อยากรู้วิธีการเข้าฝัน.......

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เด็กชล, 27 ธันวาคม 2004.

1. เด็กชล

เด็กชล บุคคลทั่วไป

จริงหรือเปล่าค่ะที่เราสามารถเข้าฝันคนอื่นได้โดยที่มีสติ
    เค้าทำกันอย่างไร แล้วจะมีผลร้ายหรือเปล่า
    เพราะเห็นกลุ่มเพื่อนๆเค้าพูดกันกลัวเค้าโม้

2. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    มีด้วยหรือ

ผมขอลองตอบ เข้าใจหรือไม่เป็นปัจจัตตังและผมไม่ถือโทษใครเพราะเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผิดบ้างถูกบ้าง
    1. " จริงหรือเปล่าค่ะที่เราสามารถเข้าฝันคนอื่นได้โดยที่มีสติ "
    คุณเด็กชลครับผมขอให้ความเห็นว่า วิชาการที่เกี่ยวกับการฝึก การใช้จิตมีอยู่แน่ และไม่ใช่ของใหม่ ย้อนไปสมัยพุทธกาล ก่อนพุทธกาล ย้อนไปถึงสมัยพระพุทธเจ้าองค์เก่าองค์แก่ที่ตรัสรู้ไปก่อนหน้าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน เขาก็มี เขาก็สอน เขาเรียนกันอยู่แล้วไม่เคยหายไปไหน เพียงแต่ไม่เป็นไปเพื่อการพ้นทุกข์ เขาเรียกว่า มายา เหมือนไสยศาตร์
    2. ทีว่า " เข้าฝันคนอื่นได้โดยที่มีสติ " คาดว่าคุณคงหมายถึงผู้หนึ่งหลับอยู่ แต่อีกผู้หนึ่งตื่นอยู่แต่บังคับจิตของตัวแทรกไปปรากฎและกระทำการต่างๆกับกายฝันของผู้ที่หลับอยู่ อันนี้คนที่เรียนวิชาพวกนี้มีอยู่ เป็นการใช้จิตอีกวิธีหนึ่ง
    3. " เค้าทำกันอย่างไร " ถามว่าคุณจะรู้ไปทำไม เพราะมันเป็นมิจฉาสมาธิเหมือนยืนอยู่ติดขอบนรก เรียนผูกเรียนแก้เสียเวลา เรียน " กัน " ดีกว่า กันที่ตัวเราโดยให้ตัวเรามีศีล ทราบมาว่าถ้าพ่อปู่พระภูมิที่ดูแลเขตที่เราอยู่เป็นองค์ที่มีอานุภาพไม่อนุญาติแล้วใครก็เข้ามาไม่ได้ ดังนั้นไปทางไหนก่อนจะนอนก็แสดงความเคารพท่านเจ้าที่ เคารพพ่อปู่พระภูมิ ท่านก็สงเคราะห์ดูแลป้องกันให้ได้เหมือนกัน ตามมาด้วยมีสมาธิ ถึงระดับหนึ่งเวลาคุณนอนไม่ฝันเพราะตัวฝันคุณให้มันทำงานอื่น ผู้ที่จะแทรกเข้ามาถ้ากำลังสูงแทรกได้ก็มองหาคุณไม่เจอเพราะคุณไปทำงาน ไม่อยู่บ้าน
    4. " แล้วจะมีผลร้ายหรือเปล่า " ผลร้ายมีแน่สำหรับผู้ทำที่หวังผลในทางชั่วคือไปอยู่นรกคอนโด ผลร้ายสำหรับผู้ถูกทำ ถ้าทำแค่ให้เจอหน้าทักทายในฝันคงไม่มีอะไร ถ้าหล่อเจ้าตัวอาจอยากฝันเรื่อยๆก็เป็นได้ แต่ถ้าเจ้าตัวกำลังมีกรรมหนักให้ผลอยู่ด้วยเขาทำอย่างไรในฝันก็เป็นเหมือนที่เจ้าตัวเห็น รู้สึก ในฝัน ส่วนใหญ่เขามุ่งไปในทางชู้สาว แต่อย่าคิดมาก ดูข้อ 3
    5. " กลัวเค้าโม้ " ถ้าเค้าโม้แล้วคุณจะทำอะไรเขา

