อยากรู้เรื่องอาการขนลุกขนพองสยองเกล้า

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย poopenๆ, 27 ตุลาคม 2010.

1. poopenๆ

poopenๆ Active Member

ผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับสงสัยมาก
    ๑. อาการขนลุกขนพองนี่ร่างกายเรา หรือจิตใจ หรือสภาวะอากาศ สามารถบังคับให้ร่างกายของเราเกิดอาการขนลุกขนพองได้หรือเปล่า
    ๒. ขนลุกกับขนพองสยองเกล้าอาการแตกต่างกันไหม
    ๓. เคยได้ยินมาว่าเวลาเราจะสัมผัสกับอีกมิติ เช่น ผีสาง หรือความกลัว เราก็จะขนลุกใช่ไหม
    ที่สงสัยนี่ไม่ใช่ว่าโง่นะครับแค่ยังไม่เข้าใจในสิ่งที่ตัวเองได้สัมผัสเพราะไม่เคยได้ปฏิบัติตามครูบาอาจารย์ตัวเป็นๆสั่งสอนเท่านั้นครับ
    รบกวนด้วยครับ

2. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ตามที่เรียนมากับ อาจารย์ จิตไร้สำนึก จะทำงานอยู่ตลอดเวลา แสดงอาการออกมาทางร่างกาย โดยอาศัย ธาตุ 4 เช่น เมื่อมีอารมณ์โกรธหน้าจะแดง อุณหภูิมิจะสูงขึ้นเ็ป็นการแสดงตัวของธาตุไฟ เช่นเดียวกันกับอาการขนลุกขนพอง เมื่อจิตมีปฏิกิริยารับรู้สิ่งเร้าภายนอก เขาก็จะแสดงออกตัวออกมาด้วยอาการทางกายในลักษณะต่าง ๆ กรณีนี้เกิดขึ้นเองตามสภาวะของจิต เราบังคับไม่ได้

อาการขนลุกขนพองสามารถบังคับใ้ห้เกิดได้ค่ะ ลองทำดูสิคะ

ตามหลักสติปัฏฐานสูตร อะไรเกิดขึ้นให้รู้ลงไป ด้วยจะที่เป็นกลาง ไม่ปรุงแต่ง เช่น ขนลุกก็รู้ไปว่าขนลุก (ไม่ต้องไปอยากให้มันหาย) สงสััยก็รู้ไปว่าสงสัย (แล้วไม่ต้องไปควานหาคำตอบ) เกิดสภาวะใดขึ้นมาก็รู้ลงไปอย่างนั้นตามความจริง ถ้ารู้แล้วใจไม่เป็นกลางก็รู้ไปว่าไม่เป็นกลาง ..... การปฏิบัติมีอยู่แค่นี้ค่ะ

3. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

อาการขนลุกขนพองนั้นสามารถทำให้เกิดขึ้นได้ด้วยการสัมผัสทางกาย และทางจิตครับ
    แค่คิดให้ขนลุกมันก็เป็นตามที่เราคิดได้ครับ ส่วนอาการขนลุกจากปีติของสมาธินั้นจะเป็นคนละความรู้สึกครับ ที่ผมเขียนมาไม่ใช่เป็นผู้รู้จริงนะครับ แต่จากประสบการณ์ของตัวเองครับ

4. poopenๆ

poopenๆ Active Member

ขอบคุณครับ จะพยายามให้มากๆ