อยากรู้เจ้าแม่ตะเคียน กุมารทองของแบบนี้มีจริงไหม

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Narinnipa, 23 มีนาคม 2013.

1. Narinnipa

Narinnipa Active Member

ดิฉันมีโอกาสได้อ่านหนังสือเล่มนึง เรื่องปาฏิหาริย์แห่งธรรมค่ะ พออ่านเรื่องนี้ก็คิดว่าเอ้อ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในสังคมไทยจริงๆ คือในหนังสือเรื่องนี้จะแบ่งเป็นตอนๆ แล้วแต่ละตอนจะเขียนเรื่องราวของความเชื่อในเรื่องที่เรามองไม่เห็น มีอยู่ตอนนึงเขียนถึงเจ้าแม่ตะเคียนคู่ แล้วมีคนขอหวยขอเบอร์ หรือตอนที่เขียนถึงกุมารทองมาเล่นด้วย ก็ให้นึกถึงเอ้อนะ ในสังคมไทยมีเรื่องเจ้าแม่ตะเคียนกันมานาม แล้วบางบ้านก็เลี้ยงกุมารทองไว้ด้วย เลยอยากรู้จริงๆ ค่ะ ว่าใครเคยสัมผัสได้บ้างคะ ว่าเรื่องเหล่านี้มีจริงอยู่รึป่าววว

อ้ออีกอย่างค่ะ มีเพื่อนอยู่คนหนึ่งมีจิตสัมผัสเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ บอกเห็นโน่นเห็นนี่ คนมีจิตสัมผัสช่วยแชร์หน่อยได้มั๊ยคะว่าเป็นยังไงบ้าง

ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  2. schiller

schiller เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ที่บ้านผมเลี้ยงไว้สี่ตนครับ ผมเชื่อว่ามีจริงครับ ตอนแรกไม่เคยคิดจะเลี้ยงครับ แต่พอดีไปเจอคนรู้จักกันเลี้ยงไว้เยอะมากคือมากที่สุดในเมืองไทยเลยก็ว่าได้คงนึกออกนะครับว่าใคร ผมก็ถามเค้าในแบบที่คุณเจ้าของกระทู้ถามนี่เหละครับ เค้าก็เลยถามกลับว่าอยากลองเลี้ยงดูมั้ยละครับพี่ ผมก็บอกว่าจะดีหรือครับ เค้าก็อธิบายให้ฟังว่ากุมารที่เค้าเลี้ยงเป็นยังไง และถ้าผมเอาเค้าไปแล้วจะต้องทำยังไง ฟังดูก็ไม่น่ากลัวครับก็เลยตัดสินใจเอามาเลี้ยงหนึ่งตนเค้าให้มา พอมาถึงบ้านก็บอกเจ้าที่เจ้าทางขออนุญาติเข้าบ้าน พอเข้ามาในบ้านก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปตั้งไว้ไหนก็เลยเอาไปไว้ที่โต๊ะที่ผมตั้งชูชกไว้ ตกตอนกลางคืนนอนหลับไปเท่านั้นหละครับฝันเลยครับ ฝันว่าเค้ามายืนร้องไห้อยู่ที่ปลายเท้าแงๆ ผมก็สดุ้งตื่นขึ้มาพร้อมกับคิดในใจว่ากุมารร้องไห้ทำไม แต่ความฝันนั้นไม่ได้ทำให้เรากลัวเลยนะครับ พอตื่นเช้าขึ้นมานึกขึ้นได้ก็เข้าใจเลยครับว่าทำไมกุมารถึงร้องไห้ ก็เพราะว่าผมเอาไปตั้งรวมกับโต๊ะของชูชกไงครับ ชูชกไม่ชอบเด็ก ผมจึงย้ายขึ้นไปไว้หลังตู้คราวนี้ก็เงียบเลยครับ และผมไม่ได้มีแค่ฝันนะครับเห็นด้วยตาเนื้อๆผมก็เห็นแล้วครับ กุมารทองเค้าจะชอบเรียกเพื่อนมาอยู่ด้วยหลังจากนั้นก็มีตามมาอีกหนึ่งตนคราวนี้จัดกุมารทองหลวงพ่อเต๋มาเลยมีคนเอามาให้ดูถึงบ้านก็เลยเช่ามาก็คิดซะว่ามาเป็นเพื่อนกัน อยู่บ้านผมก็คุยกับเค้าก็พูดไปลอยๆเหมือนคนบ้านั้งคุยคนเดียวนั้นเหละครับสอนเค้าเหมือนสอนเด็กนะครับแล้วก็บอกเค้าว่าอยู่ด้วยกันก็ช่วยกันดูแลบ้านนะถ้าจะมาบอกหรือจะมาเตือนอะไรก็ให้เข้าฝันเอานะและอย่ามาให้เห็นในแบบมาทำให้เรากลัวนะเราไม่ชอบถ้าใครมาทำให้รู้สึกกลัวจะอดกินขนมนะและจะต้องถูกทำโทษให้อยู่แต่ในห้องพระเป็นเวลาหนึ่งอาทิตย์ ก็พูดก็สอนเค้าไป ต่อมาไม่นานมีอยู่คืนหนึ่ง