คุยกันสนุกๆนะครับ

3. sorayarn

sorayarn สมาชิก

15 ธันวาคม 2004
    ทำได้จริง ๆ ครับ คือต้องเข้าฌาณ 4 ได้ก่อนจึงจะทำได้ คือคุณสามารถนอนหลับแล้วเข้าณาณได้เลย เคยเห็นและมีการทดลองทำดูแล้วครับ เป็นปราฏิหารย์ของศาสนาพุทธครับ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ให้เห็นเป็นรูปธรรมได้ ใครเขาจะมาเชื่อล่ะครับว่านั่งสมาธิแล้วไม่สูญเปล่า เห็นมีแต่เพียงนั่งหลับตาแล้วบอกว่าได้ฌาณ คุณเชื่อแบบรูปธรรมหรือนามธรรมล่ะครับ และยิ่งสมัยนี้ต้องแสดงให้เห็น ถ้าไม่แสดงก็ไม่มีใครเชื่อ โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ที่มีแต่เทคโนโลยี

4. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    โอ้....ถ้าไปเข้าฝันใครเข้าแล้วนี่ ต้องไปบอกเลขคนที่เราไปเข้าฝันด้วยไหมหนอ
    (b-smile)

5. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    -ผมเคยมีประสพการณ์ฝันแบบเดียวกันเรื่องเดียวกัน แล้วก็เห็น
    เหมือนกันอีกตะหาก คือ ฝันเห็นน้องสาวแล้วก็คุยกัน พอตื่นมา
    เล่าฝันให้ฟังก็ปรากฎว่าเหมือนกันเด๊ะเลย แปลกจริงๆ[b-wai]

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ผมเคยลอง ประมาณ 2-3 ครั้ง เข้าฝันคนที่บ้าน
    ตอนผมเข้าสมาธิอยู่ช่วงดึกๆ ผมได้ยินเสียงความฝันคนในบ้าน คนกำลังนอนหลับ รับรู้เป็นเสียงแบบทิพย์ พอได้ยินปรั๊บ ก็ถอดจิตออกไปตามเสียงความฝัน เท่านั้นก็เข้าฝันคน ไปเจอคนนั้นอยู๋ในเหตุการณ์ต่างๆ

แต่ว่าเวลาตั้งใจทดลองทำไม่ได้ ทำได้คล้ายๆแบบบังเอิญ..เป็นช่วงจังหวะ.......

พวกผี เทวดาก็เข้าฝันคนได้

7. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    เพราะมันเป็นมิจฉาสมาธิเหมือนยืนอยู่ติดขอบนรก
    // งั้น พระอริยะเจ้าท่านก็อยู่ขอบนรกน่ะสิ เวลาเข้าฝันคน

ถึงระดับหนึ่งเวลาคุณนอนไม่ฝันเพราะตัวฝันคุณให้มันทำงานอื่น
    // มีแต่พระอรหันต์เท่านั้นที่ไม่ฝัน เพราะมีสัมมาสติ สัมมาสมาธิ ดีพร้อมทุกขณะจิต

ผู้ที่จะแทรกเข้ามาถ้ากำลังสูงแทรกได้ก็มองหาคุณไม่เจอเพราะคุณไปทำงาน ไม่อยู่บ้าน
    // คุณจะมุดดินอยู่ที่ไหน เค้าก็หาคุณเจอ มีที่เดียวที่พวกนี้หาไม่เจอคือ นิพพาน

