เรื่องเด่น อยากแชร์ผี ภาคสอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย design8743, 13 กุมภาพันธ์ 2015.

1. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวอ้อนกลับมาแล้ว ดีใจจัง ผ่านเรื่องแย่ๆไปแล้ว ขอให้เจอแต่เรื่องราวดีๆนะจ้ะ

2. design8743

design8743 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะคุณซี ^ ^ ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้อ้อนตลอดเลย ^ ^ กว่าจะผ่านมาได้ 555 ในที่สุดก้อมีเรื่องดีๆเข้ามาแล้ว ดีใจฝุดๆเย้ๆ ขอบคุณนะค๊า

3. design8743

เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า

เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน

เจ้ามามือเปล่า เจ้าจะ เอาอะไร

เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่

มีเพียงแต่ ต้นทุน บุญกุศล

ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน

แม้ร่างตน เขาก็เอา ไปเผาไฟ

.........

ข้อคิดดีๆที่แม่ชีนิดเล่าให้ฟังว่า สมเด็จโต มาบอกท่าน

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ แม่นิด

4. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

จำกันได้ด้วยอิอิ ดีใจ ไม่ค่อยได้เข้ามานานเลย แถมจำพาสเวิรดของยูสเซอรเดิมไม่ได้ เข้ามานั่งอ่านจริงจังตอนอ้อนมานี่ มาเล่าเรื่อยๆนะจะมารออ่าน จุ้บๆ

5. design8743

มะลืมหรอกจ้าคุณซี อิอิ ขอบคุณน๊า สำหรับกำลังใจดีๆนะคะ ตอนนี้ชิวๆแระ ทุกข์ไปก้อไม่ได้อะไรขึ้นมาเนาะ ลัลล๊าดีกว่า 555

ฝันดีน๊าคุณซี ^_____^

6. นกฮูกน้อย

นกฮูกน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายค้า กลับมาจากไปปฏิบัติธรรมที่วัดมเหยงค์มาแล้ว

เอาบุญมาฝากทุกๆคนเลยค่ะ กรรมได้ที่ข้าพเจ้าทำไว้ดีแล้ว ขอให้ท่านทั้งหลายรับผลบุญ

นั้นเหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับ สาธุ

ปล. ไปคราวนี้สุขสบาย หลับสบายไม่มีเสียงประหลาด หรือเหตุการระทึกขวัญเลย

ว่าแต่อ้อไปบวชที่วัดในหาดใหญ่รึเปล่าคะ

7. a little angel

a little angel เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    มาดันกระทู้น้องอ้อน น้องอ้อนกลับมาเล่าเรื่องต่อได้แล้วค่ะ หายไปไหนหนอ(f)

8. design8743

อนุโมทนาสาธุกับคุณฮูกน้อยนะคะ ขอโทดที่ตอบช้านะคะ อ้อนบวชที่กรุงเทพค่า ^ ^ แต่เป็นวัดป่าน่ะค่ะ

9. design8743

ขอบคุณนะคะพี่สาวคนสวย ขอโทดที่มาตอบช้านะคะ คืออ้อนหายไปทำงานมาน่ะค่ะ ไว้ว่างจะมาเล่านะคะ ^ ^

10. design8743

วันนี้มีเรื่องมาเล่าต่อค่ะ มาฟังกันเลยจ้า...^ ^

เรื่อง เดินจงกรมหนที่สอง

หลังจากที่ภาระกิจ การเดินจงกรมรอบแรก

ผ่านไปได้ด้วยดี (- -") แม่ชีทีก้อไม่ยอมลดละความพยายาม

ที่จะ ฝึกพวกเรา ในช่วง ล่าท้าผี เอ้ยยย.. ไม่ใช่ๆ ^ ^"

