อาการคุมความรู้ไม่อยู่เป็นอย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แค่พลัง, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นแหละครับ สมังคีตามเหตุปัจจัย หมดเหตุปัจจัยก็ดับ เน้นๆเลยครับ ไม่มีคำว่าค้างเติ่ง ถ้ารู้สึกว่าค้างเติ่งเมื่อไหร่ก็แสดงว่าเห็นผิดกำลังมาเยือนเข้าแล้ว ส่วนที่นอกเหตุเหนือผลก็มันคนละส่วนไปแล้ว อย่างที่พระพุทธองค์ตรัสไว้ อายตนะนั้นมีอยู่..ฯ คือไม่ปฏิเสธว่ามี แต่พูดเมื่อไหร่มันก็ตัวใครตัวมันครับ คือเราพูดเองคิดเองทั้งนั้น เข้าใจตรงกันเนาะ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ เอาเป็นว่า ผมชี้ตรง "ตั้งสติมั่น รู้ ธรรมเฉพาะหน้า" ตรงนี้จะ ไม่ประกอบ "สัญญา+สังขาร" นะครับ :)

3. คนไทบ้านๆ

ครับ ถ้าเช่นนั้นก็ต้องว่า ไม่ใช่พิจารณา ถูกไหมครับ รู้ธรรมเฉพาะหน้านี่มันรู้ซื่อๆก็ได้ รู้ ไม่ได้ทำอะไร ไม่ได้พิจารณาอะไร แต่รู้

4. ธรรม-ชาติ

+++ กระบวนการ "พิจารณา (ทางโลก)" มักจะประกอบไปด้วย
    1. อ่าน
    2. นึกตามที่ อ่าน/จำ
    3. ปรุงตามที่ อ่าน/จำ
    4. เมื่อ "พอใจ" จึงเกิดการ "ยอมรับ"
    5. จากนั้นจึง save file เรียกว่า "เข้าใจ"

+++ กระบวนการ "พิจารณา" ตามนัยยะของ "อุเทสวิภังค์" นี้ มีเพียงแค่
    1. สภาวะรู้
    2. ปรากฏการณ์ที่ "ถูกรู้" ณ ปัจจุบันขณะ ที่มันยัง "ตั้งอยู่/แปรปรวนอยู่"
    3. save file เรียกว่า "เข้าใจ"

+++ กระบวนการ "พิจารณา (ทางโลก)" จาก 1-4 ไม่สามารถปรากฏได้

+++ กระบวนการ "พิจารณา" ตามนัยยะของ "อุเทสวิภังค์" นี้ ไม่ใช่การ "พิจารณา (แบบทางโลก)" ใช่แล้วครับ

5. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    ขอบคุณเช่นกันครับ ที่นำพระสูตรมาสรุป ย่อ ขยาย
    ให้คนฟังที่ได้อ่าน-ได้ฟังทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้น

6. คนไทบ้านๆ

ขออภัยด้วยครับ คือรู้สึกผิดเหมือนกัน แล้วถ้าสังเกตจะเห็นว่าได้ลบความเห็นไปก่อนหน้าแล้วครับ แต่เรื่องเห็นธรรมชาติแห่งทุกข์ตามความเป็นจริงเดี๋ยวค่อยมาเคลียร์กันครับ

7. ธรรม-ชาติ

+++ ลบออกเหมือนกัน ครับ คราวหน้า "ให้อยู่กับ ความเป็นจริง" แล้วค่อยโพสท์ นะครับ

8. ธรรม-ชาติ

+++ ตรงนี้ "พระพุทธเจ้า" ตรัสว่า "ย่อมไม่มีความเกิดแห่งชาติ ชรา มรณะ ทุกข์ และสมุทัยต่อไป"

+++ ถ้าคุณ "กลัวว่าจะต้องตายใน 7 วัน" ก็ให้ปิด "มรรค ผล นิพพาน" ตรงนี้เสีย ให้เรียบร้อยก่อน ให้ระวังเรื่อง "7 วัน" เอาไว้ด้วย
    +++ ส่วน "เรื่องเห็นธรรมชาติแห่งทุกข์ตามความเป็นจริง" นั้น ให้พูดเฉพาะในหลัก "ปฏิบัติ" ที่คุณ "ทำ" มาด้วยตนเองเท่านั้น

