อยากทราบว่า เมื่อแรกเกิดผมมีลักษณะอย่างนี้ มันจะหมายความว่าอย่างไรได้บ้างครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 18 สิงหาคม 2015.

1. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    อาการเหล่านี้ทำนายได้ว่าอย่างไรคับ

1.เมื่อแรกเกิดผมมีศรีษะยาวมาก เห็นยายกับแม่บอกว่า ยาวเป็นศอกเลย นึกว่าโตขึ้นจะไม่หาย แต่พอโตขึ้นมาแล้วได้อายุสักขวบกว่า ศรีษะผมก็ค่อย ๆ หดเข้ามามีความยาวพอ ๆ กับคนปกติ
    2.แม่ผมฝันว่าหลวงปู่แหวน สุจิณโณ เอาแหวนมาให้ตอนอยู่โรงพยาบาลก่อนที่จะคลอดผม พอตื่นขึ้นมาแม่ผมเอามือคลำไปใต้หมอนก็ได้แหวนจริง ๆ แต่ปัจจุบันแหวนวงนั้นหายไปแล้ว
    3.จะมีใครพอจะช่วยให้คำแนะนำเกี่ยวกับที่เรียนหารนั่งสมาธิให้ผมได้บ้างครับ อยากนั่งสมาธิให้ได้ฌาน เพื่อประโยชน์ในการเรียนรู้ธรรมชาติของตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2015
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. หมายความว่าหายจากโรค
    2. หมายความว่าเจริญลง
    3. อยู่จังหวัดไหนล่ะ ไปวัดห้วยบงที่ลี้ไหวไหม

3. zalievan

1- จะหายจากโรค ทางโลก ไม่น่าจะจริง เพราะผมกำลังจะมีโรคประจำตัว 555 ทางธรรม ไม่แน่ครับ เพราะโรคแปลคร่าว ๆ ความไม่สบายใจ
    2- อืม เป็นคำคอบที่แปลกดีครับ เพราะผมเคยอ่านตำราทำนายฝันมาบ้าง เห็นว่า ข้อ 2 นี่ ตามตำราบอกว่า ถ้าฝันว่าได้แหวนจะได้ลูกเป็นเด็กหัวดี ว่างั้นนะ ถ้าพระมาให้แหวนนี่ น่าจะได้ลูกใฝ่ธรรมมะ หรือไม่ก็ได้ลูกเป็นผู้เจริญในธรรมล่ะมั้ง
    ส่วนเจริญลงนี่รับฟังไว้ก่อนก็แล้วกันครับว่าก็อาจจะจริง เพราะในชีวิตจริงช่วงนี้ ผมไม่เจริญทางโลกเลย แต่ทางธรรมนี่ผมว่าผมเจริญได้เร็วแบบก้าวกระโดดเลยถ้าเทียบจากระยะเวลาเมื่อปีสองปีก่อน แต่ก็มีคนทำนายผมไว้ว่าผมจะได้ดีตอนแก่
    และมีหมอดูชื่อดังท่านหนึ่ง "คอนเฟริ์ม" ว่าผมก็มีวาสนาสูงมากอยู่ แต่ไม่รู้ว่า วาสนาสูงยังไง เพราะไม่รู้ว่าตัวเองสั่งสมอะไรมา ทุกวันนี้มันยังไม่ปรากฏเลย สงสัยจะปรากฏตอนผมแก่นู่นแหละ
    อย่างว่าแหละ อะไรก็ไม่แน่นอน อนาคต ผมอาจจะเจริญลงจริง ๆ ก็ได้
    3- จังหวัดไม่บอกแล้วกันครับ แต่บอกได้ว่าอยู่ภาคอิสาน จะให้ไปที่ อ.ลี้ช่วงนี้น่าจะไม่ไหว เพราะกำลังตั้งไข่กับอาชีพเกษตรกรอยู่ ถ้าวิ่งได้คล่องเมื่อไรผมคงจะได้ไปครับ เพราะผมอยากเรียนรู้ธรรมชาติที่ผมยังเข้าไม่ถึงเพื่อประโยชน์ของผมในภายภาคหน้าอยู่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2015
  4. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ไม่รู้ว่า อ.sam จะทำนายถูกต้องหรือไม่นะคะ
    แต่ดูเหมือนคุณมีคำตอบที่ต้องการอยู่ในใจอยู่แล้ว ใครตอบอะไรไปคุณก็คงไม่เชื่อ

แต่นั้นไม่ใช่ประเด็น
    ที่เราอยากพูดคือ อยากเห็นรูปคุณตอนเด็กจังเลยค่ะ ว่าหัวที่ยาวเป็นยังไง
    คือเป็นพยาบาลมา 15-16 ปี พบว่าเด็กแรกเกิดส่วนใหญ่ มีความยาวประมาณ 50 cm

