อย่าเข้าใจว่าเป็นสิ่งเดียวกัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 25 เมษายน 2013.

1. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คำว่า " วิปัสสนา และ พิจารณา "

อย่าเข้าใจว่าเป็นสิ่งเดียวกัน

เพราะ ถึงแม้จะมีความหมายใกล้เคียงกัน

แต่ทำงานคนละแบบ อยู่ในคนละช่วง

" วิปัสสนา " เป็นการดูจิต ไม่ว่าจะนิ่ง หรือ นึกคิด

" พิจารณา " เป็นการคบคิดในสิ่งต่างๆให้เห็นความไม่เที่ยง

ให้เห็นความทุกข์ จนเห็นเหตุแห่งทุกข์ จึงน้อมนำมาปฎิบัติ

ในส่วนนี้ จึงจะเกิดวิปัสสนา จนถึงที่สุดแห่งทุกข์ ซึ่งแตกต่างกัน

วิปัสสนา เป็นการฝึกจิตจนนิ่งสงบดีแล้ว จิตนั้นได้ตื่นขึ้นแล้ว

หาใช่จิตที่มนุษย์สัมผัสอยู่ทุกวัน มนุษย์มีจิตที่ไหลไปตามการนึกคิด

ไม่ต่างอะไรจากการหลับฝัน เผลอเป็นไม่ได้ หลงไหลไปตามการนึกคิดทันที

การฝึกสมถะ เพื่อฝึกให้จิตนิ่งสงบ เมื่อจิตนิ่งสงบดีแล้ว จิตจะตื่นขึ้น

จึงเรียกว่า " วิปัสสนา " ไม่ใช่การพิจารณา ที่ต้องมีสติ สัมปชัญญะ ที่สมบูรณ์

ไม่ใช่นิ่งสงบลึก เพียงแต่ต้องมีสมาธิเป็นพื้นฐาน ไม่ใช่นั้นก็เผลอไปนึกคิดเรื่องอื่นไปเรื่อย

สาธุครับ

2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

.....................ฟังดู เข้าท่าดี แต่ อย่าเพิ่งไปตำหนิ การ ภาวนา ในขั้นใด....ว่าใช่ไม่ใช่ ดีไม่ดี....ศิล อินทรีย์สังวรณ์ สำคัญ ใหม สำคัญ...:cool:

3. oatthidet

ผมไม่ได้กล่าวว่าการปฎิบัติในขั้นใดครับ คุณ แพททิก

การปฎิบัติก็เหมือนการขึ้นบันได ต้องมีขึ้นที่ ๑ หรือ เริ่มต้นครับ

การปฎิบัติเริ่มต้นนั้นดีครับ หากทำได้ตลอดเวลา ไม่มีอะไรที่ดีไปกว่ากัน

ผมแค่นำมาอธิบายให้เข้าใจเท่านั้นครับ

สาธุครับ

4. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    พิจารณา
    วิปัสนา
    ภาวนา
    ท่านเจ้าของกระทู้แยกได้ไหมขอรับ

5. oatthidet

ผมได้อธิบายเรื่อง วิปัสสนา และ พิจารณาไปแล้วครับ

๑.พิจารณา คือ การคบคิดในสิ่งที่เห็นโดยทั่วไป แม้แต่ความทรงจำที่มีในตน

๒.วิปัสสนา คือ การดูจิต ที่มีการนึกคิด และ ไม่มีการนึกคิด

๓.ภาวนา คือ การเพ่งสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นคำภาวนา หรือ สิ่งของ หรือ ลมหายใจ ฯลฯ

สาธุครับ

6. oatthidet

การถามในสิ่งที่เป็นเรื่องง่ายๆ ปกติ ถามเพื่อสาเหตุใดครับ

ผมไม่เห้นว่ามันจะสับสนในส่วนไหนเลยครับ แยกออกชัดเจนดี

คุณ มะหน่อ สงสัย หรือ สับสน ตรงไหนครับ

สาธุครับ