อะไรช่วยแก้ หรือล้างซวยได้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ป๊อกเก้าสองเด้ง, 28 พฤษภาคม 2018.

1. ป๊อกเก้าสองเด้ง

ป๊อกเก้าสองเด้ง สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2018
    ท่านใดพอจะแนะนำวิธีการ หรือวัตถุใด
    ที่มีพลังด้านล้างซวยต่างๆ ความเดือดร้อนต่างๆได้

ยิ่งถ้ามีพลังที่ทำให้จิตใจดีได้ยิ่งดีครับ
    อย่างน้อยๆก็ทำให้ทราบว่าสิ่งดีๆยังคงมีอยู่กับโลกใบนี้
    มีสิ่งดีๆตอบแทนสัตว์โลกอย่างตัวผมว่า อ่อนะ ดีแล้ว
    อยากมีโมเม้นแบบนั้นบ้าง ตอนนี้ผมใจเย็นมาก เย็นแบบที่ว่า
    สงบไม่เป็น ทำอะไรก็ซวยเสมอๆ เหมือนว่าความซวย
    มันมอจอดรอรับหน้าบ้านตั้งแต่เช้า แบบนี้อ่ะชีวิตสุดๆ
    ถ้าจะร้องไห้คงจะออกมาขนาดที่ว่าแยก DNA ได้เลยชีวิต

2. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ผมขอแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวและจากคำสั่งสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ดังนี้ครับ

1) ถือศีล 8 เข้ากรรมฐานในสำนักปฏิบัติที่เชื่อถือได้ เช่น วัดอัมพวันของหลวงพ่อจรัญ หรือ
    วัดป่ากรรมฐานสายหลวงปู่มั่นวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน อย่างน้อย 15 วัน
    2) หลังจากออกจากกรรมฐานกลับมาบ้านแล้วให้สมาทานศีล 5 ทุกเช้าหลังจากตื่นนอนและ
    ใส่บาตรพระอย่างน้อย 1 รูปโดยอธิษฐานให้เป็นสังฆทาน (อธิษฐานว่าจะใส่บาตรพระหรือเณร
    รูปใดก็ได้ที่พบเห็นเป็นรูปแรก)
    3) ต้องทำกรรมฐานทุกวันอย่างน้อยวันละ 30 นาทีจะเป็นช่วงหลังตื่นนอนตอนเช้าหรือ
    ก่อนเข้านอนก็ได้ (ก่อนทำกรรมฐานต้องสมาทานศีล 5 ก่อน)
    4) สวดมนต์บท อิติปิโส, พาหุง, ชินบัญชร, ธรรมจักรฯ (ถ้าสวดได้), กรณียเมตตาสูตร
    (ถ้าสวดได้) อย่างน้อยวันละ 1 จบ และสวดคาถาเงินล้านอย่างน้อยวันละ 30 จบ ซึ่งทุกบท
    จะสวดเวลาไหนก็ได้ (ถ้าขับรถคนเดียวแนะนำให้สวดเวลาขับรถครับ)
    5) ฟังธรรมจากครูบาอาจารย์ที่เป็นพระกรรมฐานอย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง เช่น หลวงพ่อจรัญ
    วัดอัมพวัน, หลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาด, หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง เป็นต้น
    6) ปล่อยปลาเป็นอภัยทานโดยต้องไปซื้อปลาจากตลาดสดที่เขาเตรียมไว้ฆ่าเท่านั้นไปปล่อย
    เป็นประจำเท่าที่มีโอกาส
    7) ให้ความช่วยคนหรือสัตว์ที่ได้รับความเดือดร้อนหรือต้องการความช่วยเหลือเป็นประจำเท่า
    ที่มีโอกาส
    8) ถ้าเมื่อไหร่ก็ตามที่รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นบ้างแล้ว ให้หาโอกาสบวชเป็นพระในสำนักวัดกรรมฐาน
    เพื่อทำกรรมฐานภายใต้ศีล 227 ข้อ (ถ้าสมาทานธุดงควัตรได่ด้วยยิ่งดีมาก) อย่างน้อย 15 วัน
    และควรเลือกเวลาบวชให้มีโอกาสฟังการสวดปาฏิโมกข์ (ขึ้น 15 ค่ำกับแรม 15 ค่ำ) อย่างน้อย
    1 ครั้ง

