>>>อย่าประมาทดูแคลนผู้ปฏิบัติดีในสายอื่นที่ไม่ตรงกับจริตตน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 18 พฤศจิกายน 2022.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ผมขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ที่นำหัวข้อมาตั้งในห้องประสบการณ์ คือในกระทู้ของเจ้าของกระทู้ได้ปิดการแสดงความเห็นไปแล้ว และผมเห็นว่าเป็นกระทู้ที่ดีมีคุณค่ามากครับ เลยอยากจะแชร์เรื่องราวเพิ่มเติมที่มีความคล้ายคลึงกับหัวข้อนี้ครับ

จากกระทู้ผมได้อ่านเรื่องราวแล้วรู้สึกดีใจมากๆครับเพราะว่าผมมีปีติ ทำให้ผมได้ระลึกถึงบุญที่ได้พาครอบครัวไปกราบและถวายปัจจัยเล็กๆน้อยๆแด่องค์หลวงปู่แย้มเมื่อประมาณปี 2550

ท่านก็ได้เมตตามอบพระเหรียญรูปเหมือนหลวงพ่อเต๋ หลังมูลนิธหลวงพ่อเต๋ โรงเรียนวัดสามง่ามปี 2538 ให้มาครบจำนวนสมาชิกในครอบครัวเลยครับ พอผมกับครอบครัวรับเหรียญเสร็จก็กราบลากลับกัน ท่านดูน่าเกรงขาม แต่แฝงด้วยความเมตตา ผมรู้สึกแบบนั้นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2022
  2. poon-pan

1
    อีกเรื่องราวนึงของผู้ชายคนนึง ได้ลงไว้ผมอ่านมาแต่จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน ผช.คนนี้ได้เล่าว่า ตัวเขานับถือพระสายวัดป่าที่ปฎิบัติเน้นด้านวิปัสสนากรรมฐาน เขาเห็นหลวงพ่อเปิ่น ที่สักยันต์อะไรต่างๆ เขาไม่ชอบใจมาก นึกตำหนิอยู่ ไม่แน่ใจว่าออกปากกล่าวล่วงเกินอะไรหรือเปล่า

พอตกกลางคืน หลวงพ่อเปิ่นมาบอกผช.คนนี้ในฝันว่า ตัวท่านเองมีดีมากกว่านั้นส่วนธรรมชั้นสูงท่านก็มี แต่ที่ท่านสักยันต์ให้ลูกศิษย์ลูกหา ก็เป็นเพราะท่านให้ความเมตตาสงเคราะห์คนที่มีนิสัยแบบนั้น อย่างน้อยก็ให้เขาเข้าวัด ดีกว่าไปเกกมะเหรกเกเรอยู่ข้างนอก

ผช.คนนี้ก็ตื่นขึ้นมาแบบ นึกไม่ถึงว่าจะฝันได้ถึงขนาดนี้ เลยต้องขอขมาท่าน และได้ข้อคิดที่เป็นกุศลธรรมเป็นอย่างมากครับ

3. Mingsitt

Mingsitt สมาชิก

พระที่ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านไม่เคยว่ากล่าวให้ร้ายใคร เพราะท่านรู้เห็นตามความเป็นจริง สิ้นสงสัยแล้ว. ชาวโลกส่วนมากยังยึดติดในเรื่องฤทธิ์เดช. ปาฏิหาริย์ต่างๆตลอดจนวัตถุมงคล. เครื่องรางรูปสัตว์ต่างๆ. หากท่านไปสอนเรื่องศีลเรื่องภาวนาฝึกกรรมฐาน จะมีสักกี่คนที่ฟัง ซึ่งกำลังใจของเขาพอใจเพียงเรื่องทานและวัตถุมงคล ซึ่งยังดีกว่าชอบใจพอใจในเรื่องความรุนแรง ยกพวกตีกันฆ่ากันเป็นไหนๆ. เชื่อว่าพระทุกรูปที่สร้างวัตถุมงคลท่านมีเจตนาช่วยให้สังคมสงบร่มเย็นน่าอยู่ กำลังจะบอกว่า หากเรายังรู้ไม่จริงก็อย่าเพิ่งด่วนสรุปแล้วไปปรามาสพระนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2022
  4. poon-pan

1

ผมเช่าบูชาพระหล่อรูปเหมือนของหลวงพ่อเปิ่น ตอนที่ตัดสินใจเช่าบูชามาก็เพราะว่าผมเห็นวัตถุเหมือนเป็นพระธาตุเสด็จมาที่องค์พระ มีหลายองค์ แต่รีบถ่ายไปหน่อยเลยเห็นชัดแค่องค์ที่อยู่ตรงคอของหลวงพ่อเปิ่นเท่านั้นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      226.3 KB
      เปิดดู:
      46
  5. poon-pan

1
    พระอาจารย์ที่ผมเคยให้ท่านช่วยดูพระเครื่องให้(ท่านเสียไปแล้วตอนปี 2558 )ท่านเคยบอกไว้ว่าถ้าพระรูปเหมือนขององค์ไหนมีพระธาตุเสด็จ ท่านแสดงให้เราเห็นถึงคุณธรรมของท่านครับ

สิ่งที่พระอาจารย์บอกมา ทำให้ผมชอบพระเครื่องที่มีพระธาตุเสด็จเป็นพิเศษน่ะครับ