อยู่ระหว่างการตรวจสอบ "พระเลียนแบบ" จากทีมงานเว็บพลังจิต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ดาวล้อมเพชร, 23 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นเจ้าของกระทู้มาดูแล้ว รบกวนตอบคำถาม 4 ข้อ คือ

1. วัตถุมงคลของหลวงพ่อที่ท่านนำมาบูชานั้น มาจากกี่แหล่ง และแหล่งที่มาของวัตถุมงคลนั้น น่าเชื่อถือหรือไม่เพียงใด

2. ท่านมีความสามารถในการดูวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีเอง หรือท่านให้ผู้อื่นช่วยดูให้ว่า อันไหนจริง อันไหนเลียนแบบ

3. ท่านมั่นใจเพียงใดว่า วัตถุมงคลของหลวงพ่อที่นำมาให้บูชานั้นเป็นของแท้ 100% เพราะเห็นท่านรับประกันพระแท้ทุกองค์

4. ท่านมีประวัติการลบโพสต์ในกระทู้นี้ค่อนข้างมาก เหตุใดจึงมีการลบโพสต์มากขนาดนั้น

ปล.การสอบถามนี้ ไม่ใช่การบอกว่าท่านมีเจตนาไม่ดีแต่ประการใด เพียงแต่เป็นการตรวจสอบตามที่มีบุคคลแจ้งมา ซึ่งเราก็เปิดโอกาสให้ท่านชี้แจง เพื่อตวามบริสุทธิ์ใจ และขออภัยหากทำให้ท่านไม่ได้รับความสะดวกเป็นการชั่วคราว

2. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    พรุ่งนี้เย็นจะเข้ามาดูคำตอบ และขอให้ท่านปฏิบัติตามการร้องขอจากเว็บในการตรวจสอบด้วย หากทำการตรวจสอบเสร็จเรียบร้อยแล้ว ทางเว็บจะลบโพสต์เหล่านี้ออก

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

3. ดาวล้อมเพชร

ดาวล้อมเพชร สมาชิกใหม่

ตามรายการที่ผู้ตรวจสอบระบุว่า ในกระทู้มีพระบางรายการเลียนแบบ รายการไหนที่ผู้บูชาไปแล้วบอกว่าพระไม่แท้นั้น ส่วนผมรับประกันพระแท้ทุกองค์ ไม่แท้ยินดีแก้ไขคืนเงินให้เต็ม และถ้าหากผิดพลาดรายการไหนผมต้องขออภัยท่านสมาชิกด้วยนะครับ ยินดีแก้ไขให้นะครับด้วยความบริสุทธิใจ
    ท่านสมาชิกที่ได้บูชาพระในกระทู้ไปแล้วนั้น รายการไหนที่ท่านคิดว่าไม่แท้กรุณาแจ้งให้รับทราบด้วยนะครับ พร้อมแก้ไขให้ท่านทุกรายการ ขอบคุณครับ

4. ดาวล้อมเพชร

ต้องตอบกันแบบตรงๆนะครับว่า ส่วนใหญ่พระเครื่องที่ลงในกระทู้เป็นพระที่ผมสะสมมานาน และบางรายการได้แบ่งบูชาจากลูกศิษย์หลวงพ่อ ที่มีพระเครื่องเยอะหลายรายการ ด้วยเจตนาความบริสุทธิใจ

hello6หากผิดพลาดยินดีแก้ไขให้ครับ

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พี่เขาไม่อยู่แล้วครับ พรุ่งนี้เย็นๆเขาคงเข้ามาอีกที
    ยังไงคุณตอบคำถาม 4 ข้อของพี่เขาก่อนดีกว่าครับ

เรื่องการนำพระมาให้บูชา ถ้าไม่ชัวร์เรื่องแหล่งที่มาต้องระวังนะครับ
    พลาดพลั้งไปไม่คุ้มเลยครับ จะลงอบายภูมิโดยไม่ตั้งใจ
    เพราะของปลอมก็เริ่มมีออกมาแล้วบางส่วนครับ