ผมรับรองครับว่าถ้าทำตามที่ผมบอกอย่างเคร่งครัดผ่านไปอย่างมากไม่เกิน 3 เดือนจะรับรู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นจากวันที่เริ่มต้นแน่นอนครับ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นวิบากกกรรมไปได้
    ด้วยดีครับ

อีกเรื่องครับพ่อแม่ครูบาอาจารย์ เช่น หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน, หลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาด, หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ท่านเคยสอนไว้ว่า วิบากที่เราได้รับในปัจจุบันนี้เกิดจากกรรมชั่วที่เราเองเคยได้กระทำมาแล้วในอดีตทั้งสิ้นไม่ได้มาจากผู้อื่นเลย ดังนั้นให้เราอดทนรับผลจากวิบากนั้นๆด้วยขันติธรรมและบรรเทาวิบากนั้นด้วยการทำความดีในปัจจุบัน ในไม่ช้าเมื่อวิบากจากกรรมชั่วให้ผลหมดแล้วกุศลจากกรรมดีก็จะมาบันดาลความสุขความสบายให้เราเอง และจำไว้ว่าไม่มีใครหนีกรรมพ้นได้แม้แต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรือพระอัครสาวกก็ยังต้องรับผลแห่งวิบากกรรมนั้นจนถึงสุดท้ายแห่งสังขารหากแต่จิตใจของพระอรหันต์ขีนาสพเช่นท่านเหล่านั้นพ้นไปแล้วจากโลกธรรม ท่านเหล่านั้นมิได้เป็นทุกข์ใดๆทั้งสิ้นในขณะที่เสวยวิบากกรรมนั้นซ้ำท่านเหล่านั้นยังเมตตาสั่งสอนสาวกและศิษย์ให้ตระหนักถึงอำนาจของกรรมและโทษภัยแห่งวัฏฏสงสารโดยยกตัวของตัวท่านเองเป็นแบบอย่างและให้เราระลึกและเข้าใจเรื่องนี้ให้ถ่องแท้

3. sepultura

ขอฝากอีกเรื่องนะครับ วัตถุมงคลใดๆต่อให้ได้รับการปลุกเสกจากพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ
    ก็ตาม หากวิบากกรรมของเรายังไม่สิ้นสุดหรือหมดสิ้นพลังจากวัตถุมงคลก็ไม่สามารถช่วยเหลือ
    เราได้ครับ การปฏิบัติไตรสิกขา ทาน, ศีล, ภาวนา จะช่วยระงับให้เราไม่สร้างกรรมเพิ่มและเป็นบุญกุศลที่จะช่วยเหลือเราต่อไป เมื่อไหร่ก็ตามที่วิบากกรมหมดสิ้นบุญกุศลและพลังจากวัตถุมงคลก็จะมาช่วยเกื้อหนุนชีวิตเราครับ

4. ป๊อกเก้าสองเด้ง

พยามมาตลอดนะครับ แต่คงยังไม่ถึงที่สุดของพยายาม อาจจะครึ่งๆกลางๆ หวังในโลกนี้ สัพเพหระเยอะไปหน่อย
    เลยทำให้ชีวิตพังไม่เป็นท่าแบบนี้ จริงอย่างที่ท่านแนะนำหล่ะครับ
    ซวย ก็คือกรรม กรรมที่เคยทำ เพราะอย่างนี้มันจึงส่งผล
    เพราะคงสร้างกรรมชั่วมามากเลยทุกข์ยากเดือดร้อนขนาดนี้
    กรรมคงหนักจริงๆ ตอนนี้อะไรบนโลกอยากจะพรากชีวิตผมไปจากร่าง
    ก็เอาไปได้เลย ผมคิดขนาดนั้นเลยนะครับ ในเมื่อตกต่ำลงขนาดนี้แล้ว
    อึดใจเดียวที่จะลาจากโลกนี้ไปก็คงไม่ยากเย็นอะไรมากนะครับ