ถ้าหัวคุณยาวเป็นศอก แปลว่าเฉพาะความยาวหัวก็ปาไป 30-40 cmแล้ว
    ยังงี้ทั้งตัวก็น่าจะยาวกว่า 80 cm
    สงสัยจังว่าคลอดออกมายังไง คลอดเองหรือผ่าคลอด แล้วยาวขนาดนี้ ม้วนตัวอยู่ในท้องได้ยังไง

หมอเค้าไม่น่าจะอยู่เฉยๆ ต้องมีการวิเคราะห์และหาสาเหตุแน่ๆ
    ขอดูรูปตอนเด็กหน่อยนะคะ ^^

5. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณอ.SAM ที่กรุณาตอบ มีข้อมูล ที่อยากรู้เพิ่มอีกแระ ขอบคุณค่ะ

6. zalievan

น่าเสียดายที่ผมไม่มีรูปถ่ายตอนแบเบาะเลย เพราะตอนนั้นที่บ้านยังจนอยู่ พ่อเลยไม่ค่อยสนใจจะซื้อกล้องถ่ายรูป ผมเกิด พ.ศ. 2527 ครับ อยู่บ้านนอก สมัยนั้น มองขึ้นไปบนท้องฟ้าตอนกลางคืนยังเห็นทางช้างเผือกอยุ่เลย ความคิดผมนะ เรื่องหัวยาวเป็นศอกเนี่ย ผมว่าหัวคงไม่ถึงกะยาวเป็นศอกจริง ๆ หรอกครับ หรืออย่างน้อยก็คงไม่ยาวเท่ากับศอกของผู้ใหญ่ ก็น่าจะหัวยาวมากผิดปกติไปนิดหน่อยเท่านั้น (เห็นแม่กับยายบอกว่าหัวผมยาวยังกะโลโก้ยาแก้ปวดยี่ห้อปวดหายในสมัยก่อนเลย - - ใครเกิดทันบ้างเนี่ย อ้อ ผมอายุ ผม 30 ย่าง 31 ครับ) น่าจะเป็นคำพูดแบบเกินจริงนิด ๆ ของทางบ้านผมมากกว่า แต่ผมก็เชื่อพวกท่านนะ แม่ผมคลอดผมด้วยวิธีธรรมชาติครับ

คือ ผมรู้สึกขัดแย้งในข้อแรกน่ะครับ ตือ เพิ่งเกิด แล้วหัวยาว คุณแซมบอกว่า จะหายจากโรค ?
    เพิ่งเกิดนะครับ! ตอนนั้นผมไม่มีโรคแน่ ๆ และถ้าตอนนั้นผมเป็นโรคก็คงเป็นโรคที่เกี่ยวกับพันธุกรรมซึ่งรักษาไม่หายแน่นอน แล้วมันจะไปหายได้ยังไง
    - -

ที่จริงผมยังไม่มีคำตอบในใจเลยสักข้อครับ เพียงแค่ ผมเอาคำตอบของคุณแซมนิโดมาเปรียบเทียบกับสภาพของตัวเองเท่านั้นเอง เมื่อเห็นว่าตนเป็นอย่างไร และคำตอบของคุณแซมนิโดที่ตอบมาเป็นอย่างไร ผมก็แค่พูดไปตามความรู้สึกครับ

ผมไม่ได้มีคำตอบในใจหรอกครับ เพียงแต่มีความหวังในใจว่าจะเจอ คนที่ชี้แนะผมได้ มากกว่าที่จะเป็นการแนะนำ

2 ข้อแรกไม่ตองตอบก็ได้ เดี๋ยวถ้าผมได้ข้อ 3 ละจะหาคำตอบเอง
    แต่ข้อ 3 เนี่ย ผมต้องการคำตอบที่เป็นการชี้แนะจริง ๆ ไม่ใช่การแนะนำ คือ ไปปุ๊บ รู้เรื่อง ไม่ใช่ว่าลองไปดูสิ เผื่อจะดี ประมาณนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2015
  7. โมทนาman

1. หายหัวยาวไง ก็บอกเองว่าหาย ตกลงหัวยังยาวอยู่หรือไร
    2. ตกลงได้แหวนจริง ๆ หรือฝันเอา ถ้าได้แหวนจริง ๆ แล้วแหวนหายไปก็เจริญลงแน่นอน หรือคิดว่าไม่มีแหวนแล้วดีกว่า
    3.วัดหินหมากเป้ง หมู่ที่ 4 บ้านไทยเจริญ ต.พระพุทธบาท อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย ไม่ไหวอีกก็ฝึกเองที่บ้านนั่นแหละ