3. schiller

schiller เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    เดี๋ยวค่อยมาเล่าต่อนะครับเรื่องนี้ยาว ขอเข้าห้องนํ้าก่อน อีอิ

4. pranual

pranual สมาชิก

เคยเห็นอยู่เหมือนกันนะคะ แถวๆ ตำบลใกล้ๆ ชาวบ้านเอาน้ำแดงไปถวายเจ้าแม่ตะเคียน อันนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ดิฉันก็อยากรู้มานานว่าเป็นอย่างไร? ว่าแต่ว่าหนังสือที่ว่านั้นอธิบายข้อมูลเพ่ิมเติม ที่ไปที่มาหรือเปล่าคะ? อยากลองหาอ่านบ้าง ซื้อหนังสือได้ที่ไหนคะ?

5. Narinnipa

รออ่านต่ออยู่นะคะ มีอะไรจะได้แบ่งปันกัน

6. Narinnipa

อยาก แชร์มากเลยค่ะ อ่านหนังสือเล่มนี้แล้วตื่นเต้นมากเลยค่ะ แล้วด้วยความอยากรู้ก็เลยไปดูสถานที่จริงปรากฏว่ามีต้นตะเคียนคู่จริงๆ ด้วยค่ะ เดี๋ยวจะเอาเรื่องราวในหนังสือมาเล่าให้ฟังนะคะ

7. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านผมปลูกตะเคียนทองในกระถางหน้าบ้านคู่หนึ่ง. ผมบอกเขาและคุยกับต้นไม้เหมือนคนบ้าพูดคนเดียว
    ผมปลูกไว้เฝ้าบ้านเวลาผมไปไหนมาไหนผมจะบอกเขาให้ดูแลบ้านให้

8. nunnyskygirl

nunnyskygirl สมาชิก

11 ธันวาคม 2010
    เลี้ยงผีกันเหรอค่ะ ไม่กลัวมีกรรมเหรอ อาจจะมีบางสิ่งบางอย่างรับรู้และคอยตรวจกรรม ของคนเราอยู่ก็ได้นะ แล้ว มันดีกับ จิตเรา ยังไงค่ะ มันทำให้เรา เจริญสติมากขึ้น และบรรลุธรรมด้วยมั้ยค่ะ อยากรู้จัง
    คิดพิจาณาก่อนเลี้ยงก็จะดีมากเลยและคอยตรวจกรรม

9. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    แสดงว่าบรรลุไปแล้วสิ แล้วมาทำอะไรแถวนี้ 5555+

ที่นี่เค้ามีแต่เรื่องของคนที่ไม่บรรลุคุยกัน

10. sunee สุนีย์

sunee สุนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2013

11. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ... ส่วนตัวไม่เคยเจอจัง ๆ มีแต่สัมผัสได้ กับ นิมิตรคะ

