อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าตอนนี้มีให้บูชาที่ไหน ราคาเท่าไหร่ มีรุ่นอะไรบ้าง
    เคยอ่านในกระทู้ว่าพระเครื่องครูบาคำเป็งพลานุภาพแรงสามารถดูดพลังพระเครื่ององค์อื่นๆที่อยู่ใกล้เคียงได้ และมีพุทธคุณทางด้านโชคลาภ ค้าขาย
    ถ้าไม่แพงเกินไปอยากได้ไว้บูชาซักองค์ อยากลองพุทธคุณว่าจะจริงอย่างที่ได้เคยอ่านเจอมาไม๊ ใครที่เคยห้อยพระเครื่องครูบาคำเป็งมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้ในนี้ครับ ผมอยากรู้รายเอียด
    ร่วมสร้างวัดกับครูบาคำเป็งได้กับคุณ โคมฉาย รับวัตถุมงคล เพื่อเป็นศิริมงคล และความเจริญรุ่งเรืองของชีวิตครับ
    รายได้ทังหมดโอนเข้าบัญชี ครูบาคำเป็ง โดยตรงเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2007
  2. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองติดต่อไปที่ชุมทางพระเครื่องสะพานควาย นะครับ เห็นเขาประชาสัมพันธ์ว่าครูบาคำเป็งรับนิมนต์มา 2 - 3 ปี ติดต่อกันแล้ว
    ที่อยู่ลองหาดูที่หนังสือศักดิ์สิทธิ์
    พระท่านมีพิมพ์สมเด็จ(แพงกว่าเขา) ซุ้มกอหลังรูปเหมือน(โตและหนา) และที่สร้างมากที่คือพิมพ์พระแม่กวมอิม หลายพิมพ์ ฯลฯ ส่วนประสบการณ์นั้นเป็นปัจจัตตังครับ ที่ผมมีไม่พอแบ่งครับ...

3. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูบาคำเบ็งมี
    1.สมเด็จเนื้อดิน
    2.สมเด็จไม้แกะ
    3.ปลัดไม้รักดำ
    4.เจ้าแม่กวนอิมฝังเหล็กหน้าทั่ง
    5.เหรียญเจ้าแม่กวนอิม
    6.ซุ้มกอ
    7.นางพญา
    8.คุณเป๋อ
    9.เจ้าแม่กวนอิมดินเผา
    ใครอยากได้อะไรโพสขอไว้ เดี่ยวหน่วยแจกคงมา แต่เห็นไม่เข้าเว็บนานแล้ว แต่ไม่เป็นไร ถ้าผมมีผมจะส่งไปให้
    ส่วนเรื่องดูดพลังนั้น ไม่ต้องคิดครับ ไปถึวรีบอธิฐานให้พระดูดสิ่งดี ดูดลูกค้า ดูดโชคลาภ แต่อย่าดูดพลังพระ พระก็ไม่ดูดแล้วครับ

4. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้ามีผมขอเจ้าแม่กวนอิมฝังเพชรหน้าทั่ง 1 องค์นะครับ
    ชาตรี ช้างน้อย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14 KB
      เปิดดู:
      704
  5. meawzilla

meawzilla เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    อ่า...ถ้ามี รบกวนขอเจ้าแม่กวนอิมฝังเหล็กหน้าทั่งอีกองค์ด้วยนะคะ
    ถ้าหมดแล้วขอเป็นสมเด็จเนื้อดินแทน ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2007
  6. โคมฉาย

ผมมันคนบ้ายอซะด้วย คุณคุณชาตรี ช้างน้อยและคุณmeawzilla ผมจะส่งเจ้าแม่กวนอิมฝังเพชรหน้าทั่งไปให้ครับอาจจะช้าหน่อยเพราะต้องไปหากล่องดังนั้นลงที่อยู่ได้เลยครับ ฟรีไม่มีเงื่อนไขอะไรทั้งนั้นครับแจกในโอกาสวันเกิดก็แล้วกันหุหุ***ลงที่อยู่ได้เลยหรือจะส่งหลังไมค์ก็ไม่ขัดข้องครับ

7. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ผมสนใจ สมเด็จไม้แกะครับ ไม่ทราบว่าจะขอด้วยทันไหมครับรบกวนด้วยครับ ถ้าok ผมจะแจ้งที่อยู่ภายหลัง ขอบคุณครับ

8. โคมฉาย

ยินดีครับ จัดให้ 1 องค์ครับ เอาสีดำหรือขาวครับ
    ---------------------------------------------------------------------
    ***ผมมีสมเด็จไม้แกะหลายองค์สีดำกับสีขาว(ไม่สวยครับ ฝีมือชาวบ้านหรือหลวงปู่เองก็ไม่ทราบ)และมีเหรียญเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือ อันนี้ผมจัดส่งง่ายครับไม่ต้องหากล่อง ใครสนใจลงชื่อได้ครับ คนละ 1 องค์ครับ ส่วนเนื้อผง เอาไว้ก่อนครับ เพราะต้องหากล่องบ้าง หาซองกันกระแทกบ้าง หุหุ*****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2007
  9. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านโคมฉายด้วยที่เมตตา คิดเสียว่าเป็นทานบารมี
    ที่อยู่ผม เอกวัฒน์ มงคลนพสิทษธิ์ 117/173 ธนรุตน์เเมนชั่น
    ซ.อ่อนนุช25 เขตสวนหลวง กรุงเทพฯ 10250
    ผมขอรุ่นอะไรก็ได้ครับที่หลวงพ่อปลุกเสก ขอบคุณครับ

10. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    ผมยังไม่มีพระของครูบาคำเป็งเลย และตัวผมเองทำอาชีพค้าขาย
    เลยอยากขอรับไว้ 1 องค์ เพื่อไว้บูชาครับ

ณรงค์ชัย เหลืองนฤมิตชัย
    80/12 หมู่4 ถนนเพชรเกษม
    แขวง/เขต บางแค กรุงเทพฯ 10160

เป็นองค์ไหนก็ได้ครับ แล้วแต่จะสะดวก
    รบกวนอธิฐานมาให้เลยได้ไม๊ครับ เรื่องดูดพลัง
    และผมจะอธิฐานอีกครั้งหนึ่งเมื่อได้รับแล้ว

ขอบคุณนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2007
  11. Aspn

Aspn เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    ผมอยากได้สีผึ้งของพระครูบาฯ ที่ทำไว้เพื่อไปแต้มที่พระองค์อื่น เพื่อกันการถูกดูดพลังจากพระของท่านเองครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีให้บูชาบ้างครับ

12. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาขอรับ อ.ตาที่ 3 เคยเล่าเกี่ยวกับเรื่องพลังพระของครูบาคำเป็งให้ฟังมาบ้าง สนใจอยากได้พระของท่านไว้บูชาและศึกษาสัก 1 องค์ครับขอเป็นพระสมเด็จไม้แกะเนื้อดำ หรือพระซุ้มกอ ก็ได้ครับ

<TABLE style="WIDTH: 240pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=320 border=0 x:str><COLGROUP><COL style="WIDTH: 48pt" span=5 width=64><TBODY><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64 height=17></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; WIDTH: 96pt; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left width=128 colSpan=2>อภิวัฒน์ จั่นประดับ</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=4 height=17>บริษัท คินเดนโค (ประเทศไทย) จำกัด</TD><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=4 height=17>เลขที่ 41 อาคารเลิศปัญญา ห้อง 1001-3 ชั้น 10</TD><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=5 height=17>ซอยเลิศปัญญา ถนนศรีอยุธยา แขวงถนนพญาไท</TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=3 height=17>เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #f4f4f4; BORDER-TOP: #f4f4f4; BORDER-LEFT: #f4f4f4; BORDER-BOTTOM: #f4f4f4; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR></TBODY></TABLE>
    (รบกวนขอที่อยู่ฝากไว้ในpm.เพื่อจะส่งซองกับแสตมป์ไปให้ครับ)

