อย่านำหมาแมวไปปล่อยวัดเพราะมันได้บาปมากกว่าได้บุญ!

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Norlnorrakuln, 5 มิถุนายน 2014.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    คนเราทุกวันนี้มักง่ายพอสัตว์เลี้ยงของตนออกลูกออกหลานก็ไม่มีปัญญาเลี้ยง โยนภาระไปให้วัดให้พระท่านเลี้ยงดู โดยไม่ถามความเห็นของท่านเลยสักคำ

หมาแมวบางตัวยังเล็กๆอยู่เลยมันก็ตายทิ้งเท่านั้นเอง มีบ่อยครั้งที่โดนรถเหยียบรถทับ พอพวกมันโตขึ้นก็เหาก็กัดกันวุ่นวายไปหมดแถมขี้เหยี่ยวเรี่ยราดเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ของเชื้อโรค มองแล้วไม่เป็นบรรยากาศแห่งบุญเอาเสียเลย ใครไปใครมาต้องคอยระวังหลบหลีกกับระเบิดกันให้วุ่น มิหนำซ้ำเคราะห์หามยามร้ายถูกมันกัดแล้วเป็นโรคภัยไข้เจ็บขึ้นมาอีก ฯลฯ

ท่านคงพอมองเห็นภาพแล้ว เมื่อก่อนสมัยที่ข้าพเจ้ายังเป็นเด็กก็เคยนำลูกแมวไปปล่อยสองสามตัว ปรากฎว่ามันโดนรถเหยียบตายเป็นที่น่าสลดหดหู่ใจยิ่งนัก จึงอยากเตือนท่านเพื่อนสมาชิกและผู้เข้ามาอ่านทุกท่านนะครับว่า ท่านควรพิจารณาให้ดีๆหากท่านเป็นผู้มีสัตว์เลี้ยงไว้ในครอบครองควรดูแลเอาใจใส่และคอยคุมกำเนิดพวกมันมิให้แพร่ขยายประชากรจนเป็นภาระของวัดวาอาราม.

2. VAKILLOS

VAKILLOS เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ตอมผมบวชอยู่ มีคนเอาลูกเเมวมาปล่อย ผมก็เอามาเลี้ยงในกูฏิ บอกมันว่าถ้ามาขี้เยี่ยวเลอะเทอะ จะไม้ให้อยู่ อยู่กันมา 3 วัน มันก็ไม่ขี่ไม่เยี่ยวครับ วันที่ 4 ถูก พระองค์หนึ่งทำร้าย เพียงเพระาท่านไม่ชอบสัตว์ จนอวัยวะภายในเสียทั้งหมด ผมป้อนข้าวป้อนน้ำอยู่ 7 วัน มันก็ตาย เเต่ในระหว่าง7 วันนั้น เวลามันจะนอน มันจะร้อง ผมต้องเอามืออิงหัวมัน ให้มันพิงเเล้วมันถึงจะเงียบเเล้วก็หลับ T^T

3. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    จริงด้วยครับ ผมเพิ่งขับรถทับลูกหมาตายไป ตอนกลับจากถวายเพลพระที่วัด เสียใจมาก

4. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ตอนว๊อนอยากเลี้ยงก็ไปเอามาเลี้ยว พอหมดอยาก ก็เอาไปทิ้ง นี่แหละคนทั่วไป แต่มันบาปทั้งนั้น การละเลยต่อสัตว์เลี้ยงอย่างนี้ เอาไปปล่อยไม่มีบุญเลย ยิ่งไปปล่อยวัดยิ่งเพิ่มภาระให้พระ บาปกรรมระยำโคตรเลยเชียว บุคคลเหล่านี้ไม้พ้นไปเป็นหมาในชาติต่อๆไป ชดใช้กรรมแหงมๆ

5. panda-satanan

panda-satanan Active Member

28 กันยายน 2013
    น้องหมาเค้ารักเจ้าของค่ะ ถึงเจ้าของจะไม่รักมันแล้ว เค้ามีหัวใจค่ะ ....นึกถึงครอบครัวตัวเอง สมัยยังอยู่ชั้นประถม ตอนนั้นที่บ้านมีปัญหาทางเศรษฐกิจ ...จำเป็นต้องย้ายออกจากบ้านที่ตัวเองเป็นเจ้าของอยู่...ไปอยู่ห้องเช่า...ไม่สามารถเลี้ยงหมาต่อไปได้...พ่อแม่ดิฉันหลอกให้ดิฉันไปซื้อขนมข้างนอก...พอกลับบ้านมา..น้องหมาที่เคยเล่นด้วยมาแปดเก้าปี ( เกิดปีเดียวกันค่ะ ) ถูกพ่อกับแม่พาไปปล่อยที่ไหนไม่รู้...ร้องไห้ไปหลายเดือนเหมือนกันค่ะ.....ผ่านมาหลายสิบปี .. ทุกวันนี้ก็ยังไม่ลืมเค้าค่ะ ..;9k