12. รชฏ

รชฏ ไปนิพพานตามหลวงพ่อ

15 ธันวาคม 2008
    สำหรับผมแล้ว เป้นรักยม ของหลวงปู่หงษ์ ครับ ด้วยความที่มีคนให้ผมมาผมก้เลยเก้บไว้ที่ช้นวางล่างของหิ้งพระและไม่ได้สนใจอะไร จนประมารเกือบเดือน ผมฝันเห้นเด้กสองคนนั่งอยู่ทีหลังบ้านเราก้เดินเข้าไปดูปรากกว่าเป้นเด็กผิวดำคนหนึ่งและเป็นเด็กผิวธรรมดาทั่วไปคนหนึ่ง มาร้องไห้ เราก้ถามว่า เฮ้ย มาจากไหนวะ ร้องไห้ทำไม เขาบอกว่า พ่อไม่รักนู๋ เราก้ถามใครพ่อพวกนายเราจะไปจัดการให้ เขาบอกว่าเรานั่นแหละเอาเขามาเลี้ยงแล้วไม่ดูแล จนรุ่งเช้าเรารีบไปดูข้างล่างหิ้งพระ ปรากฏว่า ขวดรักยมายไปอย่างนาอัศจรรย์ซึ่งมันเป็นเรื่องแปลกกับผมมาจนทุกวันนี้ และเชื่อด้วยว่ามีจริง

13. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    เมื่อปีที่แล้วได้บูชากุมารทองหลวงพ่อเต๋รุ่น 4 จากคุณตาคนหนึ่งที่เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเต๋ แกเก็บพระเครื่อง แม่นางกวัก กุมารของหลวงพ่อเต๋ไว้เยอะมาก
    แต่ไม่ค่อยเอาออกมาให้ใครดู แกเล่าว่าแกเป็นคนหนึ่งที่ช่วยปั้นกุมารให้หลวงพ่อเต๋ด้วย
    คุณยายเมียของแก บอกว่าเบื่อ อยากจะให้เอาออกมาให้คนอื่นบูชาบ้าง เพราะแกโดนกุมารทองมารบกวนบ่อย มาสะกิดมาดึงขา พอแกรำคาญก็จะไล่กุมารให้ไปช่วยเลี้ยงไก่ ฟังแล้วก็ตลกดี
    แกเล่าว่าที่ค้าขายสร้างฐานะขึ้นมาได้ก็เพราะกุมารหลวงพ่อเต๋นี้แหละ

การเลี้ยงกุมารทองของผมก็ง่ายๆ ผมจะบอกน้องกุมารว่า ไปไหนไปด้วยกัน ไปทำบุญก็ไปด้วยกัน กินก็กินด้วยกัน แต่จะถวายน้ำแดงเฮลบูลบอย ขนมเป็นบางครั้ง
    ช่วงแรกๆที่ได้น้องกุมารมา จากที่ผมไม่ค่อยกินไอศครีม ก็จะรู้สึกอยากกินไอศครีม จะซื้อกินบ่อย แต่หลังจากถวายน้ำหวานเป็นประจำแล้ว ก็ไม่รู้สึกอยากกินอีก

ผมไม่ได้เอากุมารทองกลับบ้านกลัวแม่จะว่า เพราะบูชามาหมื่นกว่าบาท เลยเอาไว้ที่มหาวิทยาลัยก่อน
    บ้านผมอยู่ชานเมือง ผมมาอยู่หอพักใกล้มหาวิทยาลัย จะกลับบ้านช่วงวันเสาร์อาทิตย์ ตอนกลับบ้านก็เรียกน้องกุมารทองกลับด้วย