+++ อย่าเอา "ทฤษฏี" ใด ๆ เข้ามาเกี่ยวข้อง ขอให้จำกัดกันในบริเวณที่ "อุเทสวิภังค์" สูตรกล่าวไว้เท่านั้น

+++ และขอพูดตรง ๆ ว่า "อย่าไปเพ่นพ่านที่อื่น" ไม่งั้นมันจะ "มั่ว" ไปหมด

+++ การพูดทุกชนิด "ควรแฝง วิธีทำ" ส่วนตัวคุณเอง เอาไว้ด้วย "อย่าพูดเลื่อนลอย" ก็แล้วกัน

+++ คุณแสดง "วิธีทำของคุณ" ได้เมื่อไร ก็ค่อยมาคุยกันอีกที นะครับ

9. คนไทบ้านๆ

เรื่องเห็นธรรมชาติแห่งทุกข์ตามความเป็นจริง จริงๆก็คือการเจริญวิปัสสนานี่เองครับ มีสติรู้ตามความเป็นจริง ในขณะของการใช้ชีวิตประจำวันปกติ สติมันมีอยู่กับตัวเรา อะไรมากระทบทั้งภายนอกภายใน สัมผัสได้เรารับรู้แล้ว เราจะหลงหรือไม่หลง จมไปกับมันหรือไม่จม ของพวกนี้ธรรมชาติพวกนี้มันเปลี่ยนแปลงไปตามเหตุปัจจัยเสมอน่ะครับ ผมเรียกว่ามันมีเกิดมีดับ เราเห็นตามความเป็นจริงจากชีวิตปกติได้ทันที

แต่เราก็มีพลาดพลั้งไปหลงยึดถือเอามาเป็นจริงเป็นจังได้เหมือนกัน อันนี้ก็อาศัยสติร่วมกับปัญญาพิจารณาเห็นทุกข์เห็นโทษไปเช่นกัน ปัญญาตรงนี้มันคงต้องเป็นสัมมาทิฏฐิมาก่อนแล้วนะครับ ถึงจะดูออก ถึงจะคอยตักเตือนตัวเองได้ ถ้าไม่ยึดมันก็ไม่มีปัญหา มันก็ไปตามธรรมชาติ ที่ผมเคยโพสต์บอกท่านไปไงครับ (บทสวดอภิธรรมเจ็ดคัมภีร์) กัมมะปัจจะโย วิปากะปัจจะโย อาหาระปัจจะโย อินทรียะปัจจะโย ฌานะปัจจะโยฯ อาการที่ปรากฏทั้งหลายก็อยู่ในเหล่านี้ทั้งนั้น เราเข้าใจหรือเปล่า ยิ่งกว่านั้นความจริงอันประเสริฐที่จะต้องก้าวข้ามสมมุติ พ้นบัญญัติภาษา เห็นสัจธรรมความจริง ตัวใครตัวมันละคราวนี้ เหมือนภาวนาเพื่อหมดความติดใจในมายาทั้งมวล พอนึกออกไหมครับ ปล่อยวางได้น่ะครับ

ไปเห็นท่านโพสต์เรื่อง save file แบบอุเทสวิภังค์ ดูมันเจตนามากตั้งใจมาก ก็เลยเข้าใจว่าท่านเคร่งขึงตึงในการเฝ้าสังเกตไม่น้อย ซึ่งท่านก็ว่าเป็นการพิจารณา แปลว่ารู้ด้วยจิตขณะนั้นทันทีนะครับ มันทำได้ทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับแบบนั้น ความคาดหมายล่วงหน้า อยากได้อยากมีอยากเป็นมันมีไหมครับ

ถ้าท่านเห็นได้ ไม่ข้ามจุดนี้ เห็นความอยากที่มีในตนได้มันก็น่าจะโอเคในระดับหนึ่ง จิตเกิดความอยากแล้วรู้ทัน ละได้ด้วยสติด้วยปัญญาได้ ถ้าใจมันนิ่งมาก อะไรกระทบก็ไม่หวั่นไหว แต่เห็น แต่มันไม่หวั่นไหวเลย มันจะไม่ใช่เห็นทื่อๆอย่างที่ผมว่าหรือครับ แล้วพอออกมาแล้วมาพิจารณาแบบไม่อุเทสวิภังค์ต่อไหมครับ ถ้าใช่อันนั้นก็เป็นสัญญาสังขารไหมครับ จะปฏิเสธไหมว่าไม่ได้ใช้ทั้งสองแบบน่ะครับ

