อาการตัวสั่น ชาไปทั้งตัว มีเสียงลมข้างหู ปวดตรงกลางหน้าผาก และมองเห็นแต่แสงสีขาว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย boyza007, 13 กรกฎาคม 2005.

1. boyza007

boyza007 สมาชิก

13 กรกฎาคม 2005
    อาการตัวสั่น ชาไปทั้งตัว มีเสียงลมข้างหู ปวดตรงกลางหน้าผาก และมองเห็นแต่แสงสีขาว ขณะที่กำหนดจิตไว้ที่กลางหน้าผาก ปวดๆเสียวๆตรงกลางหน้าผากมากครับ เหมือนจะระเบิดออกมา

เมื่อมีอาการแบบนี้ ควรจะปฎิบัติอย่างไรต่อไปดีครับ เพราะอาการจะหยุดอยู่แค่ตรงนี้ ไปขั้นต่อไปไม่ได้ซักที ผมไม่มีอาจารย์สอน อ่านแต่ในเนทอย่างเดียว จึงไม่รู้จะไปต่ออย่างไรดี รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

2. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็ไม่ต้องทำอะไรต่อครับ ให้มีสติระลึกไปที่ความรู้สึกตรงกลางหน้าผากที่กำหนดอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกังวลกับสภาวะที่เกิดขึ้นครับ ถ้าสติและสมาธิเพิ่มมากขึ้นจากจุดนี้ไปอีกก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงเองครับ ถ้าจะให้เห็นผลเร็วควรปฎิบัติให้ติดต่อต่อเนื่องไม่ขาดสายครับด้วยอาการสบายๆแต่ทำเรื่อยๆ สำคัญคืออย่าไปยินดียินร้ายกับอาการที่เกิดขึ้นครับให้สักแต่ว่ารับรู้และดูอาการด้วยจิตอุเบกขาไปเรื่อยๆ บางคนก็อาจจะกายทิพย์แยกออกไป บางคนก็จะระเบิดจริงๆ(เคยมีพระเล่าให้ผมฟังถึงสภาวะของท่านที่มีการระเบิดว่าสภาวะระเบิดแล้วตัวรู้ท่านอยู่ทางหนึ่ง กายทิพย์อยู่ทางหนึ่ง และก็เห็นกายเนื้อนั่งอยู่อีกทางหนึ่ง แยกออกมาเป็น 3 ส่วนเลยครับ,อีกท่านหนึ่งก็มีสภาวะถูกไฟเผามีไฟลุกท่วมร่างท่านทั้งร่างเลยครับ เป็นอาการที่เกิดกับกายในของท่านเวลาที่เจริญกรรมฐานครับ ท่านทั้งสองอยู่ที่วัดแห่งหนึ่งในจ.สุพรรณบุรีที่สอนวิปัสสนากรรมฐานเป็นหลักครับ) บางคนก็จะมีเสียงเกิดขึ้นในหัวสมอง ฯลฯ

ปล.อย่าไปคิดหวังไว้ก่อนว่าอาการจะต้องเป็นยังไงนะครับ เพียงแค่กำหนดจิตไว้ที่กรรมฐานที่ตนถนัดแล้วก็เฝ้าดูอาการด้วยจิตที่ไม่ปรุงแต่งอะไร ให้สภาวะนั้นเกิดขึ้นมาด้วยตัวของมันเองครับ บางทีสภาวะของเราอาจจะไม่เหมือนในตำราหรือที่เคยอ่านมาก็ได้หรือไม่ก็เหมือนในตำรา ให้สังเกตุดูให้ดีครับ

3. boyza007

boyza007 สมาชิก

13 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณมากครับ จะลองนำไปปฎิบัติดูรับ

4. tamma_numtang

tamma_numtang สมาชิก

14 กรกฎาคม 2005
    มีอาการนี้เหมือนกันค่ะ อยากทราบว่าอย่างนี้เค้าเรียกว่าได้ญาณหรือเปล่าคะ และถ้าได้ญาณนี่เป็นญาณที่เท่าไหร่คะ 1 2 หรือ 3

5. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    คุณมีองค์เทพครับ อาการตัวชาเป็นเพราะท่านกำลังจะผ่านร่างคุณ อาการเสี่ยวและปวดกลางหน้าผาก เป็นการช่วยเปิดตาที่สามครับ อาการที่มีลมออกจากหูช่วยให้คุณได้ยินเสียงที่เป็นทิพย์ และอาการนี้ไม่กำหนดว่าจะเป็นตอนนั่งสมาธิเท่านั้น ถึงไม่นั่ง จะทำงานอยู่ก็เป็นครับ บ้างครั้งจิตจะมีอาการวูบไป คล้ายลืมตัว และอาจมีอาการอื่นตามมา ให้คุณทำใจให้มั่นคงเข้าไว้ ผมคิดว่าคิดคงเป็นคนดีคนหนึ่งและมีจิตใจเมตตา สงสารผู้อื่นด้วย ท่านจึงมาบำเพ็ญธรรมช่วยคุณ

6. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ohmmmmm

[b-wai] [b-wai]

ไม่รู้เหมือนกันคะว่าคุณเป็นไร แต่ดีใจด้วย

7. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อาการนี้ ผมเข้าใจว่าเป็น ปีติ ครับ...

ให้ทรงอารมย์กรรมฐานเดิมตามปกติ..

อย่าไปสนใจครับ...

ผมก็กำลังเจออยู่เหมือนๆ กัน แต่ทรงสมาธิได้ยากขึ้น...

8. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อาการนี้คล้ายกับผมตอนบวชพรรษาแรกแต่ผมเป็นที่หว่างคิ้ว ถ้าปวดเสียวๆตรงกลางหน้าผากเหมือนจะระเบิดก็ให้มันระเบิดไปตายเป็นตายเอาไงเอากัน หลังจากนั้นทุกอย่างดับหมด มืดหมด ตัวของคุณเองจะอยู๋ตรงหน้าคุณเองคือจิตแยกแล้ว ลองดูน๊ะอาการอย่างนี้ไม่เกิดขึ้นบ่อยนัก นอกจะศีลบริสุทธิ์และระงับกิเลสได้จริงๆครับ อย่าลืมน๊ะกิเลสแค่ระงับน๊ะครับ ส่วนผมได้แค่ครั้งเดียวเอง แหะๆ

9. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อาการของคนที่นั่งสมาธิหรือวิปัสนาก่อนจะผ่านถึงญานต่างๆได้ ต้องผ่านอาการเช่นนี้เสมอ จงปล่อยไป และพิจารณา อย่ายึดติด อย่ายินดี (ปิติ)