เมื่อถึงเวลาที่ต้องจำวัดกัน แม่ทีก้อมาดึงผ้าห่มทุกคนออกหมด

เฉพาะ กลุ่มอ้อนเท่านั้นคือ อ้อน ไอซ์ พลอย แม่อร แม่เปิ้ล

แล้วก้อตัวแม่ทีเองนั่นล่ะ แต่อ้อนลามปาม ไปดึงพี่เปิ้ล

ออกมาจากอีกกลุ่มด้วย 555 คือชอบแกล้งพี่เปิ้ล

แกตลกดีน่ะ สรุปตอนนั้นเป็นเวลาสามทุ่มแล้ว

พระ แม่ชี และชีพราหมณ์อื่นๆเขาจำวัดกันหมดแล้ว

มีแต่กลุ่มอ้อน 6 คน รวมพี่เปิ้ลเป็น 7 ยังออกมาเดิน

เพ่นพ้านกันอยู่อีก -_-" โดยมีแม่ชีทีเป็นแกนนำ

ทุกคนดูหน้าตาไม่ค่อยเต็มใจนัก มีแม่ทีอยู่คนเดียวที่ยิ้มแย้ม

แก้มปริเลย เพราะสนุกที่ได้แกล้งคนอื่น 555 หลังจากนั้น

แม่ทีพาพวกเราไปทางเดินด้านหลังป่า ซึ่งมีที่เก็บกระดูกอยู่

เรียงรายรอบกำแพง ดูแล้วอุ่นใจเช่นนัก (T__T )

ตอนนั้นเป็นเวลาประมาณสามทุ่ม แต่ในวัดเงียบสงัดมาก

มีเพียงแสงจันทร์และลมพัดโชยมาพากลิ่นหญ้าสดๆที่ตัดไว้

ยังไม่ขนไปทิ้งลอยมาตามสายลม เสียงจิ้งหรีดร้องกันระงม

พวกเรายืนจับกลุ่มกันจนแม่ชีทีสั่งให้ตั้งแถวได้แล้ว

ทุกคนจำใจตั้งแถวกัน อ้อนดูแล้วในกลุ่มนี้ทีมีปัญหามากสุด

คือไอซ์กับพลอย คือสองคนนี้ ไม่รู้ว่าตัวเองควรจะยืน

ตรงไหนดีถึงจะปลอดภัย (-__-" )

หลังจากเถียงกันนานผลสรุปคือ พลอยกับไอซ์เลยมา

ขอยืนใกล้อ้อน ซึ่งแม่ทีและทุกๆคนก้อ งง ว่าทำไมต้อง

อ้อน ประกบซ้ายขวากรูเลย -__-" อ้อนก้อ งง เหมือนกัน

อ้อน เลยถามพลอยว่าทำไม ไม่ยืนใกล้แม่ชีทีละ

มายืนใกล้พี่ทำไมอ่ะ พลอยบอกว่า ยืนกะพี่อ้อนเหมือน

ไม่ใช่พี่อ้อนดี อุ่นใจบอกไม่ถูก (= o = " ) แว๊กกก..

เหมือนไม่ใช่กรู แล้วกรูเหมือนใครฟ่ะ?? 555

เริ่มกลัวตัวเองแระกรู(-_-" ) แม่ทีบอกเออ แล้วไออ้อม

เหมือนใครอ่ะ?? เอาเข้าไป ไม่ยอมจบ.. พลอยบอก

เหมือนฤาษีค่ะแม่ อ้อนได้ยินถึงกับเหวอ หืมมมม..ไรน๊าาา

นี่เป็นครั้งแรกที่อ้อนได้ยินแบบนี้ เลย งงเป็นไก่ตาแตก

กับคำพุดของพลอย พอหันไปจะถามต่อ พลอยก้อตัดบทเลย

ว่า เอาเป็นว่า พลอยรุ้สึกปลอดภัยละกัน อ้อนนึกในใจ

นี่กรูควรจะดีใจหรือเสียใจดี (-_-" )

