว่างๆ ก็ท่องคำว่า โอม นานๆ เพื่อดึงพลังปราณ และ เปิดจักระของตนเอง นะครับ เพิ่มพูนพลังดีมาก

3. Ashita-p

Ashita-p Active Member

ขอบคุณมากค่ะ ^^

4. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    บูชาด้วยน้ำนมวัว ธูปหอม 9 ดอก (หรือ กำยาน) ดอกดาวเรือง ผลมะตูม ใบมะตูม ใบกะเพรา ขนมต้มแดง ขนมต้มขาว (หรือ ของหวานทุกชนิด) และ ผลไม้อื่นๆ ได้ทุกชนิด

ถ้าจะทำพิธีอัญเชิญ ให้ใช้ บายศรีปากชาม 1 คู่ บายศรีพรหม 1 บาย น้ำมันจันทน์ แป้งเจิม ข้าวตอก ดอกไม้ ธูปเทียน เลือกวัน พฤหัสฯ จะดีที่สุด

โอมอ่านโองการ ร่ายพระเวทย์ เป็นภาษากูโบ๊ส จะดีที่สุด รองลงมา ก็ว่าตามตำรา สวดชุมนุมเทวดา เชิญท้าวมหาราชทั้ง 4 สวดมหาทิพยมนต์ และ กล่าวอัญเชิญเทพยดาพร้อมทั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากล มี องค์พระพิฆเณศ และ องค์ตรีมูรติ (มหาเทพผู้เป็นใหญ่ทั้ง 3) เป็นประธาน (พระนามท่าน เขียนได้หลายแบบ ล้วนมีความหมายทั้งสิ้น)

ห้ามของคาวทุกชนิด

ผมเป็น พุทธแท้ นะครับ มีคุณพระรัตนตรัยเป็นสรณะสูงสุด เพียงแต่ศึกษาทางพรหมศาสตร์มาบ้าง เท่านั้น นิดๆ หน่อยๆ