ตอบเจ้าของกระทู้
    สามารถทำได้ครับ ประสาอะไรกับเข้าฝัน ลืมตาเห็นกันอยู่เนี่ย ยังสามารถแสดงเห็นเป็นอัศจรรย์ได้ เพราะอำนาจญาณสมาบัติ หรือเพราะอำนาจความเป็นทิพย์ หรือเพราะพระพุทธบารมี เพื่อนคุณทำได้คุณลองถามเพื่อนคุณดูว่าเค้าทำอย่างไร คุณก็ลองทำตาม ทุกอย่างต้องลองทำก่อนจึงเชื่อ ถึงทำได้แล้วก็อย่าเพิ่งเชื่อ หรืออย่ายึดติดว่าเป็นของดีของวิเศษ
    เพราะของวิเศษสุด อย่างเดียวในพระพุทธศาสนา เป็นหนึ่งไม่มีสองคือ นิพพาน

สวัสดี

8. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝันเห็นเลขเด็ดอ่ะจ้า ต้องไปเข้าฝันใครเหรอ?

9. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องสมาธิก็ได้ อวิชาก็มี เเต่อาจารย์ไม่บอกผม

10. smitheiei

smitheiei สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2018
    ผมบังเอิญมีประสบการณ์หลุดเข้าไปในความฝันเดียวกับเพื่อนครับ
    มีทั้งหมด3คน อยู่ในห้องเดียวกัน เพื่อนคนนึงเล่นคอม คนนึงผลอยหลับ ส่วนผมอยู่ข้างๆคนที่หลับ ตอนนั้นก็เล่นโทรศัพท์จนเบื่อ เห็นเพื่อนข้างๆนอนอยู่ และผมก็ได้เผลอหลับไป

พอเข้าไปในฝันผมเจอเพื่อนคนที่อยู่ข้างๆ แต่เรื่องราวในฝันน่าจะไม่ได้มาจากความคิดผม แต่ส่วนตัวผมอะ จะรู้สึกตัวว่ามันแปลกๆไป เหมือนรู้ตัวว่ากำลังฝันอยู่

ตอนตื่นระยะเวลาไม่ต่างกันมากนัก เพื่อนผมเค้าตื่นมาก็นั่งคุยกับคนที่กำลังเล่นคอม แล้วผมตั้งสติได้ก็เลยทักถึงสิ่งที่อยู่ในฝัน เพราะมันกำลังจำได้ พอผมพูดเพื่อนก็เออ ออ ใช่ๆๆ ไอนั่นมันอย่างงี้งั้นๆ คือเพื่อนที่นั่งเล่นคอมอยู่ก็งงดิ
    ประมาณว่ามันหลับกันทั้งคู่ ตื่นมาโม้กันเป็นเรื่องราวเดียวกัน

พอมันเป็นงี้ก็งงกัน แล้วคนที่ผมเข้าไปในฝันเค้า ก็ขอจับมือ5555 (เพราะไม่ได้สนิทกันมาก ไอคนที่นั่งเล่นคอมอยู่นู่นเพื่อนตั้งแต่ม.ต้น ลืมบอกไปว่าพวกผมกำลังศึกษาอยู่มหาลัย)

สิ่งที่สัมผัสได้ คือ ความฝันไม่มีกาลเวลา,ไม่ต้องกาลสสารธาตุหรือต้นทุน,ไม่เหนื่อย,ไม่หิว ,เหมือนเซิร์ฟเวอร์หนึ่งในเกม,ห้องเก็บความลับ(เหมือนเพื่อนผมคนที่นั่งเล่นคอมนั่งงงเป็นไก่ว่าผมคุยกับเพื่อนรุ้เรื่องได้ไงทั้งๆที่หลับกันทั้งคุ่)