ไม่เข้าใจกับคำพุดของพลอย อ้อนแอบนึกในใจ

หรือว่ากูหน้าแก่ขนาดน้านเลยหรอ ?? เอ...ไม่น่าจะใช่นะ

เอไอพลอยมันหมายควาย เย้ย... หมายความว่าไงฟ่ะเนี่ย

เลยถามต่อ พลอยเลยยอมเล่าให้ฟังว่า พลอยเขาเคยเห็น

ฤาษีแก่ๆในร่างอ้อน ตอนอ้อนนอนหลับ น่าจะเป็นครูบาร์

อาจารย์ที่คุ้มครองอยู่ พลอยบอกเขาส่งยิ้มอย่างใจดีให้

พลอยด้วยล่ะ แต่พลอยไม่เคยบอกพี่อ้อนไง แต่เล่าให้พี่

ไอซ์ฟังอยู่นะ อ้อนนึกในใจ ก้อเป็นอันว่าเคลียร์แบบงงๆ

ล่ะกัน (-__-" ) จากนั้นทุกคนเริ่มที่จะทำสมาธิ เพื่อจะเดิน

จงกรม แต่อ้อนว่าลักษณะพลอยกับไอซ์ เหมือนเตรียมตัวจะ

ไปออกรบมากกว่า ใส่พระกันมาคนละสามองค์ อ้อนเลยแซว

ว่า ไม่นิมนต์มากันทั้งวัดเลยล่ะพลอย (-_-" )

พลอยบอกว่า เกรงใจน่ะพี่อ้อน อ้อนนึกในใจ โหนี่ขนาดมรึง

เกรงใจนะ มาตั้งสามองค์เต็มคอเลย 555 (-__-" )

พลอยมองหน้าอ้อน อ้อนเอามือกำพระในคอไว้แน่น

พลอยถามว่า ทำไรพี่อ้อน พลอยไม่ใช่ผีนะ อ้อนบอกป่าว

อ้อนกลัวพลอยยืมพระอ้อนไปอีกองค์

มีอยู่องค์เดียวด้วย (-_-") 555

( จริงๆที่วัดนี้ห้ามใส่สร้อยพระนะคะ แต่พวกเราแอบใส่

เพราะกลัวผีค่ะ (-_-") หุหุ )