5. sepultura

อย่าเพิ่งท้อแท้ครับ ถ้าคุณป๊อกเก้าสองเด้งมีบุญกุศลไม่พอจะไม่สามารถมาเกิดมาเป็นมนุษย์
    และพบกับพระพุทธศาสนาตลอดจนมาสนใจในการภาวนาแบบนี้หรอกครับ หลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาด ท่านสั่งสอนเสมอว่า "คนไม่มีบุญจะไม่ได้มานับถือพุทธศาสนา"

ผมแนะนำคุณป๊อกเก้าสองเด้งศึกษาประวัติของท่าน พระปฏาจาราเถรี(ภิกษุณีผู้ทุกข์ทรมานมากที่สุด) ท่านได้รับวิบากกรรมในครั้งก่อนบวชเป็นภิกษุณีหนักหนาสาหัสยิ่งนักแต่เมื่อวิบากกรรมสิ้นสุดลง ท่านก็ได้บวชเป็นภิกษุณีและได้บรรลุอรหันตผลในที่สุดครับ https://pantip.com/topic/35542794

6. noomman2

noomman2 จงสำเร็จทุกประการ เอวัง โหตุ

เรียนท่านป๊อกเก้าสองเด้งครับ
    คิดถึงน้ำมนต์ธรณีสารครับ กับวัตถุมงคลพระนารายณ์ทรงครุฑครับ
    และการทำใจยอมรับวาระกรรมที่ส่งผล ถือว่าเป็นบททดสอบกำลังใจครับ สู้ๆครับ
    อนุโมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2018
  7. เส้นทางยาวไกล

เส้นทางยาวไกล Active Member

12 พฤษภาคม 2018
    คนที่ชีวิตย่ำแย่บาปซ้ำกรรมซัด เคราะห์กรรมกระหน่ำซ้ำซาก ในโลกนี้ไม่ได้มีแต่คุณคนเดียวครับ คนที่ย่ำแย่กว่าคุณยังมีตั้งกว่าครึ่งโลกครับ ลูกผู้ชายต้องพร้อมเผชิญกับทุกปัญหา ทุกสถานการณ์ครับ ขอเพียงมีกำลังใจ และมีสติในการดำเนินชีวิต อะไรๆจะดีขึ้นครับ แล้วดูแลพ่อแม่ให้ดีๆน๊ะครับ เป็นกุศลและเป็นมงคลชีวิตที่จะทำให้ตุณก้าวข้ามอุปสรรคปัญหาไปได้

8. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อะไรที่ช่วยแก้หรือล้างซวยได้ ? ถ้าต้องการ กลจ.ช่วงดวงตก แนะนำ

1. เหรียญพรหม , พระพรหม ครับ (เหรียญพรหม อ.เฮง ไพรวัลย์ , หลวงปู่หมุน , หลวงปู่ดู่ , หลวงพ่อชำนาญ , หลวงพ่อเอื้อน)

2. ผ้ายันต์กลับดวงชูดวง หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

3. พระราหูกะลาตาเดียวแกะ (หลวงพ่อน้อย,ครูบานันตา, ครูบาบุญเลิศ)

4. พระปิดตายันต์ดวง หลวงปู่โต๊ะ , พระปิดตามหาลาภ มหาเสน่ห์ มหานิยม (เสาร์ ๕ รุ่นแรก) ครูบากองคำ วัดดอนเปา (องค์หลังนี่ท่านสร้างมาเพื่อคนดวงตกโดยเฉพาะเลย ราคาเบาหวิวมากๆ พระเก่าราคาหลักร้อย(กว่าบาท)แต่พุทธคุณหลายสิบล้าน

