อยากทราบว่าเมื่อสิ้นหลวงพ่อฤษีแล้วลูกศิษย์ไปกราบหลวงพ่อรูปไหนต่อครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 12 กุมภาพันธ์ 2013.

1. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

นับแต่สิ้นหลวงพ่อฤษีไปแต่ปี 2535 ผมเองก็เคว้งคว้าง ว่างหวิว ยามอยู่ก็ไม่รู้จักถาม ยามสิ้นไปแล้วมีปัญหามากมายอยากถาม ก็ไม่รู้จะถามใคร...เวลาหลวงพ่อยังอยู่นึกจะอ้าปากถาม ยังไม่ทันถามท่านก็สวนบอกมาก่อนแล้ว หลวงพ่อท่านทรงคุณธรรมอันวิเศษอย่างที่ไม่สามารถบรรยายได้...เมื่อสิ้นหลวงพ่อแล้วก็ไม่ทราบว่าจะไปพึ่งพาอาศัยครูบาอาจารย์ท่านใดที่จะตอบได้อย่างชาญฉลาดและสิ้นสงสัย ได้อีก จึงอยากเรียนถามลูกศิษย์หลวงพ่อว่า ปัจจุบัน ยังมีครูบาอาจารย์องค์ใด สามารถให้ความกระจ่างแจ้ง พอจะขอเป็นที่พึ่งแก่สัตว์โลกอย่างกระผมบ้างน่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. sereetho

sereetho เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน กาญจนบุรี

3. aunpao

aunpao เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อธานี สำนักสงฆ์โชติสุนทร จ.ฉะเชิงเิทรา คำสอนและหลักปฎิบัติตามแนวคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฤาษี 1000000 % หลวงพี่เอกวัดเขาแร่ยังให้การยอมรับในเรื่องกรรมฐานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2013
  4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลูกศิษย์หลวงพ่อก็มีหลายท่านนิครับ....

หลวงพี่นันต์ วัดท่าซุง

หลวงพี่เล็ก

หลวงตาวัชรชัย

5. raming2555

ขอบคุณครับ..ที่วัดท่าซุงก็คุ้นเคยกับหลวงพี่นัน หลวงพี่อาจินต์ หลวงพี่ชัยวัตร หลวงพี่โอ ส่วนหลวงพี่เล็ก ไม่ค่อยคุ้นกันครับ อีกองค์คือหลวงพี่ที่วัดศาลพันท้าย แต่ผมคงจะติดหลวงพ่อฤษีมากไปหรือเปล่า ทำให้รู้สึกว่ายังไม่เหมือนหลวงพ่อที่ถามแล้วหลวงพ่อตอบตรงกับใจของลูกศิษย์ สอนกันถึงใจ สมัยก่อนจะไปหาหลวงพ่อดาบส หลังจากหลวงพ่อดาบสมรณะภาพไปแล้วก็ค่อยๆเงียบหายกันไป....ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมขอเชิญนะครับ..

6. ร้อนแรง

ร้อนแรง เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ผมอยู่ลำปางครับ อยากจะทราบว่ามีพระที่ท่านจะแนะนำ เหมือนหลวงพี่อนันต์ หลวงพี่โอ หลวงพี่ ชัยวัฒต์ หลวงพี่เล็ก ที่ท่านอยู่ทางเหนือนะครับ หรือจังหวัดใกล้เคียงนะครับ ขอได้โปรดแนะนำดัวยครับ ขอขอบคุณในความกรุณาครับ

7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าจะหาให้เหมือนหรือได้ตามแบบหลวงพ่อ เป๊ะ ๆ เลยนั้นคงไม่มี
    อย่าลืมสิว่าองค์หลวงพ่อท่านมาจากพุทธภูมิเต็มขั้น ทรงปฏิสัมภิทาพิเศษ
    เจโตปริยญาณเฉียบคม สว่างไสวคลุมใจสรรพสัตว์ทั้งหมดเพียงเสี้ยววินาที
    ดุจพระพุทธเจ้าจึงหาใครเสมอเหมือนไม่ได้

ผมว่าอย่าหาเลยครับ เพราะองค์พิเศษแบบหลวงพ่อนั้นคงมีองค์เดียวในโลกยุคนี้ ส่วนพระอรหันต์อื่น ๆ ถึงมีปฏิสัมภิทากำลังของญาณคงไม่เทียบเท่ากับองค์หลวงพ่อ และไม่แสดงได้เท่าหลวงพ่อเป็นแน่แท้