ประมาณ 2-3 เดือนหลังจากนั้น คิดว่าจะเอาจะเอาน้องกุมารกลับบ้านแล้ว ตอนกลางคืนเลย ห่อน้องกุมารใส่ถุงเตรียมเอากลับบ้าน ผมบอกน้องกุมารว่าพรุ่งนี้อย่าให้แม่ว่าพี่นะที่บูชาน้องกุมารมา
    คืนนั้นช่วงประมาณตี 4-5 แม่ของผมตื่นนอนเพื่อจะมาหุงข้าว พอลืมตาขึ้นมาเห็นเด็กผู้ชายผมจุ๊กมายืนอยู่มุมห้อง ยิ้มๆ ยืนนิ่งๆ ไม่พูดอะไร มองหน้ากันเฉย
    พอได้สติแม่ผมก็กรีดลั่นบ้านเลย พอกรีดปั๊บเด็กผู้ชายก็หายไปเลย

ตอนเช้าพอผมกลับมาถึงบ้าน แม่ผมก็ถามว่าบูชากุมารทองมาหรือเปล่า ขอดูหน่อย ผมก็งงว่าแม่รู้ได้ไง แม่ก็เลยเล่าให้ฟังว่าเจอเด็กผู้ชายไว้ผมจุ๊ก แล้วแม่ผมก็ไม่ว่าอะไรผมซักคำ

14. mumoon

mumoon Active Member

สำหรับคนที่ไปทำแท้งมา (มีส่วนในการทำแท้ง) ถ้าจะเลี้ยงกุมารทองระวังหน่อย เพราะกุมารที่เอามาอาจเป็นลูกของเราที่เราไม่ให้เค้าเกิด เค้าจะอาฆาตมาก ว่าทำไมเลี้ยงกุมารทองได้ แต่ไม่ให้เค้าเกิด

15. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อย่าเชื่อกับสิ่งที่คนอื่นเล่ามาง่ายๆครับ ต้องพิสูจน์ด้วยตัวเอง
    ถ้าอยากรู้น่ะครับ จุดธูป ตั้งจิตอธิษฐานเลยครับ ขอให้ เจ้าแม่ตะเคียน หรือกุมารทอง มาหา มาให้ถึงหน้าบ้านเลย ขอเอาแบบ โหดๆ ดุๆ ด้วยนะครับ กำลังท่านเยอะ จะได้ทำให้เราเห็นท่านได้ชัดเจน จะได้ไม่ต้องสงสัย บอกท่านดีๆเด้อ ลูกช้างขอแค่พิสูจน์ ถ้าเห็นแล้วจะทำบุญไปให้

ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อก็ได้ แต่ทุกคนไม่มีสิทธิ์ตัดสินว่าอะไรจริงไม่จริงครับ ตราบใดที่ยังไม่พิสูจน์ให้เต็มที่ :)

16. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านมีพรายผีตายโหง ไม่กลัวมีกรรมครับ เพราะผมทำบุญใส่บาตร รักษาศีล และภาวนาทุกวัน อุทิศให้วิญญาณเหล่านั้นครับ และสามารถพิจารณาเค้าเป็นอสุภะกรรมฐานได้อีกครับ ผมไม่ได้กักขังเค้าครับ ไม่มีการสะกดอะไรทั้งสิ้น มีแต่อุทิศความดีให้ครับ และไ่ม่ได้ให้เฉพาะแต่พรายเท่านั้น ญาติที่ล่วงลับไปแล้วก็ให้ครับ เทวตานุสติไงครับ ยกตัวอย่างแบบนี้เป็นต้นครับผม :cool:

17. palati

palati เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าคนที่บูชากุมารทองหรือรักยมนั้นก็อาจจะมีจิตผูกพันกันมาแต่อดีตชาติจึงสนใจที่จะบูชา หรืออาจจะเป็นคนที่ชอบและศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆจึงมีความรู้สึกอยากจะบูชาหรือ ก็เหมือนกับผมที่สนใจในเรื่องของพญานาคและพญาครุฑแต่ก็ไม่ได้ตั้งใจว่าจะต้องหามาบูชาให้ได้ ต่อเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมถ้าเรามีโอกาสหรือมีบุญพอเขาก็จะมาหาเราเอง แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าท่านที่ไปหาบูชานั้นไม่ดีอย่างไรนะครับ อยู่ที่วิธีที่จะเชื่อหรือศรัทธาของแต่ละคนมากกว่าครับ