แล้วผมยังเห็นว่าท่านมีเหน็บๆเขาเรื่องพิจารณาใช้สัญญาสังขารจริงไหมครับ ท่านกล้าบอกไหมอ่ะครับว่าไม่ได้มีเหน็บแนมใคร ถ้าท่านไม่มีไถยจิตผมกราบขออภัยท่านเลย ผมพลาดเอง ถ้ามีก็อย่างที่ผมยกมาอีก บัวงามๆเกิดจากตรม เราก่อนจะเข้าใจก็มาจากตรงนั้นเหมือนกันจริงไหมครับ ทีนี้ถ้ามันนิ่งมากๆ จะไปเอาอะไรกับมันได้ วิปัสสนาไม่ได้น่ะครับ เลยว่าให้ถอยมาวิปัสสนาข้างนอกบ้างไงครับ ดีไหมครับ นี่แหละเป็นที่มาทั้งหมดครับ

10. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ตราบใดที่ยังสหรคตด้วยอวิชชา
    ตราบนั้นยังไงก็มีขันธ์เข้ามาร่วมปรุงแต่งอยู่
    เพราะยังไม่ปหานปริญญาโดยสมบูรณ์
    จะยังมีการกำหนดอยู่โดยอาการอัตโนมติว่า
    นี้ทุกหนอ นี้สมุทัยหนอ
    นี้ภายนอกหนอ นี้ภายในหนอ
    นี้หยาบหนอ นี้ละเอียดหนอ นี้สุขุมหนอ นี้ยิ่งหนอ
    จะเรียกว่าเสวยนิโรธสมาบัติโดยสมบูรณ์ไม่ได้เลย
    ดังนั้นจะบอกว่าในขณะจิตเดียวจึงยังไม่ถูกต้อง
    เพราะตัวผู้ปฏิบัตินั้นยังยึดเอาจิตเป็นตน
    จึงยังมีอาการเสวยในสิ่งที่เข้าไปรู้อยู่เป็นบางครั้ง
    แต่ก็จะเสวยเฉพาะในส่วนที่ตนยังไม่พ้นเท่านั้น
    ซึ่งจะลดน้อยลงไปตามลำดับ
    ท้ายที่สุด ผลก็คือ ผู้ไม่ผันแปร ไม่กลับมาอีก รู้แจ้งแทงตลอด เป็นผู้ไปดี
    ผู้รู้จึงยังทุกข์อยู่อย่างนี้
    ยังไม่ใช่อาการผู้เห็นโดยสมบูรณ์
    ขอให้ทุกท่านโชคดี
    อนุโมทนาด้วยเด้อ
    สาธุ

11. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ชอบอ่านและชอบฟังผมทำอย่างที่พี่ๆลุงๆยังไม่ได้หรอก แต่ยอมรับว่าชอบอ่านและฟังมาก

12. kenny2

พระศาสดาตรัสเสมอว่า รูปสัญญากับนามสัญญา ฟังไปฟังมา เหมือนไม่ให้ไปพัวพันสัญญาเมื่อพิจารณาธรรม ผมก็ฟังมาดังนั้น

13. kenny2

แต่สัญญาในความหมายจริงๆ ผมก็ยังไม่ทราบได้ เพราะขันธ์สัญญาก็ปรากฏและมีจริง อาจจะมีสัญญาที่มีความหมายมากกว่าจำได้หมายรู้ อันนี้ผมก็ไม่ทราบ พี่ธรรมชาติคงรู้แน่ๆ ผมเชื่ออย่างนั้น ผมขออภัยที่เคยล่วงเกิน อย่าถือโทษโกรธกันเลยและผมปิดมรรคผลนิพพานจริงๆ ด้วยอะไรเพราะอะไรผมก็ไม่รู้ เพราะผมไม่ได้อยู่เพื่อบรรลุธรรม แต่พี่ธรรมชาติอยู่ในตำแหน่งนั้นเขารู้และทราบดี พิจารณาดีดี อกุศลมูลจิตก็ไม่ได้มีทั้งต่อตนและผู้อื่น เก็บเกี่ยวจากพี่เขาก็น่าจะดี ก่อนที่เขาจะไม่อยู่ให้เก็บเกี่ยว

