อยากฝึกอภิญญาหก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย เมธี อยู่สุข, 9 กุมภาพันธ์ 2009.

1. เมธี อยู่สุข

เมธี อยู่สุข Active Member

ผมอยากจะฝึกอภิญญาหกแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรดีนะครับ ผมไม่ค่อยจะมีเวลาว่างสักเท่าไหร่นะครับ หลังเลิกงานกลับบ้าน ก่อนจะนอนผมได้นั่งทำสมาธิจับลมหายใจแล้วภาวนาว่า พุธโธ อยู่เรื่อยๆ แต่ไม่นานก็หาย ความฟุ้งซ่านเข้ามาแทนที่ ก็เริ่มใหม่หลับตาเห็นแสงสีแดงบ้างเขียวบ้างม่วงบ้างดำมือบ้าง บางครั้งเลิกภาวนาหันมาพิจารณาแทนกลับมีความรู้สึกว่าจิตทรงตัวดีไม่วอกแวก อยากให้ท่านผู้ทรงอภิญญาช่วยแนะนำด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอขอบพระคุณครับ metee.yu@gmail.com

2. murano

murano Active Member

ขอแจมหน่อย... อิอิ

วิธีไหนที่รู้สึกว่า สงบดี ก็ใช้วิธีนั้นแหล่ะ เพราะจุดมุ่งหมายของทุกวิธี คือทำให้ใจสงบ
    พอเริ่มสงบได้ที่ (จะรู้ได้เองแหล่ะ) ก็ค่อยเริ่มภาวนาตอนนั้น

เรื่องแสงสีต่างๆ (ที่ไม่ใช่แสงสว่าง) และอาการต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นนั้น เข้าใจ (ในตอนนี้) ว่า อาการจะเกิดมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับว่า จิตเราฟุ้งแค่ไหน หากฟุ้งซ่านมาก อาการก็เกิดมาก เพราะฉะนั้น หากทำไปเรื่อยๆ ใจสงบลงเรื่อยๆ อาการก็จะเกิดน้อยลงไปตามนั้น

ปล. ทำไปเรื่อยๆ อย่าหวังว่าจะได้อะไร แค่จะให้สงบได้ที่ อาจต้องใช้เวลาเป็นปี หรือมากกว่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2009
  3. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างต้องเริ่มจาก ความสงบ จริงๆ ครับ ที่เรียกว่าสมาธิ หลังจากทำสมาธิได้ เข้าใจอารมณ์ของสมาธิแล้ว

ให้หมั่นดูจิตตนเอง ดูกิเลส ขัดกิเลสออกจากจิตเราให้จิต ใสสะอาด ละวางจากความนึดมั่นถือมั่น

แล้วอภิญญา จะค่อยๆ เริ่มปรากฏครับ สำคัญคือให้ระวังตัวหลง คิดว่าเราเก่ง เราแน่ เพราะฉะนั้น

ก่อนที่จะฝึกอะไรให้เรา ขอบารมีพระ ก่อน และระลึกบ่อยๆ เพื่อให้ท่านเป็นครู เป็นหลักยึดไม่ได้เราหลงครับ

หรือที่เรียกว่า สัมมาทิษฐิ นั่นแหละครับ

4. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ถ้าสงบยังไม่ได้

จะเอาอภิญญาเลยหลอครับ

เอา ลมสบาย ณาน๔ ก่อนดีมั้ย