คราวนี้ถึงเวลาที่ต้องเดินจงกรม ทุกคนฟังเสียงแม่ที

แล้วออกเดิน พุทธ โธ พุทธ โธ เดินได้สองรอบคราวนี้เริ่ม

ไปไม่พร้อมกันล่ะ สรุปแม่ทีเดินอยุ่คนเดียว แม่อรกับแม่เปิ้ล

เดินคู่กัน พี่เปิ้ลตามหลังแม่ทีมา อ้อน ไอซ์ พลอยเดินเร็วกว่า

นำหน้ามาไกลแล้ว ทิ้งห่างแม่ทีมาเยอะเลย พอเดินมาถึง

ตรงกลาง พลอยพุดขึ้นมา ว่า หยุดก่อนๆๆ... ไอซ์กับอ้อน

เลยหยุด อ้อนถามว่า มีอะไร พลอยชี้ไปข้างหน้า ห่างออก

ไปประมาณ6เมตร พลอยเริ่มพุดตะกุกตะกักว่า เห เห เห็น

แบบ พะ พะ พลอย ไหม พะ พี่ อ้อน อ้อนมองไปที่พลอยชี้

พออ้อนเห็นเริ่มหน้าเสีย หันไปหาไอซ์ แว๊กกกก กุนึกว่าผี

5555 (^ ^" ) ไอซ์ยืนหน้าซีดขาวอยุ่ข้างๆอ้อนเลย อ้อนถาม

ไอซ์เป็นอะไรมากไหม ทำไมหน้าแกซีดจัง ไอซ์พยายาม

เปล่งเสียงออกมา พูดว่า พี่อ้อนไอซ์รู้สึกไม่สบาย

ขอตัวก่อนนะ หันหลังแล้ววิ่งเร็วจี๋เลย ทิ้งให้อ้อนอยุ่กับ

พลอยสองคน อ้อนเลยหันไปมองพลอย พลอยยืนยิ้มแหยๆ

อยุ่ข้างๆเหงื่อแตกเต็ม พลอยเอามือมาจับที่มืออ้อน เย็นยัง

กะน้ำแข็งแน่ะ อ้อนก้อตกใจ พลอยถามว่า พี่อ้อนเห็นแบบ

พลอยไหม อ้อนเลยมองตรงไปที่จุดที่พลอยชี้ ผลปรากฏว่า

ยังเห็นยุ่เลย เป็นผู้ชาย ใส่ชุดชีพราหมณ์เหมือนพวกเรานี่ล่ะ

แต่ที่ไม่เหมือนคือ ผู้ชายคนนั้น ไม่มีหัว (T__T ) อ้อนหันหลัง

บอกพลอยใจเย็นๆ อย่าวิ่งนะ ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้น อย่าวิ่งเด็ด

ขาด ค่อยๆเดินกลับไปหาแม่ทีนะ สิ้นสุดเสียงอ้อน

พลอยไม่วิ่งจริงๆด้วย ^_^
    แต่ๆๆๆ

มันเดินเร็วๆแทน (- -" ) นี่ถ้าพาพลอยมันไปแข่งแชมป์เดินเร็ว

นะ คงได้เหรียญทองโอลิมปิกแน่ๆ (- -" )

ส่วนอ้อนเดินปกติ แต่ในใจมโนมยิทธิหลวงปู่ทวดไว้ข้างหลัง

แล้ว ก้อเสียวสันหลังนี่ (-_-") พอเดินไปถึงที่แม่ที แม่ทีเลย

ถามว่ามีไรอ้อน อ้อนบอกว่า ค่อยเล่าพรุ่งนี้นะแม่ หนุว่าเรา

อย่าเดินไปทางนั้นเลย ไปเดินข้างหน้าดีกว่า แม่ทีทำหน้า

สงสัย พี่เปิ้ลหันมาบอกว่า อ้อน พี่ขอกลับก่อนนะ ปวดบ่า

มากเลย รู้สึกเหมือนมีใครขี่คออ่ะ แว๊กกก..อ้อนนึก

อารายกันนี่ อ้อนเลยบอกว่าไปส่งไหม แม่อรกะแม่เปิ้ลเลย

อาสาไปส่งพี่เปิ้ลแทน (-_-" ) สงสัยแม่อรและแม่เปิ้ลคงรอ

โอกาสนี้มานาน 555ผ่านไปสามนาที แม่ทีบอกไออ้อมเอ้ย

เหลือเราสองคนอีกแล้ว อ้อนเลยบอกแม่ทีให้พาไปเดินข้าง

หน้า และยืนแผ่เมตตาให้กับภพภุมิทั้งหลายแถวนั้นกับแม่ที

เพียงสองคน เสร็จแล้วจึงเดินกลับกุฏิเพื่อจำวัดกัน.. จบแล้ว

จ้า ชอบช่วยเม้นด้วยนะคะ เด๋วไว้มาเล่าใหม่ อิอิ

11. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    เล่าเรื่องได้สนุกมากครับ

12. design8743

ขอบคุณนะค๊าที่ติดตามกะทู้อ้อน ดีจายมั่กมาก ^______^

13. design8743

เรื่อง แบบนี้ก้อมีด้วย

หลังจากเดินจงกรมหนนั้นแล้ว อ้อนก้อตัดสินใจ

ไม่ไปเดินอีกเลย (-_-") เพราะเริ่มรุ้สึกว่า เราไปท้าทายคุณผี

เขาเปล่าว่ะเนี่ย รุ้สึกถึงพลังงานบางอย่างที่มองไม่เห็น

( ข้ออ้างนั่นเอง ที่จริงกลัวเจอผีหัวขาดท่านนั้นอีก 555 -_-" )

หลังจากวันนั้น ไอซ์ พลอย และพี่เปิ้ล เริ่มจะสติแตกกัน

อ้อนเลยคอยช่วยปลอบ ( หรือเรียกว่าซ้ำเติมจะดีกว่า 555

อ้อนชอบไปหลอกผีพวกนั้น จนเขาพากันแค้นฝังหุ่นอ้อน

มากเลย อิอิ ^ ^" ) ผ่านไปได้สักสองวัน มีชีพราหมณ์ชุดใหม่

มาบวช มากันประมาณ5คน บางคนมาบวชแก้บน

บางคนก้อแก้ล่าง เอ้ย ไม่ใช่ (^ ^" ) เอิ่มมม sorryๆ ....