14. ธรรม-ชาติ

+++ คุณคิดเอาเองว่า "ผมไม่รู้ตรงนี้เหรอ" ผมพูดอยู่เสมอว่า "ใช้ชีวิตตามความเป็นจริง" ตรงนี คุณเคย "อ่านเจอ" หรือเปล่า

+++ เรื่อง เกิด/ดับ เป็นภาษาของพวก "คลอง 10"

+++ ภาษาของผม "ใช้ครบ ไตรลักษณ์" เกิดขึ้น/ตั้งอยู่/ดับไป ไม่ใช่แค่ "เกิด/ดับ"
    +++ ตรงนี้ "นอกเรื่อง อุเทสวิภังค์" ที่กล่าวไว้ พยายาม "ควบคุม เนื้อเรื่องให้อยู่ในจุด ให้ได้เสียก่อน"

+++ อุเทสวิภังค์ เป็น "สัมมาทิฐิ" อยู่ในตัวอยู่แล้ว ไม่ตัอง "เพ่นพ่าน" ไปที่อื่นจะดีกว่านะ
    +++ เอาเป็นว่า "คุณ ทำได้ หรือเปล่า" เอาตรงนี้ก่อน ถ้าทำได้ "ให้แสดง วิธีทำ ออกมา" อย่าพูดลอย ๆ

+++ ผมเคย "แสดงวิธีทำตรงนี้จนถึง เหตุปัจจัยโย" ไปเรียบร้อยแล้ว

+++ ผู้อ่าน "ในกระทู้นี้ ก็เคยเห็น ๆ อยู่" ใน "วิธีการปฏิบัติ มหาปัฏฐานสูตร"
    +++ เจอคำว่า save file แล้วมากล่าวเรื่อง "ต้องก้าวข้ามสมมุติ พ้นบัญญัติภาษา เห็นสัจธรรมความจริง"

+++ ตรงนี้ "ชัดเจนว่า คุณ ยังไม่ก้าวข้ามสมมติ พ้นบัญญัติภาษา" ตามที่คุณกล่าวมา

+++ อือ... คุณ "ยังไม่ใช่ นักปฏิบัติ" ยังเป็นแค่ "คิดแยะ" มากกว่า

+++ ลองแสดง "การปฏิบัติธรรม ของคุณ" ออกมาตรง ๆ บ้างนะ ไม่งั้น "เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์" จริง ๆ
    +++ เห็น "ทื่อ ๆ" ของคุณมันเป็น "ฌานฤษี" อันนั้นของคุณ ไม่ใช่ของผม

+++ อย่า "มโน" ว่าเป็นของผม ตรงนี้ "คุณ ผิด เช่นเคย"

+++ ดูระดับการโพสท์ของคุณ ก็รู้ชัดเจนแล้วว่า "คุณ ไม่มีการปฏิบัติอะไรเลย"

+++ จะให้ผม "จิ้มตรง ๆ ม่ะ" อาการของคุณเป็นพวก "สติ เกิด/ดับ" ใช่ป่าว... หือ...
    +++ ผมพูดถึงกรณี "อุเทสวิภังค์" แต่คุณพยายาม "ลากออกไปนอกเรื่อง" มองจิตตนเองออกหรือเปล่าเนี๊ยะ มัน "ปรุงฟุ้งไปหมดแล้ว"
    +++ เอาง่าย ๆ คุณเห็นว่า "อุเทสวิภังค์" นี้ เหน็บคุณหรือเปล่า เอาตรง ๆ นะ

+++ เพราะผมกำลังเห็นว่า "คุณกำลัง พูดนอกเรื่อง" ไม่สามารถจำกัดขอบเขตเรื่อง ให้มันเข้าที่ได้เลย
    +++ ไถยจิต (อ่านว่า เถย-ยะ-จิด) แปลว่า จิตคิดจะขโมย

+++ ก็อย่างที่บอกไว้นั่นแหละ "จิตคุณ เพ่งโทษ" จนติดสันดาน เรียบร้อยแล้ว

+++ ผมเคยพูดไว้ว่า "ผมโพสท์อย่างที่ผมทำได้ และ ผมทำได้อย่างที่ผมโพสท์"