มาพูดกันเรื่องกรรมที่บางท่านสงสัยว่าจะดีหรือไม่ดีนั้น ก็คงอยู่ที่วีธีปฏิบัติต่อสิ่งนั้นๆ ก็ถ้าปฏิบัติดีก็คือกรรมดี ปฏิบัติไม่ดีก็คือกรรมไม่ดี ถ้าคนคนนั้นเลี้ยงดูบูชาอย่างดีหมั่นดูแลเอาใจใส่ถูกหลัก๔กวิธี ก็ถือว่าทำกรรมดี สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือตราบเท่าที่ท่านและเขายังเวียนว่ายตายเกิดอยู่ เมื่อท่านเคยปฏิบัติดีต่อกันมาพวกท่านก็จะคอยช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกันต่อไป แต่ก็คงจะไม่ใช่ทุกชาติเสมอไปเพราะต่างคนก็ต่างมีวาระกรรมแตกต่างกัน เช่น ชาตินี้อาจจะเจอกัน พอท่านใดท่านหนึ่งหมดวาระกรรมจากภพนี้ก็ต้องไปอยู่ภพอื่นและก็ต้องไปเสวยกรรมในภพนั้นตามวาระกรรมที่เร็วช้าต่างกัน ก็อาจจะเหลือมล้ำในเรื่องของเวลาและภพภูมิตามผลของกรรมที่แต่ละฝ่ายทำไว้ ส่วนถ้าท่านปฏิบัติไม่ดีนั้นก็คงอยู่ที่ว่าเขา(สิ่งที่ท่านบูชา) จะมีจิตคิดโกรธหรือคิดจองเวรจองกรรมกันหรือเปล่า ถ้ามีก็คงต้องว่ากันยาว

ส่วนวิธีที่จะดูแลหรือบูชาที่ถูกต้องเหมาะสมก็คงต้องถามท่านผู้รู้ว่าควรจะมีวิธีการปฏิบัติอย่างไร หรือหากใครไม่สะดวกในการบูชาต้องการที่จะขอระงับยับยั้ง ก็คงต้องถามท่านผู้รู้อีกเช่นกัน ทั้งหมดก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผิดถูกอย่างไรหรือหากไม่ถูกใจท่านใดก็ต้องขอโทษเป็นอย่างสูงครับ.

18. dechay

dechay เป็นที่รู้จักกันดี

มีจริงๆๆค่ะ ที่บ้านญาติแฟนมีต้นตะเคียนแล้วเค้าก็ทำศาลให้ท่าน พอเราไปแล้ว2-3วัน ก็ฝันเห็นผู้หญิงเดินเข้าไปในที่ที่บ้าน ติดดอกไม้สีแดง ใสสไบ แล้วเราก็สะดุ้งตื่น ขนลุกเลยรู้สึกเหมือนเราไปเห้นท่านมาจริงๆ

พอตื่นก็เลยถามคนที่บ้านเค้าบอกว่า แม่ตะเคียนติดดอกไม้ใช่มั้ย เค้าก็บอกว่า เฮ้ย!!รู้ได้ไง คนที่มาตั้งศาลก็บอกเคยบอกว่าแม่ตะเคียนองค์นี้ติดดอกไม้อ่ะค่ะ:cool:

19. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ทั้ง 2 อย่าง มีจริง ๆ ครับ เรื่องแบบนี้รู้ได้เฉพาะตัว ฟังหูไว้หู ไม่เคยเห็นแด้วยตา ไม่ได้สัมผัส (จับต้องได้) ด้วยมือตัวเอง ด้วยกายหยาบของเราเอง อย่าเพิ่งเชื่อ

