อยากสอบถามเกี่ยวกับการสวดมนต์แก้กรรมคะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก' ตั้งกระทู้โดย pattama1121, 5 พฤษภาคม 2018.

1. pattama1121

pattama1121 สมาชิกใหม่

ดิฉันได้ไปบวชชีมาวัดนึงปีที่แล้วเพื่อแก้กรรม ให้เจ้ากรรมนายเวร เนื่องจากเคยไปเล่นผีถ้วยแก้ว และไม่รู้ว่ามีวิญญาณติดตามมา ซึงเป็นเจ้ากรรมนายเวร ซึ่งมาทราบในภายหลัง หลังจากที่บวชแล้ว และซึ่ง ตอนนี้ดิฉันได้สวดมนต์ปฎิบัตืธรรมตามที่ ครูบาอาจารย์ที่ได้บวชเรียนที่วัดนั้นได้สอน แต่ว่าดิฉันไม่แน่ใจว่า ได้ทำถูกต้องหรือไม่ คือการทำวัดเช้าและเย็น และใส่บาตรทุกวันจันทรืให้เค้าตามที่สัญญาไว้คะ และนั่งสมาธิ แต่ในบางครั้ง จะรู้สึกเหมือนเราถูกหลอกให้ทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง อยากขอคำแนะนำในวิธีแยกแยะจิต ซึ่งตอนนี้ดิฉันอยากปฎิบัติธรรมเพื่อทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรให้ถูกต้องคะ หากหลวงพี่จะชี้แนะแนวทางที่ถูกต้อง กราบขอบพระคุณหลวงพี่ล่วงหน้าคะ ซึ่งดิฉันได้รับคำสอนของครูบาอาจารย์ให้เชื่อในพระพุทธเจ้า แต่ไม่มีวิธีปฎิบัติสมาธิที่ถูกต้อง