8. zalievan

อ้อ ข้อ 1 ข้อ 2 ถ้ามาแบบนี้ ผมก็คิดได้ตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ ไม่งั้นผมคงจะไม่หงุดหงิดกับคำทำนายของท่านหรอก
    ข้อ 1 ที่บอกว่ามันจะหายจากโรคไม่ใช่การทำนายเสียหน่อย ก็แค่การเอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาพูดใหม่เท่านั้นเอง คือถ้าผมยังหัวยาวเหมือนตอนแรกเกิดอยู่ท่านก็คงจะบอกว่า จะไม่หายจากโรคสินะ
    ข้อ 2 นี่ ก็เอาสิ่งที่เกิดขึ้นมาตีความแล้วพูดด้วยความคิดของตัวเองอีกแล้ว
    ไม่ใช่การทำนายครับ เมื่อก่อนผมเคยมีของให้ยึดติดเยอะแยะนะ ตอนนี้ผมมีของให้ยึดติดน้อยลง และผมไม่ได้นึกเสียดายแหวนวงนั้นเลย แบบนี้เรียกว่าเจริญขึ้นหรือเจริญลง
    คนเราที่จริงถ้ามีสติและทำดีก็ไม่จำเป็นต้องมีของวิเศษคุ้มกายเลยสักนิด
    มีพระพุทธเจ้าเป็นครู
    มีหลักพระธรรมให้ยึดเหนี่ยวปฏิบัติ
    มีพระอริยะสงฆ์เป็นแบบอย่างให้ปฏิบัติตาม
    ก็น่าจะพอแล้ว

แต่ผมก็ยอมรับว่าผมไม่ได้ปฏิบัติตามไปเสียทุกข้อทุกคำสอนหรอกนะ เป็นเรื่องปกติของคนสมัยนี้แหละ มันมีคนทำตามที่พระพุทธองค์ท่านสอนได้ทุกอย่างไม่กี่คนบนโลกหรอก ดังนั้น ผมจะไม่พูดว่าผมเป็นคนดี แต่ผมจะพูดว่า ผมพยายามทำดี

ตอนนี้ผมได้เรียนรู้แล้วว่ามีของวิเศษคุ้มกายทำให้ยิ่งห่างไกลพระธรรม ผมคิดได้แบบนี้ ผมเจริญขึ้นหรือเจริญลงครับ
    ข้อ 3 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2015
  9. โมทนาman

1. เป็นโรคจริง ๆ ไม่ใช่ฝัน แล้วก็ถามว่าหมายความว่าอะไร ไม่ได้ให้ทำนาย เป็นโรคมันจะหมายความว่าอะไรได้ หมายความว่าหมดกรรมแล้วกัน หรือหมายความว่าท่อระบายน้ำเลี้ยงสมองหายตันก็ได้

2. ห่างไปไกลเลย

3. ไม่เป็นไรครับ

10. zalievan

เคครับ งั้นขอโทษที่ใช้คำในความหมายที่ผิดจากที่ต้องการสื่อก็แล้วกัน อาการหัวยาวไม่น่าจะใช้โรคหรอก ก็แค่หัวอาจจะได้รับการบีบรัดตอนที่ผมคลอดออกมาก็เท่านั้น
    คนเราไม่มีทางหมดกรรมถ้าไม่นิพพาน เพราะแม้จะเป็นพระอรหันต์หรือพระพุทธเจ้าก็ยังต้องชดใช้กรรมอยู่ กรรมใหม่คนเราสร้างอยู่เรื่อย ๆ อย่างตอนนี้ผมก็กำลังสร้างกรรมไม่ดีโดยการถกเถียงกับท่านอยู่ ส่วนมันจะมีผลสืบเนื่องต่อไปรูปแบบไหนก็ขึ้นอยู่กับว่า เราสองฝ่าย ได้อะไรจากการถกเถียงกันบ้าง
    ส่วนท่อระบายน้ำเลี้ยงในสมองจะหายตัน มันก็ต้องย้อนดูอดีต และคอยจับตาดูอนาคตกันต่อไป มันขึ้นอยู่กับว่า คนเราจะมองเห็นสิ่งที่กีดขวางท่อน้ำระบายน้ำเลี้ยงของตัวเองได้ดีแค่ไหน เพราะไม่มีครช่วยให้เราฉลาดขึ้นได้มากกว่าตัวเอง และไม่มีใครช่วยให้เราละวางความยึดมั้นถือมั่นได้ดีเท่ากับตัวเองอีกแล้ว ความยึดมั้นถือมั่นก็เป็นเครื่องกั้นท่อระบายน้ำเลี้ยงในสมองชั้นดีอย่างหนึ่งเหมือนกัน
    ผมอาจจะโง่ต่อไปอย่างนี้ก็ได้

ส่วนของที่ท่านทายว่าจะเจริญลง เท่าที่ผ่านมา แม่ผมหรือตัวผมไม่ได้เจริญลงก็แล้วกัน แม้สิ่งของต่าง ๆ จะทำให้คนเจริญขึ้นได้จริงแต่ความเจริญของคนเราไม่ได้ผูกติดไว้กับสิ่งของเสียหน่อย