อยากปรึกษาเรื่องผีทีบ้านคะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย gatang32, 1 สิงหาคม 2020.

1. gatang32

gatang32 สมาชิกใหม่

เราจะปรึกษาใครได้บ้างคะ

คือ เด็กทีบ้าน เขารับรู้สัมผัส และเห็น ทุกวัน

บางทีเด็กกลัว เขามาในสภาพไม่ดีเท่าไร มีเลือด เราไม่ค่อยสบายใจตรงนี้คะ แล้ว ยืนบนบรรไดห้องพระ เหมือนจะอยู่ห้องพระได้ด้วยและไปได้ทุกทีในบ้านด้วย คือไม่สบายใจตรงเขามาในสภาพไม่ดี ใจก็อยากช่วย อยากรู้เขาต้องการอะไร มาอยู่ได้ยังไง

ปกติก็พาเด็กๆในบ้านใส่บาตรอยู่คะ

2. nopphakan

nopphakan เป็นที่รู้จักกันดี

พออุทิศบุญให้ เค้าจะมีกำลัง
    ต่อไปแม้เด็กเห็นได้อีก ก็ไม่มีความรู้สึกกลัวครับ

ปล ควรอุทิศส่วนกุศลร่วมกับการกรวดน้ำจะได้ผลดีกว่าทั่วไปครับ

วิธีนึก ก็บอกว่าอุทิศให้ท่านที่น้องเห็นครับ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    36
    ผมไม่รู้ว่าคุณ gatang32 สวดมนต์และนั่งสมาธิทุกวันรึเปล่า ? ถ้าทําก็อยากจะแนะนําให้หลังจากที่สวดมนต์กับนั่งสมาธิเสร็จแล้ว ก็ให้คุณ gatang32 อุทิศบุญไปให้กับดวงวิญญาณที่อยู่ในบ้านนั้นทุกวัน คือไม่ว่าคุณ gatang32 ทําความดีอะไรมาในชีวิตประจําวัน ทุกอย่างล้วนเป็นบุญได้หมด พอทําแล้วก็อุทิศไปให้กับสิ่งที่คุณเห็นทุกวัน แล้วก็อธิษฐานในใจก็ได้ หรือถ้าใจกล้าหน่อยก็พูดออกไปในบ้านเลย อ้อ แต่พูดแบบดี ๆ นะครับ อย่าไปด่าเค้าล่ะ คือพูดประมาณขอร้องว่า เด็ก ๆ ในบ้านกลัวคุณมาก ๆ ถ้าเป็นไปได้ฉันก็อยากจะขอร้องให้คุณไม่ต้องมาปรากฏตัวให้คนในบ้านเห็น เพราะถ้าคุณมาปรากฏตัวให้คนอื่นเห็นแล้วคุณก็จะสร้างบาปไปในตัวเพราะทําให้คนอื่นกลัว เรื่องบุญไม่ต้องเป็นห่วง ฉันจะพยายามอุทิศบุญให้คุณเรื่อย ๆ คือลองพูดอะไรออกไปประมาณนี้ดูครับ ผมว่าเค้าคงจะเข้าใจคุณ gatang32 ยังไงก็ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ ขอให้โชคดีครับ

4. gatang32

ขอบคุณคะ

5. gatang32

ขอบคุณคะ

6. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไล่อ่านกระทู้ในเว็บดู เห็นท่านเจ้าของกระทู้ตั้งถึง 2 ห้อง ก็จะขอตอบตามความรู้ที่พอมีอยู่บ้างแต่มันก็อาศัยการเดาทั้งนั้น หากเจ้าของกระทู้มีเวลาอาจจะสอบถามจากพระอาจารย์หรือผู้รู้บางท่านก็ได้ หากว่าบ้านของเราที่เคยอยู่มานานแล้ววันนึงเกิดเหตุไม่ปกติเช่นที่ท่านกล่าวมานั้น ให้คิดได้ว่าอาจจะเกิดจาก ผู้ที่มีความเกี่ยวพันหรือเป็นญาติทางใดทางนึงตามมาอาจเป็นญาติห่างๆอยู่ต่างบ้านก็ได้ แต่ถ้าหากไม่ใช่ญาติแล้ว เขาอาจมากับสิ่งของที่ท่านคนใดคนนึงนำเข้าบ้านอาจเป็นของกินของใช้ก็ได้ เขาสามารถตามเข้าบ้านมาได้ก็เกิดจากบุพกรรมที่เคยมีต่อกันไม่ทางใดก็ทางหนึ่งทำให้คนในบ้านนำเขาเข้ามาในบ้านเอง ที่ข้าพเจ้าตอบอาจจะคลายความสงสัยของท่านได้บ้าง ให้ท่านสืบดูให้ดี มันจะต้องมีเหตุ และที่ลูกของท่านสามารถเห็นวิญญาณต่างๆได้นั้นเป็นธรรมดาของเด็กที่ยังไม่เกิน 4-5 ขวบ เหตุนี้สมัยก่อนผู้ใหญ่จะให้เด็กแขวนพระองค์เล็กๆไว้กับตัว การทำบุญก็อย่างที่หลายๆท่านได้แนะนำท่านไปแล้วอาจจะนิมนต์พระมาที่บ้าน หรือใส่บาตรหน้าบ้านก็ได้ ทำบุญกรวดน้ำอุทิศกุศลให้เขาไป ข้าพเจ้ามีความเชื่อค่อนข้างโบราณเรื่องน้ำมนต์เพราะสามารถใช้กินใช้อาบได้ และสามารถรดให้ทั่วบ้านได้เพราะเป็นวิธีการง่ายที่สุด หรือนำเครื่องลางตามความเชื่อหรือท้องถิ่นของท่านไปแขวนไว้ ท่านเป็นแม่ท่านสามารถช่วยลูกท่านได้ สำหรับเด็กน่าจะพระองค์เล็กๆหรือสายสินญจ์ เด็กสมัยก่อนมีติดตัวทุกคน:)