ผมเห็นข้อมูลบางส่วนของพี่ที่เขาชำนาญในการดูพระหลวงพ่อแล้วครับ
    เอาเป็นว่า คนที่รู้ดีที่สุดตอนนี้ คือ เจ้าของกระทู้ครับว่า พระที่นำมาให้บูชานั้น
    เอามาจากไหนครับ

ส่วนการตรวจสอบนั้น ผมว่าขอให้มั่นใจว่า เที่ยงธรรมครับ เพราะพี่เขาส่งให้ผู้เชี่ยวชาญ 4 คนช่วยดูให้ครับ
    แต่ช่วงนี้หลายคนอาจจะเดินทางไปทำบุญต่างจังหวัด ดังนั้นอดใจรอนิดนึงครับ

โมทนาครับ

6. ดาวล้อมเพชร

รับทราบครับ

7. ดาวล้อมเพชร

(ตอบ)ผมบริสุทธิใจในการลงกระทู้พระเครื่อง (พร้อมรับฟังคำแนะนำครับ) หากมีข้อผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกเว็ปพลังจิตด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. ดาวล้อมเพชร

พระกลีบบัวรูปเหมือนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สร้างปี๒๕๒๗
    องค์นี้มีพระบรมสารีริกธาตุเสด็จ
    โชว์พระ (smile)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99.9 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      45
  9. ดาวล้อมเพชร

พระรูปเหมือนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (รุ่น๑ ฐานบัว)สร้างปี๒๕๒๕
    องค์นี้มีพระบรมสารีริกธาตุเสด็จ ในองค์หลวงพ่อตามซอกของฐานบัว

ขนาดไฟล์:
      132.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      156.6 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      135.2 KB
      เปิดดู:
      60
  10. ดาวล้อมเพชร

พระรูปหล่อลอยองค์พระราชพรหมยาน(เนื้อเงิน)สร้างปี๒๕๓๓

ขนาดไฟล์:
      102.6 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      95.3 KB
      เปิดดู:
      40
  11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันครับ คงต้องรอพี่ที่ดูแลเขามาดำเนินการต่อครับ

ผมก็พยายามช่วยคุณเต็มที่แล้วครับ แต่ผมจะไม่แทรกกรรมของใครนะครับ

การที่คุณไม่มีความรู้มากพอที่จะดูว่าพระของจริงหรือของปลอม และไปประกาศการันตีพระว่าของแท้ โดยอ้างว่า ยินดีคืนเงินถ้าเป็นของปลอมนั้น ผมคิดว่าเป็นการผลักภาระให้คนที่บูชานะครับ เพราะตัวคุณเองก็คงจะดูพระหลวงพ่อไม่เป็น และบูชามาจากหลายแหล่ง เนื่องจากของที่คุณให้บูชานั้น มีทั้งของหลวงพ่อและของเลียนแบบปะปนกัน

คุณก็จะพิจารณาเอาเองนะครับว่า ปัญหานี้คุณจะแก้ไขอย่างไรและจะรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างไรครับ

ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะ PM หาทุกคนที่บูชาพระจากผมไป และบอกทุกๆคนว่า พระที่ให้บูชาไปนั้น คุณเองก็ไม่ได้รู้ว่าจริงหรือปลอม รวมทั้งบอกคนอื่นว่า ทางเว็บตรวจสอบแล้ว พบว่า มีของปลอมปนอยู่พอสมควร ดังนั้นหากคนที่บูชาไปนั้น ไม่มั่นใจในพระที่ตนเองบูชาไป ก็ยินดีคืนเงินทั้งหมดให้เขา

นอกจากนั้น คุณก็ควรเลิกนำพระมาให้บูชาครับ เพราะปัญหาเดิมๆก็จะย้อนมาอีก

ก็ลองพิจารณาดูนะครับ ตัวคุณเองรู้ดีที่สุดครับว่า ควรจะทำอย่างไรครับ ผมแค่เสนอทางออกให้เฉยๆ