ที่พากันมาบวช มีวัยรุ่นสองคน วัยกลางคนสามคน

อ้อนก้อทักทายกันตามประสาเพื่อนพี่น้องชีทั่วไป

ผ่านไปวันที่สองชีพราหมณ์ที่มาบวชใหม่ ก้อเข้ามาชวนอ้อน

และเพื่อนๆไปช่วยกันแยกสังฆทาน เพราะหลวงพ่อ

ท่านจะเอาไปแจกให้ผู้ต้องขังหญิงที่เรือนจำ พอทำงานเสร็จ

พวกเราก้อกลับมาที่พักที่กุฏีชีกัน เพื่อเตรียมตัวทำธุระ

ส่วนตัวให้เรียบร้อย ก่อนจะขึ้นศาลาทำวัตรเย็นกัน

อ้อนก้อไปจัดที่นอนให้เป็นระเบียบ จู่ๆ อ้อนก้อรุ้สึกได้

ว่ามีใครกำลังจ้องมองเราอยู่ เลยมองหาสายตาที่จ้องมองเรา

ปรากฏว่า จริงอย่างที่คิด พี่ชีพราหมณ์อ้วนๆคนหนึ่ง

กำลังจ้องอ้อนอยู่ ตาขวางๆแล้วตัวสั่นๆ อ้อนก้อ งงๆ

ว่าทำไมเขาจ้องอ้อนแบบนั้น เลยหันไปหาไอซ์

ไอซ์บอก คิดมากป่าวพี่อ้อ อ้อนบอกไม่เชื่อแกหันไปดูดิ

ไอซ์ซึ่งกำลังหันหลังนั่งเล่นมือถืออยุ่ เลยหันหน้าไปมอง

ตำแหน่งที่พี่ชีพราหมณ์คนนั้นนั่งอยู่ ไอซ์สะดุ้งโหยงเลย

อ้อนนี่ฮาแตกเลย 555 ภาพที่ไอซ์สะดุ้งอย่างฮาอ่ะ

ไอซ์หันมาหาอ้อนบอกว่า เออจริงว่ะพี่อ้อ

เขาจ้องพี่อ้อตาเขม็งเลย ทำไมเขาตัวสั่นๆด้วยอ่ะ

อ้อนบอกพี่ก้อไม่รุ้ดิ พี่ไปทำอะไรให้เขาไม่พอใจป่าวอ่ะ

ลองไปถามดูมั้ย พุดจบอ้อนไม่ทันฟังคำตอบไอซ์

ลุกขึ้นเดินไปหาที่พี่เขานั่งอยู่ทันที พออ้อนเดินไปใกล้ๆ

พี่เขากลับร้องไห้ ตัวสั่น แล้วสะบัดหน้าไปมา อ้อนจึง

เอามือแตะบ่าพี่เขา บอกเป็นไรไหมคะพี่ ไม่สบายหรอป่าว

จากนั้น พี่เขาสะบัดหน้า และทำหน้าเบลอๆ แล้วถามอ้อน

มาว่า มีไรหรอน้องอ้อน อ้อนบอกว่า เมื่อกี้พี่ร้องไห้นี่คะ

มีเรื่องอะไรไม่สบายใจหรือเปล่า เล่าให้อ้อนฟังได้นะ

ยินดีรับฟังค่ะ พี่เขาตอบกลับมาว่า เมื่อกี้ไม่ใช่พี่

อ้อนเลยทำหน้า งงเต๊กเลย แล้วถามพี่เขาว่า แล้วใครอ่ะค่ะ

พี่เขาบอก ไม่รุ้ อย่าถามพี่ จะมาเค้นอะไรจากพี่ล่ะ

( เพล้ง...เสียงหน้าอ้อนแตก 5555 เจ๋อไม่เข้าเรื่องเลยกุ

T__T ) อ้อนนี่เงิบเลย หน้าชาทันที แฮ่ๆ -_-"

