อันตรายจากการว่าพ่อแม่ และจ้วงจาบผู้มีบุญคุณ ผู้ทรงศีล-ทรงธรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 21 กุมภาพันธ์ 2011.

1. peat101

peat101 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    โมทนาสาธุ กับวิธีดีๆ เช่นนี้ แล้วกระผมจะรีบหาโอกาสทำครับ /\

2. ICDS

ICDS เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    ข้าพเจ้ากราบขอขมา พ่อ แม่ ครูบา อาจารย์และผู้มีพระคุณ
    หากข้าพเจ้าเคยได้ละเมิด ล่วงเกิน ด้วย กาย วาจา ใจ หรือได้ทำให้เสียใจโดยการที่ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ข้าพเจ้าขอให้กรรมทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำจงหมดสิ้นไปตั้งแต่วันนี้ด้วย เทอญ......

ขออนุโมทนา ครับ

3. uthaimai

uthaimai เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ วันนี้ก็ได้นำหมู่ญาติ ล้างเท้า กราบขอขมาผู้มีพระคุณกันถ้วนหน้าครับ .........สาธุ

4. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

รีบทำก่อนจะไม่มีท่านให้ขอขมานะครับ

5. Kansukrit

Kansukrit สมาชิกใหม่

จะเป็นด้วยกายกรรม วจีกรรม หรือ มโนกรรม ที่เราทำกับบิดา มารดา ให้เรารีบไปขอขมาก่อนที่เราจะสายเกิน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.6 KB
      เปิดดู:
      314
  6. Kansukrit

Kansukrit สมาชิกใหม่

ทำซะตอนนี้ อย่ารอให้สาย
    ขอบคุณครับ

7. ศรัญญู

ศรัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนา สาธุ ครับ
    ขอบคุณมากเลยนะครับผมจะนำไปปฏิบัตินะครับ

8. noawarat

noawarat Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาสาธุคะ ดิฉันก็เคยไปปฏิบัติที่วัดอัมพวันมาเหมือนกันแต่ไม่ได้อะไรเนื่องจากตอนนั้นที่ไป ไปด้วยความอยากรู้ และอยากปฏิบัติธรรมกับเขาบ้างแต่เหมือนกับว่าข้าพเจ้าเดินไม่ถูกทางเองเลยไม่ได้อะไร แต่ความศรัทธาต่อหลวงพ่อยังมีอยู่เต็มเปี่ยมคะ คิดว่ามีโอกาศเมื่อไรจะอีก เรื่องกฏแห่งกรรมจากการล้วงเกินพ่อแม่ และผู้มีพระคุณนั้นข้าพเจ้าเชื่ออย่างร้อยเปอร์เซน เพราะตอนเด็กข้าพเจ้าชอบเถียงพ่อแม่และทำให้ท่านน้ำตาไหลก็หลายครั้ง ทุกวันนี้ข้าพเจ้าไม่มีเพื่อนที่ดีที่ซื่อสัตย์และและผิดหวังเรื่องความรักซ้ำแล้วซ้าเล่า ทุกวันนี้ก็อยู่อย่างโดดเดียวไร้เพื่อนไร้แม้แต่หมาสักตัวจะหันมามอง เศร้าใจจัง ก็ขอเตือนเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน รักพ่อแม่ให้มากที่สุดนะคะ ท่านคือทุกอย่างในตัวเรา:'(

9. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    อ่านเมื่อวาน 13 เมษายน วันนี้ 14 เมษายน ทำเเล้วครับ เเต่คุณเเม่ไม่กล้าเหยียบหัวครับ แหะๆๆ เกือบจะทะเลาะกัน ตั้งนะโม 3 จบ อัญเชิญคุณพระศรีรัตนตรัยเเละทวยเทพเป็นพยาน เอาน้ำอบล้างเท้าท่านนะครับ เเล้วล้างน้ำเปล่า ซื้อแบรนด์ให้ท่านกระเช้านึง พร้อมพระผงทำน้ำมนต์ให้คุ้มครองท่าน เเละเสื้อตัวใหม่ กล่าวคำขอขมากรรม อโหสิกรรม ^^

กราบหลวงพ่อจรัญครับ สาธุ

10. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิค่ะ วันนี้ได้กราบขอขมาลาโทษไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ทำทุกครั้งช่วงสงกรานต์ค่ะ

11. Worship with soul

Worship with soul Active Member

22 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาในธรรมดีๆ ที่ท่านนำมาเผยแพร่ด้วยค่ะ

