อยากทราบสาเหตุของอาการ"ผีอำ"ค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Pyn, 7 กันยายน 2012.

1. Pyn

Pyn สมาชิก

:':)'อยากรู้ว่าอาการนี้เกิดจากการผิดปรกติของร่างกายรึป่าวค่ะ?
    โดยปรกติดิฉันเชื่อเรื่องแพทย์ปัจจุบันนะค่ะ
    แต่เหตุผลที่นักวิทยาศาสตร์ว่ามามันไม่ครอบคลุมอาการผีอำที่ดิฉันเป์นค่ะ.

"ดิฉันมีอาการผีอำทุกวันเลยค่ะ ไม่ว่าจะนอนที่ใหนก็ตาม โดนแต่เด็กๆอายุประมาณสิบขวบได้จำได้ดีว่าตอนนั่นเรียนอยู่ ป.4(ปัจจุบันอายุ27ค่ะ) จำเหตุการวันแรกที่เป็นได้เลยค่ะเพราะกลัวมาก อาการคือมันชาไปทั้งตัวขยับไม่ได้พูดไม่ได้ รู้สึกมองเห็นเหตุการรอบตัวได้ทั้งที่ไม่ได้ลืมตาค่ะ มันไม่เหมือนใครมานั่งทับจุดใหนจุดหนึ่งนะค่ะชาทั้งตัวเลยค่ะ บางครั้งเหมือนภาพมันหมุนเหมือนตัวเองจะถูกดึงออกจากร่างกายหายใจไม่ออก ตอนเด็กๆกลัวมากค่ะ แต่พอเริ่มโตเริ่มรู้ทัน รู้ว่าจะเป็นตอนใหนอธิบายไม่ถูกนะค่ะรู้โดยสัญชาติญานอ่ะค่ะ เป็นจนเหมือนควบคุมความฝันตัวเองได้เลยค่ะ ในความฝันที่น่ากลัวมากๆดิฉันจะรู้ตัวว่าฝันค่ะและจะบังคับให้ตัวเองตื่น แระกระบวนการตื่นของดิฉันจะต้องผ่านอาการผีอำนี้ก่อนทุกครั้งก่อนที่จะลุกได้จริงๆค่ะ เหมือนใจจะขาดแล้วเฮือกสุดท้ายที่เหมือนตัวเองจะตาย มันถึงตื่นค่ะ เป็นทุกวันมันทรมานมากนะค่ะ โดนผีอำ30วินาทีเหมือนโดนอำเปนชม.เลยค่ะ ไม่รุ้จะแก้ไงแล้ว ทำทุกอย่าง มันชินก็จริง ทุกวันวันนี้กลัวค่ะ กลัวว่าตัวเองจะตื่นจากอาการไม่ได้ กลัวเป็นแบบที่เค้าเรียกว่าใหลตายตายค่ะ ที่แปลกก็คือมันจะเป็นเฉพาะที่ไม่มีใครเห็นเรา หรือมองเราค่ะ ดิฉันนอนอยุ่คุนพ่อ-คุณแม่ก็นั่งคุยกันอยุ่บนเตียงนะค่ะแต่นั่งหันหลังแบบนั่นดิฉันก็โดนผีอำค่ะ สิ่งที่ช่วยให้ดิฉันตื่นโดยไม่โดนผีอำคือมีคนมาปลุกแบบจับตัวดิฉันค่ะ กระนั้นแม้ดิฉันไม่เจอช่วงเช้า นอนอีกทีช่วงกลางดึกก็เป็นค่ะ"