นี่กุเสือกมากไปรึนี่ อ้อนคิดในใจ

555 อ้อนเลยเพ่นกลับหลุม เอ้ยกลับไปหาไอซ์ทันที

พอเดินไปหาไอซ์เลยเล่าให้ไอซ์ฟัง

บอก พี่เขาดูแปลกๆว่ะไอซ์ ไอซ์บอก เออช่ายพี่อ้อ

หนูเห็นพี่เขามองพี่อ้อเขม็งเลย แล้วตัวสั่นๆด้วยอ่ะ

อ้อนว่า เออพี่ก้อไม่เข้าใจว่ะ แต่ช่างมันเหอะ

เด๋วโดนหาว่าเสือกอีก 555 กลัวเลย (-_-") ...

หลังจากนั้น ก้อไปทำวัตรสวดมนต์กัน พอกลางคืน

อ้อนชวนแม่ชีที มานอนเป็นเพื่อน แม่ทีบอก ทำไมรึไออ้อม

แม่อยากนอนปักกลดข้างนอกน่ะ ลมเย็นดี

อ้อนเลยบอกแม่ทีอ่ะ มานอนเป็นเพื่อนหนุหน่อยวันเดียวนะๆ

หนุกลัวผี (* _-" ) แม่ทีจึงยอมมา คืนนั้นอ้อนนอนไม่หลับ

พลิกตัวไปมา ไอซ์นี่หลับเป็นตาย

พออ้อนจะหันไปหาแม่ทีอีกที

เอ้ยยยยยยย...พระเจ้า.... แม่ทีหาย หายไปไหนเนี่ย

เลยลุกขึ้นมานั่ง พอนั่งแล้ว อ้อนตกใจกับภาพเบื้องหน้า

ที่เห็น เป็นภาพที่สยดสยองที่สุดในชีวิตอ้อนเลย

อ้ากกกกกกกก ...............

ว๊ากกกกกกกก..........

(-_-") แม่ทีไปนอนอยู่ปลายเท้าอ้อน 555

อ้อนนึกในใจ โหแม่ที ตะกี้ยังนอนอยุ่ข้างๆอ้อนดีๆอยุ่เลย

ดิ้นไปนอนอยุ่ปลายเท้าอ้อนสะแร้ว อ้อนพอจะรุ้เหตุผล

ที่แท้จริงแล้ว ว่าทำไมแม่ทีถึงไม่นอนในกุฏิชี

เพราะชีนอนดิ้นนี่เอง 5555 (-_-" ) อ้อนนึกในใจ

กรุจะบาปไหมเนี่ย เพราะปลายเท้าอ้อนชี้ไปอยุ่ตรงตำแหน่ง

ที่หัวแม่ชีนอนอ่ะ อ้อนเลยรีบหดเท้าเข้ามาแทบไม่ทัน

จะปลุกแม่ชีทีก้อไม่กล้า เกรงใจ เห็นท่านนอนกรนอยู่ (-_-" )

อ้อนเลยต้องนอนทะแยงซ้าย หันเท้าไปที่ตัวไอซ์แทน

คงบาปน้อยกว่า 555 (-_- ")

อ้อนต้องนอนท่าพิสดารแบบนั้นจนถึงเช้าเลย

เพราะกลัวว่าเท้าอ้อนจะชี้ไปทางแม่ชีที

เลยตื่นมาปวดหลังจนได้เลย

(-_-" ) พอตอนเช้า เดินไปพลางจับหลังไปพลาง

ทำหน้าเหย๋เกไปพลาง แม่ทีเดินมาถาม

หลับสบายไหมไออ้อม เป็นอะไรเนี่ย

( -_-" อ้อนนึกในใจ แม่น่าจะถามตัวเองมากกว่าไหม

นอนกรนสะขนาดนั้น แถมยังดิ้นอีกต่างหาก 555 )