ขนาดไฟล์:
      85.6 KB
      เปิดดู:
      1,434
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2007
  13. โคมฉาย

รับทราบทุกท่านครับ ใครต้องการสีผึ้งผมจะแบ่งไปให้
    ใส่ถุงนะครับ ไม่มีตลับ แต่สีผึ้งที่ผมรู้สึกจะผสมว่านมากเลยมีสีดำ
    เห็นพี่One of JD แว็บๆ จะร่วมแจกกับผมหรือเปล่า พี่ก็มีไม่น้อย หุหุ
    ทุกท่านไม่ต้องส่งอะไรมาครับ ผมส่งไปให้เองครับ เพื่อเผยแพร่บารมีหลวงปู่ครับ
    เว้นแต่จะขอมาเป็นร้อยคน อันนั้นคงต้องว่ากันอีกที หุหุ

14. นว

นว เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ขอรับ เหรียญเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือและสีผึ้งครับ
    รายละเอียด ชื่อที่อยู่ใน pm ครับ

ขอบคุณครับ

15. โคมฉาย

พระเครื่องของครูบาคำเป็ง

<HR SIZE=1><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" align=center bgColor=white border=1><TBODY><TR><TD bgColor=white>

ตามที่มีข้อมูลเรื่องพระเครื่องของครูบาคำเป็ง และมีผู้ที่ไม่เข้าใจ จึงขอขยายความดังนี้
    ครูบา คำเป็ง เป็นพระที่ปฏิบัติแบบพระป่า อยู่ในถ้ำแห่งหนึ่งใน จังหวัด กำแพงเพชร
    ท่านเรียนฝึกวิชา สร้างพระเครื่อง เพิ่มพลัง และเคลื่อนย้ายพลังได้
    ท่านฝึกอยู่นานนับสิบปี พระเครื่องชุดหนึ่งท่านจะสร้างประมาณ 7000 องค์ และสวด ภวนาใส่พลังนาน 7 ปี พลังของท่านจึงเหลือหลาย มีหลายคนเรียนวิชาเพิ่มและย้ายพลัง จาก ท่านได้ รวมทั้งผมด้วย
    วิชาที่ผมได้มา ใช้ในการเพิ่มพลังให้แก่พระเครื่องที่ไม่มีพลังและขอให้ใส่พลังตามที่ใจของเจ้าของอยาก ได้ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นพลังด้านโชคลาภ.ที่บู๊ท มีมาข อให้เพิ่ม แบบนี้ทุกวัน
    การดูดพลังโดยตั้งใจเท่ากับเป็นบาป เพราะมีค่าเท่ากับ ลักขโมย ผิดศีล..ถ้าทำ ภายในไม่ช้า อำนาจในตัวจะเสื่อม
    พระเครื่องของครูบาคำเป็ง ท่านตั้งใจให้มีอานุภาพ มากที่สุดเหนือว่า พระเครื่องใดๆๆ ที่มีการสร้างมา
    พระเครื่องของท่านจึงแรงมากๆๆ เป้าหมายของท่านคือ อยากช่วยมนุษย์ให้โชคดี และค้าขายเจริญ จึงใส่พลังให้มีอำนาจในการดูด โชค ดูดทุกอย่างให้เข้าร้าน
    เพื่อให้คนที่บูชา ค้าขายได้มากกว่าปกติ แต่ในภาคสนามพบว่า มีพลังมาก ในการดูด และมีผลข้างเคียง คือ ใส่ไว้รวมกับพระที่ห้อยคออื่นๆ พระเครื่องของครูบาคำเป็ง ดูดพลังจากพระองค์อื่นจนหมดสิ้น เป็นที่ตกใจ และมีหลายคนที่สัมผัสพลังได้ มาทดลองกัน ก็เป็นจริง ดังที่ว่า
    ทางแก้คือ ต้องให้คนที่เรียนวิชาจากครูบาคำเป็ง มาย้ายพลังกลับ จึงแก้ได้
    พระเครื่องของครูบาคำเป็ง จะต้อง อยู่โดดเดี่ยว และแขวนอยู่ในร้านค้า แล้ว จะดูดผู้คนให้เข้าร้าน การค้าเจริญ
    ผู้ใดที่มีปัญหา พระเครื่องครูบาคำเป็งดูดพลังไปหมด ให้มาหาที่บู๊ทเพื่อแก้ไขได้ครับ

