อาการที่ความทรงจำหายไปชั่วขณะ สมาธิเรียกว่าอะไรหรอคะ อยู่ในสมาธิระดับใดคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย M_Y, 1 ธันวาคม 2013.

1. M_Y

M_Y เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    จะพยายามค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ^_^

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ...การนั่งสมาธิ โดยกำหนดฐานของจิต (ที่จิตรู้) อยู่ที่ลิ้นปี่ ไม่มีคำบริกรรมภาวนาใด ๆ ก็สามารถ
    เกิดสมาธิได้

จิตรวมตัวเข้า รู้สึกว่าแขนขาหายไป ลมหายใจเบาขึ้น ตัวลอยสูงขึ้นเรื่อย ๆ รู้สึกมีความ สุขมากๆ ลมหายใจเบามากๆ ความสุขหายไปตอนไหนไม่รู้
    ...........ตรงนี้เกิดปิติ จิตเข้าใกล้อุปจารสมาธิเฉียด ๆ แล้ว

รู้แต่ว่าเห็นแสงสว่างสีขาว (ขณะนี้เหมือนกึ่งกลับกึ่งตื่นค่ะ)เป็นวงกลมเล็กๆแล้วก็ขยายใหญ่ ขึ้นเป็นวงซ้อนกันและจ้าขึ้นเรื่อยๆ พอจ้ามากถึงที่สุดแล้ว ก็รู้สึกตัว (แต่น่าเสียดายที่ไม่ได้กำหนด
    ต่อ ภาวนาต่อ เพราะจำอะไรไม่ได้เลย)
    ...........ตรงนี้เกิดนิมิตโอภาส (แสง) เป็นอุปจารสมาธิอ่อน ๆ แค่แป๊บเดียว เพราะจิตยังไม่ตั้งมั่นดี

นั่งสมาธิครั้งต่อมากำหนดจิตที่หัวใจ ได้ยินเสียงหัวใจเต้นดังมาก เสียงเลือดสูบฉีดดังชัดมากเลยค่ะรู้ว่าระดับขณิกสมาธิ
    ...........ตรงนี้กำหนดฐานจิต(ที่จิตรู้) ที่หัวใจ เป็นขณิกสมาธิ ครับ

******อนุโมทนาบุญ*****

3. ฟำี่ิอกาี

ฟำี่ิอกาี สมาชิก

อาการนึกไม่ออกเกิดขึ้นได้เมื่อสมาธิดี ส่วนร่างกาย เครียดนั้นก็มีผลต่อการเจริญสมาธิได้ เเต่ทั้งหมดอย่าสงสัยหรือเครียดไป เป็น นิวรณ์ ตัวขัดการเจริญสมาธิให้ก้าวต่อไป อย่าสนใจมากนัก

4. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    มีสมาธิแต่ขาดสติครับ
    เลยไม่สามารถที่จะกำหนดรู้ในนิมิตต่างๆที่ปรากฏขึ้นได้ครับ
    ทำต่อไปเถอะครับ
    ทำให้ได้จนเป็นวสี เดี๋ยวสติก็มากขึ้นเอง
    และจะสามารถระลึกรู้ในอาการต่างๆของนิมิตที่ปรากฏได้ครับ
    ประมาณนี้แหละครับ