อ้อนเรยตอบว่าปวดหลังค่ะแม่ นอนผิดท่าน่ะ

แม่ทีพุดต่อ เอ้าทำไมไม่นอนให้ถูกท่าล่ะ

(อ้อนนึกในใจ เอิ่มมมม... แล้วใครล่ะ ที่เป็นสาเหตุให้อ้อน

ต้องนอนผิดท่า หึ???) จากนั้นแม่ทีก้อบอกว่า เออไออ้อม

เด๋วตอนฉันท์เช้าเสร็จแล้ว แกพาลุกสมุนแกไปที่กุฏิพระ

ใกล้ศาลาสวดมนต์ด้วยนะ

อ้อนเลยถามไปไมอ่ะแม่ มีไรหรอ แม่ทีเลยบอก

ไปกราบหลวงตา ลูกศิษย์หลวงปู่มั่น หลวงปู่มั่นบวชให้ท่าน

สมัยท่านยังเป็นเณรอยุ่เลยนะ ตอนนี้ท่านอายุ 99ปีแล้ว

ท่านเดินธุดงส์ผ่านมาพักที่วัดเรา แม่เลยให้พวกแกไปกราบ

ท่าน เป็นกรณีพิเศษ ห้ามบอกใครนะ เดี๋ยวแห่กันมา

เกรงใจหลวงตาท่าน ไปชวนเฉพาะลุกสมุนแกอ่ะ

แล้วแม่ชีอร แม่ชีเปิ้ลด้วย มาแค่นี้พอนะ

เดี๋ยวแม่จะไปตามแม่ชีนิดมาอีกคนนึง ไปกันแค่นี้พอ

อ้อนเลยตอบ ค่ะแม่ แล้วหลังจากฉันท์เช้าเสร็จ

อ้อนจึงไปชวนสามคนนั้นมา เพราะแม่อร กับแม่เปิ้ล

ต้องไปช่วยจัดดอกไม้หน้าพระกันเลยไม่ได้มาด้วย

พอไปถึง อ้อนก้อเห็นแม่ที ยืนละล้าละหลังอยุ่ห่างจากกุฏิ

ประมาณสองเมตร อ้อนเลยถามว่า ทำไมแม่ทีไม่เข้าไปละคะ

แม่ทีบอกท่านไล่ผีอยุ่ อ้อนว่า ห๊ะ อะไรนะ

พลอยไอซ์ และพี่เปิ้ลบอก เข้าไปดูกันเถอะ อยากรู้อ่ะ

แม่ทีส่งเสียงห้าม ไม่ได้ อย่าเข้าไป

เดี๋ยวหลวงตาไม่มีสมาธิ อ้อนเลยถามแม่ชีทีว่า

ผีที่ไหนหรอ แม่ทีบอก ผีเข้าชีพราหมณ์คนนึง พออ้อนได้ยิน

ถึงกับเหว๋อเลย ถามแม่ที แม่คะ ชุดขาวเนี่ย

ผีเข้าได้ด้วยหรอ?? แม่ทีบอก เอ้าทำไมจะเข้าไม่ได้ล่ะ

ไม่มีป้ายห้อยคอไว้นี่ว่าห้ามเข้า (-_-" )

อ้อนบอกแม่ทีคะ จะเอาฮาไปถึงไหนนนนน ???