คนไม่ใช่คู่ปรับกัน ปลง ๆ ไว้บ้าง จะทุกข์เสียเปล่า ๆ

8. Die another Day

Die another Day เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งตัวเองไง จะหาใครเหมือนตัวเองได้หล่ะ สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเองนั่นแหละ

9. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม จะหาเทียบเท่าหลวงพ่อก็ยากน่ะสิครับ
    นับแต่นี้จนครบศาสนา 5000 ปี อาจหาไม่ได้อีกเลย
    แต่ทั้ง 3 ท่านที่คุณ Phanudet กล่าวมา ก็น่ารักกันทั้งนั้นนะครับ

ความจริงหลวงพ่อท่านก็ทิ้งคำสอนไว้มากมาย ว้าเหว่ก็ฟังคำสอนท่านเอาก็ได้นะครับ
    ฟังจนจำทุกคำพูดได้เลยยิ่งดี เหมือนมีหลวงพ่ออยู่ใกล้ๆ

ปล ชาตินี้ถ้าไม่เจอคำสอนหลวงพ่อ ผมคงเตลิดไปแสนไกลแล้วแน่ๆ

10. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

ในยุคนี้ผมเดาเอาว่าคงยังไม่มีท่านใดเสมอเหมือนพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ผมเองก็หาอยู่ว่าจะมีใครบ้างที่คล้ายกับท่านในส่วนตัวผมเองยังหาไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  11. phan909

phan909 เป็นที่รู้จักกันดี

ปฏิบัติตามแนวทางที่หลวงพ่อของเราให้ไว้ดูครับ แล้วหลวงพ่อจะมาโปรดมาสงเคราะห์พวกเราเอง จิตใจของเราก็จะได้ไม่ฟุ้งด้วยครับ ดังคำสอนของหลวงพ่อที่ว่า ขณะใดที่ใจของลูกยังรักษาอภิญญาสมาบัติไว้ รักษาปฏิปทาสาธารณะประโยชน์ ขณะนั้นลูกจงภูมิใจว่า พ่ออยู่กับลูกตลอดเวลาถึงแม้ว่าร่างกายกายาของพ่อจะสลายไป แต่ใจของพ่อยังอยู่กับใจของลูก ลูกจะไปไหนก็ชื่อว่าพ่อไปด้วยกับลูกช่วยลูกทุกประการ

12. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    เห็นด้วยกับคุณ ศนิวาร เพราะในกึ่งพุทธันดรนี้ตามคำทำนายก็มีแค่องค์หลวงพ่อเพียงองค์เดียวจะให้เหมือนเลยคงไม่มีแล้วแน่ๆ

สีหราช1 ทางเหนือก็วัดถ้ำป่าไผ่ วัดโขงขาว(หลวงพ่อบุญรัตน์ ลูกหลวงพ่อในอดีตชาติ)

13. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011
    ถูกใจเจ้าของกระทู้มากเลยครับ ผมก็มีคำถามแนวนี้พอดีเลย
    อยากทราบว่า มีท่านใดพอแนะนำพระที่สอนกรรมฐานแบบแนวหลวงปู่ปานได้บ้างครับ ..

ยกตัวอย่างเช่น
    เวลาหลวงพ่อฤาษีทำกรรมฐานแล้วเห็นกระดูกลอยมา วันรุ่งขึ้นหลวงปู่ปานก็ทักแล้วแนะนำหลวงพ่อฤาษีกำหนดเอาโครงกระดูกมาเรียงกันไว้อย่าทิ้งไปไหน และยังบอกได้อีกว่าเป็นกรรมฐานที่เคยได้มาแล้วในอดีต
    คือประมาณว่าหลวงปู่ปานสามารถรู้ทุกอย่าง เองเรายังไม่ทันบอกเลยว่าเจออะไรมา ผมคิดว่าน่าจะยังมีพระที่ดีๆ แบบนี้อีกนะ