สัมผัสด้วยจิต มีมากมายครับ แต่ส่วนมาก จิตคิดไปเองทั้งนั้น

20. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามนี้ เป็นคำถามที่ฉันเคยสงสัยมาก่อน แต่ตอนนี้ไม่สงสัยแล้วค่ะ มีจริงค่ะ ก่อนที่จะเชื่อคุณต้องสัมผัสกับตัวเอง ฉันก็ไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้หรอก แต่ก็ไม่เคยลบหลู่ เพราะเราขาดความศรัทธาเราจึงไม่เห็น แต่พอเจอกับตัวเท่านั้นหละ เชื่อเลยค่ะ มีอยู่จริง บางอย่างก็อยู่ในโลก บางอย่างก็อยู่ต่างภพต่างภูมิ ยิ่งมาเจอตอนที่ย่าทวดเสีย ฉันนั่งสวดมนต์อยู่ก็ได้ยินเสียงคนร้องไห้ เอาแล้ว ยิ่งกุมารทองนี่นะ นอนกลางวันอยู่ก็จะมีเสียงเหมือนเด็ก บางทีก็เสียงคุยกันและหัวเราะ เขาคงอยากให้เราได้ยิน แต่ทุกครั้งที่สวดมนต์ไหว้พระ ก็จะอุทิศส่วนกุศลไปให้เขาด้วย (ที่บ้านเขาเลี้ยงไว้หลายตนค่ะ โดยส่วนตัวไม่ได้เลี้ยง แต่ก่อนเคยเลี้ยง แต่เราไม่มีความเชื่อ พอเรามีความเชื่อแค่นั้นแหละกุมารมาเข้าฝันแล้วบอกว่า แม่ทิ้งหนู แต่มีพระมาเก็บหนูไปเลี้ยงแล้ว เราก็เลยสบายใจ ดีจังโชคดีของเขาแล้ว)
    กุมารทองในความคิดของดิฉัน เขาก็คงเป็นวิญญาณเด็กที่ยังไม่ได้เกิด แต่เขายังอยากจะทำอะไรๆ บนโลกใบนี้อยู่ บางตนก็ซนตามประสาเด็ก ทำอะไรก็หวังจะได้ของเล่น แต่ถ้าเป็นกุมารที่โตขึ้นมาหน่อยเขาก็จะขอให้เราไปทำบุญ แต่ถ้าเราทำแล้วเราต้องเรียกชื่อเขาด้วย เขาถึงจะได้บุญ กุมารบางตนก็นิสัยไม่ดีก็มี คงจะเหมือนมนุษย์เรานี่แหละ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี กุมารตนในที่รักษาศีล สวดมนต์ ทำบุญเยอะ สิ่งที่เขาได้ก็คืออิทธิฤทธิ์
    เวลาที่ดิฉันไปวัด หลวงพ่อก็มักจะถามว่ากุมารไม่มาเหรอ แต่ถ้าเขาตามมาหลวงพ่อจะสัมผัสได้เอง ท่านก็จะยิ้ม เหมือนเห็นอะไรซักอย่าง พระท่านคงไม่ผิดศีลหรอกเนอะ(ต้องเป็นพระที่ท่านปฏิบัติได้จริงๆนะ )ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ความเชื่อค่ะ ดังที่พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ ก่อนจะทำอะไรเราต้องมีความศรัทธา ทำดีได้ดี ทำบุญได้บุญ ทำบาปก็ได้บาป ถึงจะไม่มีใครเห็น แต่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มองเราอยู่ ท่านกำลังบันทึกไว้ว่า เราทำอะไรบ้าง คนทุกคนมีเทวดาอารักษ์ แต่เราจะสัมผัสกับท่านได้เราต้องมีศีลที่บริสุทธิ์ เริ่มที่ศีล 5 นี่แหละค่ะ จะอยู่ภพไหนก็เริ่มที่ตรงนี้แหละ เราเกิดเป็นคนดีแล้ว อยากจะทำอะไรก็ได้ทำ แต่ชีวิตหลังความตายทำได้ยาก :cool:
    (ขออภัยร่ายยาวไปหน่อยค่ะ)