โมทนาครับ

12. Komodo

145
    ตัวอย่างของพระเลียนแบบครับ

องค์ที่1 พระคำข้าวรุ่นปืนแตก

ความเห็นที่ 1 จากคนที่ชำนาญในการดูพระหลวงพ่อ

องค์นี้ค่อนข้างมั่นใจ99.99%ว่าเป็นของเลียนแบบครับ ด้านหน้าใต้เข่าขวาหลวงพ่อตรงขอบพัดยสไม่เรียบมีจุดนูนเล็กๆ ของแท้ไม่มีครับ และด้านหลังรูปยันต์ใหญ่กว่าของแท้ คำว่า"หลวง" มีจุดบุ๋มเหนือระหว่างตัว"ห"และตัว"ล" ของแท้ไม่มีครับ อยู่Postที่#1263 หน้าที่64
    อ้างอิง:

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pig_Never_Die [​IMG]
    ขอจองครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

[​IMG] [​IMG]
    เทียบกับองค์แท้ด้านล่างครับ

ความเห็นที่ 2 จากคนที่ชำนาญในการดูพระหลวงพ่อ

พระคำข้าวรูปเหมือนหลวงพ่อรุ่นปืนแตก...ถ้าดูจากภาพจะมีจุดต้องสงสัยหลายจุด ปลอมพิมพ์นี้จะมีจุดด้านหลังตัวหนังสือ และหนังสือขยายกว้างเกือบชนขอบ ยันต์เกราะเพชรไม่คมชัดเท่าที่ควร ไม่ดีครับ แจ้งเตือนทางPm ทางผู้ให้บูชา และคืนเงินทางผู้เช่าได้ครับ

นี่เป็นตัวอย่างที่ผู้เชี่ยวชาญ 2 ท่านยืนยันตรงกันครับ และยังมีอีกหลายองค์ที่ผมรอการยืนยันจากผู้เชี่ยวชาญที่ยืนยันว่าเลียนแบบตรงกันมากกว่า 1 ท่านครับ​

โมทนาครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2009
  13. Komodo

145
    น่าจะเป็นอันนี้ที่มีปัญหา

14. saksiam

saksiam เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ขอรบกวนทีมงานผู้ตรวจสอบโพสภาพวัตถุมงคลที่เห็นว่าไม่แท้ด้วยครับ ผู้ที่เช่าบูชาไปแล้วจะได้ตรวจสอบได้ครับ คนที่ได้ของแท้จะได้สบายใจครับ ขอบคุณครับ

15. saksiam

saksiam เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    องค์ด้านล่างที่มีตำหนิผมบูชาไปเอง สรุปว่าแท้ใช่ไหมครับ

16. แดงไบเล่

แดงไบเล่ สมาชิก

ผมขอให้กำลังใจคุณดาวล้อมเพชร นะครับ ส่วนหนึ่งผมก็เคยบูชาพระจากกระทู้คุณและได้ รับพระแท้ๆ ไม่เป็นไรครับคนเราผิดพลาดกันได้ การรับผิดชอบเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ คุณทำดีมาโดยตลอด ขอให้กำลังใจครับ

17. Pig_Never_Die

Pig_Never_Die เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้ผมโดนไปเต็มๆครับ พึ่งใช้บริการเป็นครั้งแรกแท้ๆ เดี๋ยวผมจะส่งพระทั้งหมดที่ผมเช่าคืนนะครับ ตาม PM ที่ผมส่งไปให้นะครับ คุณดาวล้อมเพชร

18. ดาวล้อมเพชร

<CENTER>Re: สวัสดีครับคุณPig_Never_Die

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดาวล้อมเพชร
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pig_Never_Die
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดาวล้อมเพชร
    [​IMG] [​IMG]
    พระคำข้าวรุ่นปืนแตก
    หลังยันต์เกราะเพชร