แม่ทีหัวเราะบอก เข้าได้สิ ขึ้นอยุ่กะหลายปัจจัย

อันนี้แม่ไม่รุ้ แม่ไม่ใช่ผี อ้อนเลยตอบ ขอบพระคุณค่ะแม่

เอิ่มมมม(- -" ) อ้อนก้อเลยคิดว่า เอ.... ผีเข้าผุ้ถือศีลได้

ด้วยหรอ พึ่งจะรุ้นะเนี่ย แปลกจัง...พอรอสักพัก

เห็นมี ชีพราหมณ์เดินออกมาเหมือนไม่มีแรง

อ้อนจำเค้าได้ทันที

พี่ผุ้หญิงคนที่มองอ้อนตาเขม็งแล้วตัวสั่นๆ คนนั้นนั่นเอง

อ้อนเดินไปหาพี่เขา แล้วถามว่าพี่ไม่เป็นไรนะ

พี่เขาตอบกลับมาว่า อืมมม.. หลวงตาบอกว่า วิญญานกุมาร

แอบแฝงใช้ร่างพี่เพื่อทำบุญ เขาต้องการผลบุญ

แต่พี่ทำให้เขาไม่ถึงไง

หลวงตาจึงไล่เขาออกไปให้แล้วล่ะ จากนั้น เพื่อนพี่เค้า

ที่ประคองพี่เค้ามา ก้อเล่าให้อ้อนฟังต่อว่า ตอนแรกฉันท์ข้าว

เช้าอยุ่ดีๆ พี่เค้าก้อตาขวางใส่หลวงตา หลวงตาจึงกวักมือ

เรียกพี่เค้าให้เข้าไป พี่เค้าส่ายหน้าและมองหลวงตา ตาขวาง

แล้วตัวสั่นๆ หลวงตาจึงลุกขึ้นมา บอกให้พยุงพี่เค้า

ไปหาที่กุฏิ หลวงตาก้อคุยเจรจากับผี แล้ว ผีก้อร้องไห้

หลวงตาบอกให้ออกไปจากร่างพี่เค้า เขาไม่ยอมออก

หลวงตาเลยเอาน้ำมนต์ไล่ไป พอผีออก หลวงตาบอก

ให้พี่เค้าปฏิบัติตัวให้เคร่งในศีล แล้วอุทิศบุญให้เด็กคนนั้นด้วย

พอเล่าจบแล้ว เพื่อนพี่เค้าเลยพยุงพี่เค้ากลับกุฏิไป อ้อนกับ

เพื่อนๆ และแม่ชีทีก้อเข้าไปกราบหลวงตากัน จบค่ะ

ไว้ค่อยมาเล่าต่อนะ ชอบก้อเม้นให้กำลังใจกันด้วยนะคะ

จะได้มาเล่าอีกเนาะ..รักคนเม้นค่า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2015
  14. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    ฮัลโล ฮัลโล ฮัลโล ฮัลโลสามโหล คริ คริ เป็นยังไงบ้างอะน้องอ้อน สบายดีน๊า^^
    มีเรื่องผีแบบขำๆสไตล์มาเล่าให้ได้อ่านกันอีกแล้ว ดีจังเลย
    ติดตามอ่านตอนต่อไปจ้า จุ๊ฟๆๆ

15. design8743

ขอบคุณค่าพี่สาวสุดสวย สบายดีกั๊ปป๋ม
    อ้อนไม่ทุกข์อีกแล้วจ้า
    และคิดถึงพี่สาวมากด้วยน๊าคะ
    รักพี่สาวมากมาย จุ๊ฟๆ ^_______^

16. Mali Loi

Mali Loi เป็นที่รู้จักกันดี

สำนวนอ่านสนุก ขำๆดีค่ะ จะติดตามอ่านตลอดไปจ้าหนูอ้อน ป้าชอบมากๆค่ะ

17. design8743

ขอบคุณมากเลยนะคะป้า ^_______^
    ดีใจมากมาย

ไอ เลิฟ ยู น๊า จุ๊ฟๆ

18. narata 12

narata 12 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไป ขำไป เราว่าคุณไปเขียนหนังสือขาย เอาเรื่องบ้านๆนี่แหละรวบรวมเป็นเล่มขาย น่าจะรุ่งนะ ทำวิกฤตให้เป็นโอกาส ขนาดมนุษย์ต่างดาวอ่านยังขำเลย อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2015
  19. design8743

5555 ชมแบบนี้ อ้อนเขิ้ลเลยอ่ะ
    ขอบคุณมากๆนะค๊า ^______^ ปลื้มเบยยยยย

20. Snooty

Snooty เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    มาปั่นกระทู้น้องแบ็ตจ้า อย่าลืมแฟนๆเน้อ