5. ดวงตราอาถรรพ์ หลวงปู่ชื่น วัดตาอี

6. เหรียญเทพเจ้าจีน เตียวฮู้เทียนซือ

ตอนนี้นึกได้แค่นี้ เอาแค่นี้ไปก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2018
  9. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    พลังล้างซวยต่างๆ ที่ดีที่สุด คือพิธีล้างเท้าพ่อแม่ – ผู้มีพระคุณ ขอขมาต่อพ่อแม่ดีที่สุดครับ พระเครื่องของขลังต่างๆก็ช่วยลดกรรมไม่ได้ครับ

สมัยก่อน ลุงผมเปิดร้านทองมีเงินมีทองมากมาย แต่ไม่เคยดูแลพ่อแม่เลย พ่อแม่ไปหาก็ ให้ไปทำงานบ้าน ไม่ได้ให้อยู่ฟรีๆ เงินทองก็ไม่เคยให้พ่อแม่เลย ชีวิตช่วงหลังเริ่มตกต่ำ ไปทำทองผสม (ทองปลอม) ให้เด็กไปเดินขายตามร้านทอง โดนตำรวจจับ โดยยึดของเกือบหมดตัว ช่วงหลังๆชีวิตลำบาก จากคนที่รวย กลับไม่เหลืออะไร ยามมี ไม่เคยคิดถึงพ่อแม่ ลุงผมเค้าเลยกลับไป ขอขมาพ่อแม่ ล้างเท้า ชีวิต เริ่มดีขึ้นมาหน่อย ตอนนี้ได้งาน ไปเป็นหัวหน้า รปภ. แต่กว่าจะรู้ตัว ก็อายุ เยอะมากแล้ว เลยต้องไปทำงานตอนอายุมากๆอีกครับ

สิ่งดีๆที่อยู่บนโลกนี้ มีแน่นอน ก็คือพ่อแม่ ครอบครัวเรา ครับ

ลองกลับไป ล้างเท้าพ่อแม่ ดูนะครับ ไม่เกิน 2-3 เดือน จะพบเจอแต่สิ่งที่ดีในชีวิตอย่างแน่นอน

การล้างเท้า พ่อและแม่
    1.เตรียมน้ำมนต์ หรือ ใช้น้ำสะอาด
    2.ล้างเท้าท่านให้สะอาดก่อน แล้วให้ท่านนั่งเอาเท้าวางลงในกะละมังใบใหญ่ๆ
    เอาน้ำสะอาดราดรดเท้า ให้ท่วมหลังเท้าของท่าน โดยขอให้ท่านกล่าวคำอวยพรให้เรา
    มีความสุข ความเจริญ รุ่งเรือง พ้นจากความทุกข์เสียที และเมื่อล้างเท้าพ่อและแม่เสร็จแล้ว
    ให้ก้มกราบที่เท้าอีกท่านๆละ ๕ ครั้ง

10. เส้นทางยาวไกล

เส้นทางยาวไกล Active Member

12 พฤษภาคม 2018
    จริงครับ ที่ประสบมา คนที่เคยอยู่ดีมีสุขแล้วชีวิตพลิกผันตกต่ำอย่างรวดเร็ว มักมีเหตุมาจากการประพฤติเนรคุณ ครับ ลองตรวจสอบดูน๊ะครับ อาจเป็นเรื่องทำร้ายจิตใจกันโดยเราเองก็นึกไม่ถึก็ได้

11. ป๊อกเก้าสองเด้ง

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยชี้ทาง และกำลังใจนะครับ ตอนนี้ผมพยามทุกทางที่จะใช้สติและความใจเย็นยอมรับกับปัญหาที่เกิดขึ้น
    เลิกตัดพ้อต่อว่ากรรม แต่ย้อนมองดูตัวเองและการกระทำที่ผ่านมาล้วนเกิดจากตัวเราทั้งสิ้น