สวัสดีครับคุณPig_Never_Die
    ตามรายการที่ท่านจองพระคำข้าวรุ่นปืนแตก 1 องค์ รายการนี้ผมต้องขอแก้ไขให้ใหม่นะครับ
    เพราะว่าได้มีเพื่อนสมาชิกเวปพลังจิตเข้ามาแนะนำแจ้งให้ทราบว่า พระชุดนี้ไม่เข้าพิมพ์ ถ้ายังไงส่งพระกลับมาให้ผม แล้วผมจะโอนเงินคืนให้ ต้องขออภัยด้วยนะครับ
    เพื่อความสบายใจนะครับ ผมขอคืนพระทั้งสองรายการที่เช่าบูชาจากคุณดาวล้อมเพชรได้ไหมครับ (ชุดที่1 รุ่นปืนแตก, ชุดที่ 2 พระคำข้าวปิดทอง 3 องค์) เดี๋ยวผมจะส่งพระคืนไปให้ทั้งหมดครับ
    ยินดีแก้ไขให้ครับ เพื่อความสบายใจ และอยากให้คุณออกมาโพสว่ารายการไหน ขอแก้ไขเพื่อ ความสบายใจด้วยกันทั้งสองคนครับ ขอความร่วมมือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ดวงมหายันต์เกราะเพชร พระเครื่องหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดจันทาราม (ท่าซุง) แบ่งให้บูชาราคาพิเศษ มีพระเครื่องให้สมาชิกบูชากันทุกวัน รับประกันพระแท้ทุกองค์

สองรายการตามนี้นะครับ

เพื่อความโปร่งใสและความบริสุทธิใจผมได้แจ้งให้ท่านทราบแล้วนะครับ และผมยินดีแก้ไขตามเงื่อนไขการรับประกันพระเครื่องตามรายการนี้ทุกประการ และขออภัยคุณPig_Never_Die
    กับความผิดพลาดในครั้งนี้ ต่อไปผมต้องระวังให้มากกว่านี้ การผิดพลาดครั้งนี้เป็นบทเรียน สำหรับผมบริสุทธิใจ ในการนำพระเครื่องมาให้ท่านสมาชิกได้บูชา ต่อไปผมต้องระวังให้มากกว่านี้ ผมรู้สึกเสียใจเป็นอย่างยิ่ง ถึงยังไงเราก็เป็นลูกพ่อเดียวกันคือ หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ

19. supiti ^_^

supiti ^_^ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเห็นใจและเป็นกำลังใจให้คุณตุลาแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดไปแล้ว ...

และขอขอบคุณคณะตรวจสอบที่สละเวลามาทำงานเพื่อประโยชน์ของทุกฝ่ายครับ ... (ศุปีติ)^_^

20. freedomk

freedomk เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    เรียนพี่ดาวล้อมเพชร ผมได้โอนเงินค่าบูชาเหรียญมงกุฎเพชร 5 องค์
    เรียบร้อยแล้วครับ 2050 บาท

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=textPriBld> วัน/เวลาการทำรายการ 05-07-52 19:30</TD></TR><TR><TD class=bgPriMd bgColor=#5d8ab4>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD colSpan=2></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>บัญชีผู้โอน </TD><TD class=cnt_02>KTBA 187****</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01></TD><TD class=cnt_02> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width=255>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD class=cnt_02 width=431>SCBA*ดาวล้อมเพชร*002-2-71851-6</TD></TR><TR><TD class=cnt_01>ชื่อบัญชี </TD><TD class=cnt_02>TULA CHANNO</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>จำนวนเงิน </TD><TD class=cnt_02>2,050.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="24%">ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=cnt_02 width="76%">25.00 บาท (เก็บ ณ วันเกิดรายการ) </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 height=22>รวมจำนวนเงิน</TD><TD class=cnt_02>2,075.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="34%" height=22>ประเภทการโอนเงิน</TD><TD class=cnt_02 width="66%">ทันที </TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่อยู่ที่จัดส่ง

นาย ยงยุทธ โกยโภไคสวรรค์

52/89 หมู่บ้านภูเก็ตวิลล่า 2
    ถนนเจ้าฟ้า ตำบลวิชิต อำเภอเมือง
    จังหวัดภูเก็ต 83000

ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้