มีท่านใดพอทราบ ช่วยแนะนำให้ทีนะครับ

14. raming2555

สมัยผมทำอสุภะที่วัดท่าซุง ทำม้วนเดียวจบ จนไปปรากฏเป็นกายแก้ว ซึ่งเป็นอาการของญาณ4 ผมเองก็ไม่กล้าบอกใคร พอหลวงพ่อลงรับแขกท่านก็บอกเลย อสุภะนี้ความจริงทำได้เพียงอุปจารสมาธิเท่านั้น แต่ถ้าเอากสิณควบไปด้วยนี่สามารถทำให้ถึงญาณ4ได้ ดูอย่างหลวงพ่อ...วันที่ผมป่วย นอนไปคืนนั้นเจอไอ้ตัวดำๆมันเหมือนคนแต่สูงแค่คืบเดียว มันมากัน2ตัวๆแรกมาเหยียบคอ อีกตัวมันมาเหยียบอก แล้วมันดึงแผ่นเหมือนแผ่นยางดำๆเหนียวๆออกจากคอและอกดังแขวก มันบอกว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวร และพูดว่าข้าเอาออกให้แล้ว เดี๋ยวก็หาย...ผมเองไม่เคยได้ยินมาก่อนว่าเจ้ากรรมนายเวรมีตัวมีตนและมีรูปร่างอย่างไร..พอถึงอาทิตย์ต้นเดือนไปถวายสังฆทาน หลวงพ่อพูดกับอ.ยกทรง บอกว่า เมื่อคืนไอ้ตัวเจ้ากรรมนายเวรมันมาหา มันมาเป็นตัวเหมือนคนนี่แหละ ตัวมันดำๆ...จนเมื่อต้นปี2535ผมนึกว่าเรียนจบป.ตรีแล้วจะขอบวชวัดท่าซุง แค่นึก ในขณะที่ลูกศิษย์ห้อมล้อมกันเป็นหลายร้อยคน ท่านหันมาทางผมแล้วบอกว่าปีนี้ไม่บวชพระ บวชเณร..ผมก็นึกว่าบวชเป็นเณรวัดท่าซุงก็ยังดีนะ..ท่านหันมาตวาดอีกทีว่าเฉพาะเด็กนักเรียนโรงเรียนสุธรรมญาณเท่านั้น แล้วก็หันกลับไปให้พรคนมาถวายสังฆทานต่อ...เวลาจะถามเรื่องวิธีการปฏิบัติกับหลวงพ่อผมมักจะโดนดุโดนด่าบ่อยและหนัก ต่างกันมากกับเวลาหลวงพ่อรับแขก ผมว่าหลวงพ่อรู้ทุกอย่าง ก็เสียดายเวลาอยู่มีปัญหาจะถามก็กลัวโดนด่าเสียก่อน พอสิ้นท่านแล้วจะหาถามใครก็ยาก...เคยเจอหลวงปู่เล็กที่อยุธยา เป็นอีกองค์หนึ่งที่ทรงญาณตลอดเวลา ใครเข้าไปโดนท่านสวนออกมาก่อนหงายไปเป็นรายๆ แต่พอถึงผมถามถึงคำแนะนำในการปฏิบัติท่านก็เงียบ ไปชวนคุยเรื่องอื่นๆแทน..ไปเจอพระอภิญญาเข้าที่ลพบุรี ท่านทำให้ดูว่าทำได้จริง ขนาดสมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบันยังเคยเสด็จไปหาแล้วขอนิมนต์ว่าอย่าแสดงฤทธิ์อีก พอผมขอเรียนกรรมฐานบ้างท่านไม่สอน ท่านบอกว่าเดี๋ยวนี้ก็ทำเอาแต่ใจสบายๆพอแล้ว...ลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านมาเล่าให้ฟังภายหลังที่ผมกลับออกมาแล้ว ว่า หลวงพ่อเปรยไว้ว่า ยังไงซะมันก็ต้องได้อภิญญาเพียงแต่ว่าไม่ได้จากเราเท่านั้นเอง..ครั้งสุดท้ายท่านออกปากต่อหน้าว่า กรรมใดที่ลูกศิษย์อาตมาคนนี้ทำไว้ อาตมาขอรับไว้เอง ท่านพูดซ้ำ3ครั้ง ผมเองก็ไม่ได้เอะใจ ไม่นานก็เกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์และจู่ๆก็เป็นมะเร็งเม็ดเลือดขาวกระทันหันและมรณะภาพอย่างรวดเร็ว...ภายหลังเมื่อจะเกิดมีภัยกับผมและลูกศิษย์อีก2คนท่านยังปรากฎมาเตือนในสมาธิให้ระวัง...ไม่นานมานี้ผมได้เจอครูบาบุญมา ที่จ.ลำปาง เหมือนได้เคยเห็นท่านในสมาธิหลายครั้งและท่านก็ฝากคำเตือนมา ผมว่าครูบาบุญมาท่านเก่ง มีลูกศิษย์บอกว่าท่านเสมือนหลวงพ่อเกษม2 ไปกราบท่านก็นั่งรออยู่ ไม่ทันถามก็โดนสวดเข้าเป็นภาษาเหนือ(ลึกๆเลยฟังไม่ออก) กลายเป็นคนเดียวที่ไปกราบท่านแล้วห้ามถาม ท่านพูดๆๆอยู่เกือบ 3 ชม.นานจนลูกศิษย์ไม่เคยเจอมาก่อน แต่ก็ไม่สอนกรรมฐานและไม่แนะนำใดๆให้ รวมทั้งห้ามถาม... บอกเพียงแต่วิบากกรรมเก่าทำไว้หนักนัก(เรื่องนี้ก็พอทราบอยู่เหมือนกัน) เพียงแต่การติดข้อกรรมฐานก็อยากหาพระกรรมฐานช่วยแก้ไขแนะนำให้เท่านั้นเอง การจะหาพระรอบรู้ครบแบบหลวงพ่อปาน หลวงพ่อจง หลวงพ่อสุ่น หลวงพ่อโหน่ง ยุคนี้จะหาที่ไหนอีกล่ะครับ ผมนึกถึงหลวงพ่อ จำเนียร วัดถ้ำเสือ จ.กระบี่ ที่เคยได้พบเจอท่านหลายวาระ ก็อยากไปกราบเรียนถามเรื่องกรรมฐานท่านอยู่เหมือนกัน เพียงแต่หาพบท่านยาก จะเจอก็มักเป็นงานโลกทิพย์, จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อหวังว่าจะมีใครแนะนำครูบาอาจารย์ที่ออกแนวหลวงพ่อ หลวงพ่อปาน ฯลฯ บ้างน่ะครับ...

15. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเคยพูดเอาไว้ว่า "คนที่ไม่ใช่คู่ปรับกัน สอนกันไม่ได้"
    ทั้งนี้เพราะไม่เคยเป็นครูบาอาจารย์กันมาก่อน ปราบกันไม่ลง
    และไม่ใช่หน้าที่ของท่าน ท่านจึงไม่สอน แต่อนุเคราะห์กันในเรื่องอื่นได้
    ลองอธิษฐานขอให้ได้พบเจอผู้ที่จะสอนดูสิครับ ถ้ามีก็คงได้พบเป็นแน่แท้

16. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบคุณพี่ raming2555 และขออนุโมทนาบุญด้วยเป็นอย่างสูงครับ พี่โชคดีมากเลยครับ ที่มีโอกาสได้เจอหลวงพ่อฤาษีรวมถึงครูบาอาจารย์ที่เก่งๆ ดีๆ อีกหลายท่านมาช่วยแนะนำให้ อีกทั้งยังได้อสุภะญาณ ๔ ด้วย

ผมเองเปรียบเหมือนเด็กน้อยกำลังหัดเดิน ก็อยากหาผู้ใหญ่ที่สามารถเดินและวิ่งได้แล้วคอยช่วยประคองให้ผมไปในทิศทางที่ถูกต้องได้เร็วขึ้น ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ

และสุดท้ายนี้ ต้องขอขอบคุณที่พี่ช่วยโพสต์นำเรื่องนี้ ผมรู้สึกว่ามันบังเอิญมากตรงวันที่พี่โพสต์เป็นวันที่ผมกำลังจะโพสต์ถามพอดี แต่ผมคิดไว้ช่วงเช้าและพี่ก็มาโพสต์ไว้ตอนเย็นๆ ทำให้ผมสบายตัวไป ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

17. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    คุณraming2555 คุณอยากจะเจอหลวงพ่อจำเนียร คุณอยู่จังหวัดอะไร ถ้าอยู่ใกล้ๆไว้หลวงพ่อท่านมาวัดนี้แล้วจะบอกแต่ว่าท่านจะมาช่วงเย็นแล้วนะ พอดีน้าชายเป็นโยมอุปถากวัดนี้อยู่ ท่านพึ่งจะมาไม่นานนี้เอง

18. raming2555

หลวงพ่อจำเนียร

ผมอยู่กรุงเทพฯครับแถวบางขุนเทียน..ผมเคยไปฝึกอยู่ที่อ่าวลึกใต้ อยู่ 2 ปี ท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูงมากครับ หากมีโอกาสก็จะไปกราบขอคำแนะนำจากท่านอีกน่ะครับ บางทีคำพูดสั้นๆประโยคเดียวของครูบาอาจารย์ ก็สามารถช่วยร่นเวลาที่จะงมหาเองไปกว่ายี่สิบปี...หากหลวงพ่อมาที่วัดรบกวนช่วยส่งข่าวด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ..