+++ ดังนั้น ไถยจิต ของคุณ ก็ให้ "คุณเก็บไว้ใช้ เอาเอง" ก็แล้วกัน
    +++ คุณยัง "มองผิด ตลอดเวลา" คุณยัง "ไม่พ้นสภาพของ ฌานฤษี" ดังนั้น ไม่มีวัน "เข้าใจในสิ่งที่ผมพูด" ได้เลย

+++ อาการของ "มหาสติ เป็นอาการของ รู้บริสุทธิ" แต่อาการที่คุณพูดมา มันคือ "อวิชชา"

+++ ดังนั้น อย่าเอา "อวิชชา มามั่วกับ มหาสติ" มันพูดกันคนละเรื่องแล้ว
    +++ วิปัสสนา "ต้อง" อยู่ในมหาสติเท่านั้น นอกมหาสติ เป็น "คิดเอาเอง เออเอาเอง"

+++ นี่เป็นการสอนให้ "คิดมากแบบ สำนักคลอง 10" วิปัสสนาแบบ คลอง 10 เป็นอย่างที่ "คุณพูดมาทั้งหมด" นั่นแหละ ขั่ยป่ะ

+++ คุณไปชวน "คนอื่น" คุยดีกว่านะ สำหรับคุณ "ผมขี้เกียจพิมพ์" ซะแล้ว อาการ "พูดไม่รู้เรื่อง" ค่อนข้างแยะ โทษทีนะ

15. คนไทบ้านๆ

อ้าว. แล้วผมบอกตอนไหนเรึเปล่าครับ ว่าผมเป็นสายนิโรธสมาบัติ หมายถึงผมรึเปล่าครับท่านผ่าน

16. ธรรม-ชาติ

+++ ตรงนี้ "มีอยู่ ตามความเป็นจริง"
    +++ มีอยู่ เช่นกัน การจะเข้าใจตรงนี้ได้ ไม่ใช่เรื่องง่าย

+++ มันมีอยู่จริง "การปฏิบัติ" ผมใช้ อธิปปะติปัจจัยโย คือการทำ "ปัฏฐาน ในสัญญา" ตรงนี้ ต้องเห็น "ความเป็นขันธ์ ของจิตผุด" ก่อน

+++ หากไม่เห็นตรงนี้ จะไม่สามารถทำอะไรได้เลย ก็ต้อง ปล่อยให้มันผ่านไปเฉย ๆ และ "วางทิ้งไปเท่านั้น"
    +++ ผมไม่ได้ถือโกรธอะไร สิ่งที่ต้องระวังที่สุดคือ "กฏแห่งกรรม" ตรงนี้ มันไม่เคยเข้าใครออกใครเลย ตัวนี้แหละ ที่น่ากลัวที่สุด
    +++ สิ่งใดที่ได้ประโยชน์ก็รับไว้ สิ่งใดที่ไร้ประโยชน์ก็แค่ ทิ้งไป

+++ ปราชญ์ย่อมรับแต่สิ่งที่มีคุณ (คำนี้ยืมเขามา) นะครับ

17. kenny2

แล้วมันไปเกี่ยวกับนิโรธสมาบัติได้ไงอีกละ เท่าที่รู้นิโรธสมาบัติไม่ใช่ธรรมเพื่อการพิจารณา หรือผมเข้าใจอะไรผิด

18. kenny2

เรื่องนั้นเรื่องกรรมผมคงไม่อาจเลี่ยงได้...แต่ไม่ได้สนุกเลยกับความพลั้งพลาด ช่างเถอะ...มันจะดีเพราะรู้เหตุและมูลเหตุของสิ่งเหล่านั้น ต่างก็รู้ดี...จิตนี้จะกำหนด ถ้าเกิดอกุศลจะเป็นอกุศล ด้วยกุศลก็เป็นกุศล คับ

19. kenny2

จากคำตอบแปลว่า ทุกสภาวะก็ดำรงความเป็นขันธ์ จิตแม้จะเป็นเอกเทศกับรูปนามก็ยังคงมีสภาวะความเป็นขันธ์ในตนถ้าพิจารณาดีดีแบบนี้ใช่ไหมคับ

20. kenny2

อุเทสวิภังค์เป็นธรรมเพื่อใช้หรือนำมาสู่การพิจารณาหรือวิปัสสนา