</TD></TR><TR><TD>[FONT=ms Sans Serif, Thonburi, DB ThaiTextFixed]โดย ขนมปัง [26 ก.ค. 2548 , 10:26:13 น.] [​IMG] [​IMG]<INPUT onclick=javascript:window.print() type=image alt="print หน้านี้" src="http://www.thaimisc.com/freewebboard//i_print2.gif" name=print1>[​IMG][​IMG][/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>​

16. โคมฉาย

<TABLE class=tborder id=post186699 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 30-01-2006, 10:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>The Third Eyes<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_186699", true); </SCRIPT>
    สมาชิก GOLD

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12-01-2007 09:55 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 31 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 4,217 ครั้ง ใน 440 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 742 [​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_186699 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->พระเครื่อง ยุคปัจจุบันเน้น ด้านโชคลาภ/ค้าขายดี
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ในอดีตกาล เรามีสงครามกับพม่า เกจิอาจารย์ เน้นพระเครื่องที่ ยิง ฟันแทงไม่เข้า ดังนั้นพระกรุสมัยนั้น ยุคกรุงศรีอยุทธยา จึงเป็นพวก คงกระพัน

ต่อมายุค กลางรัตนโกสินทร์ ตั้งแต่ ยุค ร.5 มีการเดินทางโดยพาหนะที่รวดเร็ว เช่น รถยนต์ เรือบิน รถไฟ เกจิอาจารย์จึึงสร้างพระเครื่องที่ เน้น แคล้วคลาด

ในปัจจุบัน เป็นยุคสงครามเศรษฐกิจ ต้องต่อสู้กับความยากจน เกจิจึงเน้นสร้างพระเครื่องที่ให้ เมตตามหานิยม ความโชคดี ค้าขายร่ำรวย เช่น หลวงพ่อคูณ แห่งวัดบ้านไร่และที่กำลังเด่นและนิยมมากขึ้นเรื่อยๆๆ คือ พระเครื่องของ ครูบา คำเป็ง แห่ง วัด ถ้ำแสงทอง กำแพงเพชร ที่ดีเด่นอย่างมาก ด้าน ค้าขาย โชคดี
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("186699")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

17. phathidee

phathidee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ โคมฉาย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_454865", true); </SCRIPT>
    มีสนใจขอบูชา 5.เหรียญแจ้แม่กวนอิม และ 9.เจ้าแม่กวนอินดินเผา ครับ
    เหลือบ้างไหม ราคาเท่าไรครับผม รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

18. โคมฉาย

ฟรีไม่มีเงื่อนไขอะไรทั้งนั้นครับแจกในโอกาสวันเกิด

19. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอขอบคุณและขออวยพรวันเกิดแด่คุณโคมฉายด้วยครับ ขอให้คุณโคมฉายมีสุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง มีโชค มีลาภ ปรารถนาสิ่งใดขอให้ได้สมปรารถนาทุกประการนะครับ
    จ.ส.ต.ชาตรี ช้างน้อย
    สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านหมอ
    ต.บ้านหมอ อ.บ้านหมอ จว.สระบุรี 18130
    081-9463871
    ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      15.9 KB
      เปิดดู:
      12,324
  20. stobs

stobs เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับพี่ โคมฉาย
    ผมอยากได้ คุณเป๋อ ครับพี่ถ้าได้ก็ต้องขอขอบคุณพี่มากๆเลยครับ
    คุณ ณัฐพนธ์ หลิมพลอย
    23/55 ม.9 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด
    จ.นนทบุรี 11120
    ผมขออนุโมทนาด้วยนะคับจากใจจิง คับ
    ผมขออวยพรวันเกิดพี่ด้วยนะคับ คิดสิ่งใดให้ได้สมดังใจหมายครับพี่

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้