ถาม:มีใครเป็นแบบดิฉันมั้ยค่ะ มันเกิดจากการผิดปรกติในร่างกายจริงๆหรอค่ะ เป็นตั้งแต่เด็กเลยนะค่ะ ไม่ว่ทำากิจกรรมใหนช่วงที่ตื่นอยุ่หรือก่อนนอน แต่หลับก็เป็นเหมือนเดิม ดิฉันคิดว่าตอนเด็กๆตัวเองไม่น่าจะสร้างเวรกรรมจนมีเจ้ากรรมนายเวรตามมาตั้งแต่ตอนนั้น ดิฉันเรียนจบชั้นประถมจากโรงเรียนวัดค่ะ เข้าโบส ฟังเทศ ฝึกสมาธิ เป็นกิจวัติตอนเช้าเกือบทุกวัน เพราะเป็นกิจกรรมของโรงเรียนหลังเคารพธงชาติค่ะ ดิฉันเชื่อในหลักคำสอนมาตั้งแต่ยังเด็ก คิดไม่ออกจริงๆว่ามันเป็นเวรกรรมอะไรของดิฉัน ถ้ากรรมใหม่ยอมรับมีมากจริงๆค่ะ แต่อาการนี้เป็นตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบันก็ยังไม่มีเบาบางลงเลยค่ะ ขอความกรุณาชี้แนะแนวทางที่ดิฉันจะหลุดพ้นจากความทุกข์นี้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ /||\
    (ข้อสังเกตนิดนึงนะค่ะ ดิฉันมักรอดพ้นจากอันตรายได้หวุดหวิดตลอดเลยค่ะเหมือนมีอะไรดลใจ เหมือนมีใครคุ้มครองดิฉันอยุ่ตลอด และทุกครั้งที่โดนอำเหมือนมีใครพยายามจะเข้าแทรกดิฉันค่ะ**อันนี้สงสัยเองค่ะอาจไม่เกี่ยวก็ได้^_^)

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ผีอำ นี่ เป็นได้ทั้งอาการทางร่างกาย ทางวิทยาศาสตร์ และเกี่ยวกับภพภูมิ ก็เป็นได้

แต่อีกอย่างนึงที่เป็นได้คือ ผู้ที่เริ่มมีจิตละเอียด บางครั้งจิตจะตื่นก่อนร่างกาย ช่วงนั้น จิตจะรับรู้ว่าบางระบบของร่างกายทำงานแล้ว แต่บางระบบก็ยังไม่ทำงาน ช่วงนั้นจะเหมือนคนพิการ เช่น เริ่มรู้สึกตัวแล้วว่า ตัวเองตื่น แต่ขยับตัวไม่ได้ สมองคิดอะไรไม่ออก นึกอะไรไม่ออก แต่นึกออกแล้วแค่ว่าตัวเองตื่น ยังนึกไม่ออกว่าตัวเองอยู่ที่ไหน อย่างไร ฯลฯ

ฝึกเจริญสติ ตั้งสติให้มากๆ รู้เห็นตามจริง นะครับ

3. Pyn

Pyn สมาชิก

ขอบคุณนะค่ะ อาการประมาณนั้นค่ะ แต่ความรู้สึกทันทรมานค่ะคงเป็นเคราะกรรมของดิฉัน การพยามรีบตั้งสติคือเดียวที่ทำได้ค่ะ แระดิฉันก็ไม่เคยเห็นภาพหลอนแบบที่หลายคนเค้าเป็น ดิฉันจะทำตามนะค่ะฝึกเจริญสติรู้เห็นตามจริงค่ะ^_^

4. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ตอนเล็ก ๆ ดิฉันผีอำประจำเลย จนโตหน่อยจึงหมดไป เมื่อทำกรรมฐานแล้ว ไม่เคยมีอาการผีอำ เสียงกรนก็แทบไม่มี
    อาการตอนเป็นบางทีจะตัวเล็ก เอื้อมมือมาแล้วมือใหญ่ หัวโต อะไรทำนองนี้
    ความที่เป็นคนคิดมาก(ละเอียด) เลยทำให้ตอนหลับ จิตก็เก็บเอาเรื่องต่าง ๆ ไปทำงานต่อ

ดิฉันแนะนำให้สวดมนต์สักบทหนึ่ง เอาที่ชอบก่อน ให้จิตจับที่บทสวด
    ใจอยู่ที่บทสวด สวดเสียงดังเพื่อให้หูได้ยิน จิตจะได้ไม่ฟุ้ง

ลองทำดูค่ะ

5. Pyn

Pyn สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่บางทีตัวเล็กเอื้อมมือแระตัวใหญ่ไม่เข้าใจค่ะ? ดิฉันรู้สึกเหมือนตัวเองเป็นอัมพาติค่ะประสาทสำผัสรับรู้หมดแต่ร่างกายเคลื่อนไหวไม่ได้พูดไม่ได้เป็นทุกวันแต่ก็ตกใจทุกวัน อาการนี้คืดไปแล้วเหมือนเปนการฝึกจิตใจให้เข็มแข็งรู้จักตั้งสติไปในตัวค่ะ ในชีวิตพอถึงเวลาขับขันดิฉันจะมีสติก่อนคนอื่นแม้แต่อุบัติเหตุที่มารวดเร็วเพียงเสี่ยววินาทีดิฉันก็ควบคุมสติหลบลีกได้ เรื่องนี้หลายคนประทับใจดิฉันค่ะ แต่ดิฉันคิดว่ามันตลกเรื่องแค่นี้เอง^_^

6. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

สวดมนต์ นะ สวดมนต์ อย่าลืมเสีย

7. Pyn

Pyn สมาชิก

ก็ไหว้พระก่อนนอนทุกวันนะค่ะ สวดบูชาพระรัตนตรัยเป็นปรกติสวดอยุ่บทเดียว(อิอิ)แระค่อยนอน แม่สอนให้ไหว้พระก่อนนอนตั้งแต่ยังเด็กจะได้ฝันดีตอนเด็กๆเชื่อมากค่ะไหว้เสร็จจะขอพรทันทีขอให้หนูได้ของเเล่นขอให้หนูสวยตามประสา ทุกวันนี้ไหว้เสร็จก็นอนเลยค่ะ ไอ้เรื่องไปสมาธินั่งสวดมนต์นิไม่มีโอกาสเลยค่ะ ทุกวันนี้บทสวดที่ท่องได้นึกได้ก็มีเท่านี้ค่ะ

8. sanbung

sanbung เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีคนเป็นเหมือนกันกับผมอยู่หรือนี่ ลักษณะอาการคล้ายกัน บางครั้งบังคับความฝันได้ พยายามตื่น ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เหตุการณ์ต่างๆล้วนเหมือนอาการที่เขาบอกว่าผีอำ:boo:นั้นแหละ จะมีบางวันพยายามลุกขึ้นนั่ง ขยับแขนขา และก็ทำได้จริงๆในภาพไม่ค่อยชัดเจน เหมือนมีหมอกบางๆ จนตื่นได้จริงๆก็มี และหลับไปอีกทีก็มี ตื่นมายังจำได้ทุกอย่าง อธิบายยากครับ ผมว่ามันเหนือคนแล้วหรือเปล่า เป็นมาแต่เด็กแล้ว คุณเจ้าของกระทู้ลองมาคุยกันหน่อยก็ได้ครับมีบางอย่างประหลาดกว่านี้อีกครับ

9. Pyn

Pyn สมาชิก

ตอนนี้บ้านดิฉันฝนตก เนตเริ่มอืดมาก พิมมานะค่ะเด๋วกลับมาตอบ^__^:cool:

10. Pyn

Pyn สมาชิก

ดิเปนเหมือนคุณsanbungทุกประการเลยค่ะ บางครั้งสงสัยจนเลิกสงสัยปล่อยให้มันเป็นชีวิตธรรมดาของตัวเองล้ว แต่บางครั้งก็อำทั้งคืนก็มีหลับตื่นหลับตื่นอยุ่อย่างงั้น ต้องทำงานทุกวันร่างกายมันเพลียค่ะ รุ้สึกว่าตอนนี้มันจะเริ่มส่งผลกะร่างกายบ้างแล้ว อย่างที่กล่าวในกระทู้กลัวใหลตาย:':)'(

11. sanbung

ถ้าจะให้ดีอย่าฝืนครับ ปล่อยมันไป สวดมนต์ไหว์พระ คิดถึงคุณพระคุณเจ้า พ่อแม่ครูอาจารย์ ไม่เป็นอันตรายน่ะ เพราะผมเป็นมาแต่เด็กๆ หากเป็นอะไรยังไง คงจอดไปต้องแจวกันไปนานแล้ว นี่ก็อายุ30แล้วครับ เออ... สว่นมากจะเป็นตอนที่เรานอนอยู่คนเดียว ตอนแรกๆเลยน่ะ จะได้ยินเสียงเหมือนเรามุดน้ำเคยไหม เสียงดังอิ่งๆๆๆๆ ทีนี้แล้วเราเริ่มรู้สึกตัว เอาล่ะคงเป็นอีกแล้ว555+ ชินครับ ก็สวดมนต์ไปเรื่อยๆ อย่าฝืนอยาสู้ เดี่ยวก็หลับไปเอง พูดเหมือนหลับในหลับอีกทีไหม สองต่อยังไงยังงั้น ผมให้เมล์ไปแล้วลองคุยกันดูน่ะครับ:cool:

12. Pyn

Pyn สมาชิก

ดิฉันเล่นเนตผ่านไอโฟนรึไอแพตเท่านั่นค่ะไม่ได้เล่นคอมฯ ไม่ได้คุยเอ็มนะค่ะ อีเมลก็ไม่ได้เชคเท่าไหร่ แต่เปนแชทผ่านทางแอพต่างๆของแอปเปิ้ลก็ได้ค่ะ(ถ้าคุณใช้นะค่ะ)