ตอนนี้ก็เลิกสร้างปัญหาให้ตัวเองเพิ่มขึ้น
    แต่ผลของการกระทำก่อนหน้านี้ยังไม่สิ้นสุด
    เลยทำใจที่จะยอมรับและเผชิญมัน
    วันนึงมันก็คงต้องจบ จะจบแบบไหนมันก็ต้องมีวันจบ แต่ที่ผ่านมานั้นโทษแต่โชคชะตา
    โทษดวง จริงๆแล้วถ้าคนเราไม่ทำอะไรให้เกิด
    เป็นเหตุขึ้น ผลนั้นก็ย่อมไม่เกิด นั่งสะกดนั่งคิดไปต่างๆว่า นั้นแหล่ะคือตัวเรา แต่ชอบโทษสิ่งต่างๆขนาดโทษว่าสวดบทนั้นไม่เกิดผล ห้อยพระวัดนี้ไม่ส่งผล แท้จริงแล้วใจผมไม่น้อมนำทำตามท่านมากกว่า ใช้ในพุทธคุณ หวังในบุญในทางที่ผิด ตอนนี้ผมคิดได้มาสิ่งนึงว่า
    ดอกไม้ใบไม้ที่สวยงามยังต้องโรยราล่วงหล่นลงมา แต่ก็ยังคงสภาพเป็นดอกไม้ใบไม้
    เพียงแต่สภาพไม่สดใหม่เท่านั้น ไม่นานก็จะสลายและถือกำเหนิดเกิดขึ้นใหม่ สำคัญที่สุดคือช่วงเวลาที่สดงดงาม ได้มีประโยชน์อะไรที่เกิดขึ้นแล้วบ้างเท่านั้น ขอบพระคุณทุกๆความคิดทุกคำเเนะนำที่เกิดประโยชน์อย่างมากครับ
    ตอนนี้ผมหวังเพียงแค่ใจผมเข้มแข็ง และดีใจกับเวลาที่ยังคงมีให้ทำสิ่งที่ดีต่อจากนี้ครับ

12. ป๊อกเก้าสองเด้ง

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยชี้ทาง และกำลังใจนะครับ ตอนนี้ผมพยามทุกทางที่จะใช้สติและความใจเย็นยอมรับกับปัญหาที่เกิดขึ้น
    เลิกตัดพ้อต่อว่ากรรม แต่ย้อนมองดูตัวเองและการกระทำที่ผ่านมาล้วนเกิดจากตัวเราทั้งสิ้น

ตอนนี้ก็เลิกสร้างปัญหาให้ตัวเองเพิ่มขึ้น
    แต่ผลของการกระทำก่อนหน้านี้ยังไม่สิ้นสุด
    เลยทำใจที่จะยอมรับและเผชิญมัน
    วันนึงมันก็คงต้องจบ จะจบแบบไหนมันก็ต้องมีวันจบ แต่ที่ผ่านมานั้นโทษแต่โชคชะตา
    โทษดวง จริงๆแล้วถ้าคนเราไม่ทำอะไรให้เกิด
    เป็นเหตุขึ้น ผลนั้นก็ย่อมไม่เกิด นั่งสะกดนั่งคิดไปต่างๆว่า นั้นแหล่ะคือตัวเรา แต่ชอบโทษสิ่งต่างๆขนาดโทษว่าสวดบทนั้นไม่เกิดผล ห้อยพระวัดนี้ไม่ส่งผล แท้จริงแล้วใจผมไม่น้อมนำทำตามท่านมากกว่า ใช้ในพุทธคุณ หวังในบุญในทางที่ผิด ตอนนี้ผมคิดได้มาสิ่งนึงว่า
    ดอกไม้ใบไม้ที่สวยงามยังต้องโรยราล่วงหล่นลงมา แต่ก็ยังคงสภาพเป็นดอกไม้ใบไม้
    เพียงแต่สภาพไม่สดใหม่เท่านั้น ไม่นานก็จะสลายและถือกำเหนิดเกิดขึ้นใหม่ สำคัญที่สุดคือช่วงเวลาที่สดงดงาม ได้มีประโยชน์อะไรที่เกิดขึ้นแล้วบ้างเท่านั้น ขอบพระคุณทุกๆความคิดทุกคำเเนะนำที่เกิดประโยชน์อย่างมากครับ
    ตอนนี้ผมหวังเพียงแค่ใจผมเข้มแข็ง และดีใจกับเวลาที่ยังคงมีให้ทำสิ่งที่ดีต่อจากนี้ครับ