และต้องได้รับอนุญาติจากเจ้าของฝันก่อนที่จะเข้าไป
    (นี่คือประเด็นหลัก ผมยังไม่บอกว่าทำยังไง กลัวว่าถ้ามีใครรู้วิธี อาจจะทำให้ใครบางคนที่จิตคิดไม่ดีนำไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลในความฝัน อันก่อให้เกิดการบาดเจ็บทางด้านจิตใจได้ คือมันแจ้งความไม่ได้นะเรื่องแบบนี้)
    โดยส่วนตัวผมก็ยังสนใจเรื่องนี้อยู่บ้าง อยากจะมีโอกาสอีกครั้งนะ แต่คือเราไม่มีการศึกษาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อย่างลึกซึ้ง ซึ่งความกลัวของคนเรามันก็มีอยู่แล้วแน่นอนในลึกๆว่าจะไหลไปเลยหรือกลับออกมาไม่ได้ มันก็นิดหน่อยแฮะๆ

11. smitheiei

โพสตั้งแต่ปี2004-2005 จะมีใครมาตอบผมไหมเนี่ย?
    นี่มัน2018

12. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

รอเขาวิจัยเสร็จแล้วทำหนังให้ดูเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่า

13. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    ลองตั่งจิตคิดถึงคนๆนั้นดูก่อนนอน เป็นวิธีเบสิคที่สุดค่ะ ยิ่งอยู่ใกล้กันมาก ยิ่งจูนกันง่าย

14. smitheiei

เขามีการทดลองกันอยู่หรอครับ?
    ผมอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้จังเลยครับ ว่าใครทดลองอะไรยังไงที่ไหนทำไม5555

มันเป็นอะไรที่เปลี่ยนโลกนะ แต่ก็ไม่ควรนำมาใช้ในชีวิตประจำวันสักเท่าไหร่ นอกจากโลกจะแตก หรือเกิดสงครามใหญ่ขึ้น(!)

15. smitheiei

มันก็มีส่วนครับ ตอนที่ประสบเหตุการณ์

แต่อีกวิธีนึงที่ต้องทำ มีบันทึกจากนักปรัชญาระดับโลก แต่ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาเองครับ ผมบังเอิญไปเจอในการ์ตูนญี่ปุ่น555 มันหาหลักอ้างอิงจริงจังไม่ได้ แต่ก็ทำให้ผมหันมาสนใจเรื่องพวกนี้บ้าง เพราะมันแทบจะใช่ ถึงกับดูย้อนไปย้อนมา จะหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตก็หายาก เลยหากระทู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ เผื่อจะมีข้อมูลอะไรมาแชร์กัน

16. Kokogishmo

Kokogishmo สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2022
    ขอบคุณที่เล่าประสบการณ์ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับประสบการณ์เข้าไปในฝันคนอื่นเท่าที่รับรู้มาก็มีสองครั้ง ครั้งแรกฝันเรื่องเดียวกับพี่สาวตอนเด็กๆ พี่เล่าว่าเมื่อคืนก่อนฝันว่าไปตลาดกับแม่และผมซึ่งแม่ให้รอในรถ พอผมได้ยินก็เลยเล่าช่วงหลังต่อจากพี่ ผมเล่าให้พี่ฟังว่าหลังจากนั้นเราสองคนนึกซน เลยลองขับของรถแม่เล่นดู พี่สาวเลยงงว่าเคยเล่าให้ฟังแล้วเหรอ ส่วนครั้งที่สองคือตอนอายุ30ฝันเรื่องเดียวกับพ่อ(ซึ่งห้องนอนพ่อกับผมติดกัน) ส่วนเรื่องฝันแปลกๆของผมยังมีอีกเยอะมากๆ ฝันถึงสถานที่แปลกๆแต่ดันมีอยู่จริงๆ ฝันเตือนเหตุที่จะเกิด ฝันถึงสถานที่เดิมจนบ่นกับตัวเองในฝันว่ามาที่นี่อีกแล้ว ฝันที่มักมีพระมาคอยพา กลับ ดีใจมากครับที่มีคนมีประสบการณ์เดียวกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2022