13. Pyn

Pyn สมาชิก

ไปเข้าห้องดูดวงมาเค้าว่า ดิฉันเป็นดวงเกิดมาเพื่อสร้างบารมี(ดูยิ่งใหญ่เนอะ) จะว่าไปก็ตรงนะตรงกับสิ่งที่ฉันเป็นอยุ่ ไปดูสิค่ะ:cool:

14. อินทรบุตร

ปล่อยมันผ่านไปครับ ไม่ต้องไปฝืน กำหนดรู้ตามความเป็นจริงไป
    ไม่ต้องคิดว่า มันเหมือนอย่างนั้น เหมือนอย่างนี้ จิตรับรู้ได้แค่ไหน ใจรับรู้เท่านั้นพอ ไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเพิ่มเติม กำหนดไปเรื่อยๆ เดี๋ยวดีเอง

15. Pyn

Pyn สมาชิก

โดนอำอีกแระค่ะT^Tวันนี้นอนไม่ได้เลยโดนติดกันหลายครั้งเกิน คิดได้ว่าพรุ่งนี้ไม่ได้ไปทำงานเลยลุกมาระบายหน่อย......เหนื่อยค่ะ:'( บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...บลาาๆๆๆๆๆ :'( (มาบ่นเฉยเดี๋ยวไปสวดมนก่อนนะค่ะง่วงแระเหมือนกัน,,ฝันดีนะค่ะทุกคนzzzZZ:boo:

16. sanbung

ยังพอมีอีกวิธี

ผมอยู่คนเดียวประมาณเดือนกว่า ช่วงแฟนลาคลอดตัวเล็กต่างจังหวัด นอนมันหน้าทีวีเลยครับ ตั้งให้ทีวีปิดเอง หากนอน4ทุ่ม ก็ตั้งไว้สัก 6ทุ่ม ดูมันไปเรื่อยๆ จนให้หลับไปเอง ตื่นมาตอนเช้าก็สบายแล้ว แบบว่าใช้ทีวีกลบความรู้สึกนึกคิด ทางลบ ให้ลืมประมาณนั้น :cool:

17. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ถ้าเป็นบ่อยๆ ต้องไปหาหมอด่วน เพราะเป็นสัญญาณว่าคุณกำลังจะเป็น(โรคหัวใจ) คุณอาจจะ(ไหลตายได้) คนไข้หลายคนที่มาหาหมอที่เป็นโรคหัวใจ ส่วนใหญ่จะมีอาการผีอำเกือบทุกราย จริงๆเป็นอาการทางร่างกาย เป็นการเตือนของโรคภัยไข้เจ็บ คุณควรไปหาหมอด่วน

18. Pyn

Pyn สมาชิก

ขอบคุณค่ะ เท่าที่หาข้อมูลมา(เปิดเนต)เค้าก็บอกแบบนี้ค่ะ มาสังเกตตัวเองแล้วเริ่มเข้าข่ายเพราะมีอาการเจ็บหัวใจบ่อยๆก็เลยเพิ่งเริ่มกลัว ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสไปหาหมอ แต่มีโอกาสจะรีบไปค่ะ ปรกติเป็นอะไรจะเข้ามาหาข้อมูลในกูเกิ้ลว่าอาการเราเป็นอะไร เซิสมาเห็นเวบพลังจิตเลยมาลองหาข้อมูลดูถึงแม้จะมั่นใจว่าตัวเองไม่ไช่คนจิตอ่อนและไม่ได้คิดไปเอง แต่ก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะเวบนี้ทำให้เห็นสัจธรรมในการมีชีวิตอยุ่มากขึ้นค่ะ ไม่ได้เข้ามาเวบนี้บ่อย นานๆเข้ามาดู ขอบคุณทุกคำตอบในหัวข้อนี้นะค่ะ ไม่รุ้จะได้เข้ามาเชคในเวบนี้อีกหรือป่าว อย่างไรก็ดีหวังว่าทุกคำตอบในหัวข้อนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่มีอาการเช่นเดียวกับดิฉันนะค่ะ/ขอบคุณค่ะ^__^

19. อินทรบุตร

ถ้ามีอาการเจ็บด้วย ต้องรีบไปหาหมอดูครับ