อาการงีบหลับที่สงสัย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Chabob, 26 เมษายน 2018.

1. Chabob

Chabob สมาชิก

วันนี้ตอนเช้างีบหลับไปพักนึง ทุกครั้งก่อนจะงีบจะนอนจะรวมสมาธิแล้วหลับ แต่ครั้งนี้แปลกครับ อาการคือ ก็หลับปกติแต่ตื่นเพราะแสงสว่างตาปิดอยู่นะครับ แต่มีสติ ก็ยังไม่ได้ลืมตา เห็นเป็นลักษณะคล้ายกับบัวหลวงซ้อนๆกัน ผมไม่แน่ใจว่าบัวหลวงหรืออะไรแต่ไม่ใช่ลักษณะดวงกลมแน่ๆ สีของบัวเป็นสีแก้วครับ สีใสๆ ประกายยิบๆ ตอนที่เห็นไม่ได้ตกใจหรือปิติดีใจนะครับ เห็นก็ งงๆครับ แล้วผมขยับตัวแล้วดึงหมอนมากอดภาพที่เห็นก็หายไป ส่วนด้านความรู้สึก ตอนเห็นก็งงผสมเย็นทางจิตครับ

ปล.ผมใช้ผ้าปิดตานอนทุกครั้งครับ

2. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2017
    ฝึกไปเถอะครับ

จุดมุ่งของกรรมฐาน คือการสร้างสติ ให้เกิดขึ้น
    ที่เหลือ มันจะตามมาเองเป็นหางว่าว

ฉะนั้น ไอ้พวกอาการร้อยแปดสองพันห้า อย่าไปสงสัยเลย
    เสียเวลาเปล่า แต่หากจะเอาพวกนี้มาใช้ให้เป็นประโยชน์
    สงสัย ก็กำหนดรู้สงสัย ตรงนั้นทันทีไปเลย จะมีประโยชน์กว่าการไปควานหาคำตอบ

3. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กำลังสติมากขึ้นเด่วรู้เอง
    อย่างที่ว่า ตรงนี้รู้ไปก็เท่านั้น
    มันไม่มีสาระอะไรสำคัญ
    ต่อการพัฒนาทางจิตครับ
    ต่อให้เห็นด้วยตาเปล่าย้ำว่าตา
    เปล่านานกว่านี้
    (หลับตาเห็นแบบนี้ภายนอกส่งเข้ามา
    กำลังระดับอุปจารสมาธิก็เห็นได้
    เรื่องปกติธรรมดามากๆครับ)
    หรือพิศดารมากกว่านี้ ก็ไม่ได้
    ทำให้จิตเราดีขึ้น
    พวกกิริยาต่างๆทางนามธรรม
    มันต้องมาหนุนด้านปัญญา
    ถึงจะมีประโยชน์ครับ