อยากสอบถามการเดินทางไปวัดถ้ำผาปล่อง ครับ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย สุโขสุขี, 4 พฤศจิกายน 2012.

1. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    คือเดือนหน้า(ธันวา) ผมอยากจะไปปฏิบัติธรรมที่วัดถ้ำผาปล่อง ที่เชียงใหม่ ครับ พอดีไม่เคยไปเลย อยากขอคำแนะนำการเดินทางไปวัด ครับ ผมอยู่นนทบุรี อยากเดินทางทางรถทัว ครับ อยากขอคำแนะนำด้วย (ขอละเอียดหน่อยนะ ครับ เพราะจะเดินทางไปคนเดียว กลัวหลง แหะๆ)

...ขอขอบคุณและอนุโมทนา กับทุกท่านล่วงหน้าด้วย ครับ

2. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ลองเปิดกูเกิล หรือกูเกิลเอิธ ในเวปดูก็ได้นะครับ

3. meomania

meomania Active Member

16 มิถุนายน 2006
    ถ้าสามารถขึ้นรถทัวร์ "กรุงเทพ-ฝาง" จะสะดวกคือไปลงที่เชียงดาวแล้วจ้างรถไปถ้ำผาปล่อง(ไม่มีรถประจำทาง)จากสถานีรถบัสเชียงดาวไปประมาณ 5 ก.ม.

4. csoftcake

csoftcake เป็นที่รู้จักกันดี

เราเคยไปแต่จากกรุงเทพฯ น่ะค่ะ

รถทัวร์ นั่งรถกรุงเทพฯ - ท่าตอน มีสองบริษัทค่ะ
    1. บริษัทนิววิริยะยานยนต์ทัวร์
    451-455 ถ.ทิพย์ช้าง ต.สวนดอก อ.เมือง จ.ลำปาง 52000
    โทรศัพท์: 0-2936-2205-6,0-5432-2866
    โทรสาร: 0-5432-2126
    จองตั๋วผ่าน Call Center: 02 269 6999 (ตลอด 24 ชม.)

2. ขสมก.

บอกเจ้าหน้าที่ว่าลงที่โรงแรมเชียงดาวอินน์นะคะ เพราะว่ารถจะไปที่ฝางแล้วไปสิ้นสุดที่ท่าตอนค่ะ ถ้าไม่บอกเค้าอาจจะนั่งเลยไปถึงโน่นได้

เราเคยนั่งแต่บริษัทนิววิริยะฯ รถ VIP ออกประมาณสามสี่โมงเย็น ถึงที่เชียงดาวอินน์ ประมาณตีสามครึ่งถึงตีสี่ค่ะ ให้รอที่โรงแรมก่อนนะคะ เพราะเช้ามืดที่นั่นจะวังเวงมากๆๆๆ

พอซักแปดโมงที่ซื้อตั๋วจะเปิดพอดี ให้ซื้อตั๋วเตรียมกลับกรุงเทพฯ ไว้ได้เลยค่ะ ถ้าจะกลับบริษัทขสมกที่ซื้อตั๋วอยู่ในโรงแรมพอดี ส่วนบริษัทนิววิริยะฯ จะอยู่ในร้านค้าเดินออกมาจากโรงแรมนิดนึงด้านซ้ายมือ

ฝั่งตรงข้ามเป็นร้านอาหารไปนั่งทานพลางๆ ก่อนก็ได้ค่ะ พอทุกอย่างเรียบร้อยก็แจ้งโรงแรมให้ไปส่งที่ผาปล่องได้เลยค่ะ (ประมาณ 8 กิโล) เค้าจะจ้างรถให้เราเองค่ะ

ที่ผาปล่องจะถวายภัตตาหารตอนประมาณ 8 โมงค่ะครั้งเดียว ถ้าหากว่าทานหลายมื้อก็ต้องหยิบอาหารมาเผื่อไว้ทานมื้อต่อไปค่ะ

ทำวัตรเช้าตอนตีสามครึ่ง (ระฆังปลุกตีสาม) ทำวัตรเย็นตอนทุ่มครึ่ง (ระฆังเรียกทุ่มนึง) สถานที่สัปปายะมากค่ะ อาหารก็อร่อยมีแต่ของดีๆ

ถ้ามีคำถามอะไรส่งมาที่กล่องข้อความแล้วกันนะคะ เดี๋ยวเราจะเข้ามาตอบให้ค่า ^^

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