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล

12. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    (ต่อ)

บางทีพ่อเจ้าชู้ไปมีเมียใหม่ -บอกหนูน่ะเป็นลูก อย่าไปเข้าข้างแม่เธอนะ

อย่าไปคิดว่าพ่อไม่ดี เธอจะเรียนหนังสือไม่เก่ง นี่เป็นความจริง -ไปว่าพ่อไม่ดี มันเรื่องของพ่อเขา ไม่ใช่เรื่องของเธอ -เธอยังเด็กเล็กนะ เธอยังเด็กมาก -อย่าไปว่าพ่อตามแม่ไม่ได้นะ
    - บางคนนี่ไล่พ่ออกจากบ้าน -เจ๊งไปเลยนะ
    - มีบริษัทในกรุงเทพฯ ไม่ออกชื่อ เจ๊งไปเลย ไล่พ่อออกจากบ้านแล้วพ่อไปตายเมืองจีน
    -ดูซิ เชื่อแม่ หาว่าพ่อทิ้งแม่ไปไม่เลี้ยงดูแม่ -นี่พฤติกรรมจากกฎแห่งกรรมจากการกระทำเปลี่ยนแปลงชีวิตได้ทันที -เลยกลายเป็นคนที่เลวร้ายในสังคม มันเปลี่ยนแปลงได้จากหลักกรรม

13. Kanyanut

Kanyanut สมาชิกใหม่

สาธุๆ อนุโมทนาค่ะ เป็นข้อคิดที่ดีนะคะ จะเอาไปเป็นตัวอย่างนะคะ

14. wayokasin

wayokasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ขอบคุณคับ (เมื่อก่อนไม่รู้ ทำไว้เยอะ กลัวกรรม กีดกันการปฏิบัติ เคยขอขมาแล้ว แต่วิธีนี้ ละเอียดดี)
    ขออนุโมธนาคับ :'(​

15. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบอนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับพระอาจารย์ที่ได้เผยแพร่พระธรรม
    และได้สร้างบุญกุศลทุกอย่างด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

16. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนา่ค่ะ

ตัวอย่างก็พอมีให้พบเห็น
    กรณีเช่นนี้ผลของกรรมร้ายแรงนัก
    แต่ทิฐิมานะ ทำให้คนทำกรรมนี้ใจบอด
    มองไม่เห็นผลของกรรม

17. gravy_love

gravy_love Active Member

อนุโมทนาค่ะ แล้วถ้าหลังจากขอขมาแล้ว ยังเผลอสติทำอีกล่ะค่ะ จะทำไงดี ในกรณีที่พ่อเป็นคนเจ้าอารมณ์ ขี้หงุดหงิด ควรจะปฏิบัติตนยังไงดีค่ะ

18. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยทำให้พ่อแม่ร้องไห้ เพียงแต่ชอบสอนธรรมะให้พ่อแม่เข้าใจให้ถูกต้อง (บางครั้งท่านก็ยังเข้าใจอะไรผิดๆอยู่บ้าง) แบบนี้ไม่น่าจะบาปนะ หรือว่าบาป?ไม่แน่ใจ...คือว่าแม่กินเจ ส่วนพ่อทานปกติ ก็เลยค่อนข้างจะมีปัญหา(แยกกันทาน ต่างคนต่างทาน) แม่จะเคร่งมากกกกก แยกสัมภาระทุกอย่าง มีด เขียง จาน ชามฯลฯ บางครั้งแม่จะอารมณ์เสีย ถ้าใครหยิบของแม่ไปใช้ ดูแล้วเหนื่อยค่ะ ก็พยายามอธิบายให้แม่เข้าใจให้ถูกต้อง แต่แม่ไม่ยอมรับที่ลูกบอก เพราะที่สถานธรรมสอนแม่มาว่า"ไม่ทานเนื้อสัตว์จะได้ไปนิพพาน" มันก็เป็นเช่นนั้นเอง

19. มงคลศิลป์

มงคลศิลป์ สมาชิกใหม่

เคยครับสำนึกเเล้วครับ รอรับผลกรรมอยู่ ขอบคุณมากครับ ผมจะนำไปปฏิบัติครับ<!-- google_ad_section_end -->

20. tonbun

tonbun เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการหลวงพ่อ..และอนุโมทนากับจขกท. ด้วยค่ะ

ตั้งแต่ปีใหม่.. ยังไม่มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อเลยค่ะ