19. raming2555

ต้องเรียนว่าจริงๆแล้วเป็นคนที่โชคร้ายมากกว่าโชคดีครับ เป็นศิษย์ที่โดนด่ามาก ส่วนการทำอสุภะนั้นก็เพราะเห็นว่าความสวยความงามของสตรีเพศนี้เป็นจุดอ่อนที่สุดของผม กว่าจะรู้ว่าทำผิดวิธีมัวแต่ไปเพ่งศพผู้หญิงทั้งที่ผู้ชายต้องเพ่งศพผู้ชายส่วนผู้หญิงต้องเพ่งศพผู้หญิงก็เสียเวลาไปสิบกว่าปี ทำไปจบแล้วไม่ใช่จะดีใจแต่กลับสลดใจว่า เราหลงอยู่ในวัฏสงสารมานับเอนกชาติ ทำอสุภะได้สำเร็จนี้เพียงครั้งเดียวจะหวังว่าจะสิ้นกิเลสคงเป็นไปไม่ได้ คืนนั้นผมสัญญากับตัวเองว่าจะพิจารณาเช่นนี้ซ้ำแล้วซ้ำจะนับหมื่นนับแสนครั้งก็จะทำ เพราะผมเชื่อว่าตัวผมเองยังไม่หมดกิเลส ยังมีความเลวอยู่มาก จะขอทำไปจนวันตาย เมื่อทำจนสุดกองแล้วกายแก้วนั้นเดินเข้ามาคุกเข่ากราบ กายนั้นไม่มีเพศ ผมเองก็อุทิศส่วนกุศลให้ และขอว่าทุกครั้งที่ผมเจริญกรรมฐานกองนี้ ขอให้ท่านช่วยมาปรากฎและช่วยเป็นเครื่องพิจารณาเพื่อขจัดกิเลสตัณหาให้สิ้นไป ท่านก็รับปากไว้ตามนั้น ส่วนตัวเองทุกวันนี้ก็ยังไม่มีความดีอะไรพอจะให้พ้นนรกได้ครับ ยังคงวิ่งหนีกรรมเก่า หนีมาหลายชาติแล้ว ชาตินี้ก็มาหนีต่อครับ..สวัสดี

20. raming2555

ขอบคุณครับ..เรื่องนี้ผมก็เคยได้เห็นได้ยินมาเหมือนกันครับ จะว่าไปสมัยหลวงพ่อฤษีอยู่ผมก็เคยถามเรื่องสติปฐาน เรื่องการเห็นกายในกาย ท่านจะตอบสักหน่อยแล้วก็เอ็ดเอาให้ไปอ่านเอง หนังสือก็มีเขียนไว้หมดแล้ว เลยเป็นอันจบ และก็ยอมรับว่าอยู่ต่อหน้าหลวงพ่อแล้วผมก็รู้สึกกลัวมากเป็นพิเศษ ส่วนที่ได้เคยทำคือจุดธูปกลางแจ้ง5ดอกขอให้ได้เจอครูบาอาจารย์ที่จะสอนเรื่องสติ แล้วก็ได้ไปเจอกับพระธุดงค์ที่ท่านมานั่งรอสอนผม และบอกว่าจะสอนแต่เรื่องสติ เพราะสมาธิคุณทำมามากแล้ว ผมได้ฝึกกับท่านอยู่เกือบ 2 ปีโดยที่ท่านก็ไม่ยอมบอกว่าท่านมาจากไหน ทำไปจนสุดตามที่ท่านสอน แล้วท่านก็มรณะภาพไป ก็แม้ว่าจะทราบว่าใครจะมาสอนผมได้ก็ตาม แต่ใจก็ยังอยากเจอครูบาอาจารย์ที่เป็นกายเนื้อดีกว่านะครับ