อาการปีติ ขนลุก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ปุณบพิธ, 20 พฤษภาคม 2012.

1. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณทุกท่านครับ คำตอบทุกท่าน เป็นประโยชน์ช่วยผมได้ทั้งนั้นเลย

อย่างที่ท่านขันธ์พูด ตามนั้นจริงๆ ครับ เข้าสมาธิวิธีเพ่งความว่างได้เร็วกว่าก็จริง แต่จิตทรงกำลังไม่ค่อยได้ ยังสั่นคลอนง่ายอยู่ครับ

เรื่องโทษของปีติ พระอาจารย์ผมก็เคยกล่าวไว้ครับ ว่า อย่าไปเล่นกับมันมากเกินไป ถ้าไปเกิดกรณี ขนลุกทั้งวัน อันนั้นจะแย่ จะอยากให้มันหยุด ไม่อยากให้มันเกิดอีกแล้ว

2. chottana

chottana เป็นที่รู้จักกันดี

เเล้วไม่ฝึกปิติเเล้วจะเจอความสุขได้ไงละครับจริงมั้ย

เรียนผูกก็ต้องเรียนเเก้ครับ สร้างเป็นต่อไปก็จะระงับเป็นเองครับ

3. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    ขอร่วมเสวนาอย่างผู้รู้น้อยอีกครั้งเถอะครับ ในความว่างจิตก็ทรงกำลังได้ ไม่อย่างนั้น ผู้ฝึกอรูปฌานเขาจะจับความว่างกันเพราะเหตุใดกันล่ะครับ

ในฝ่ายโลกีย์ อรูปฌานคือการพักผ่อนที่ดีที่สุด ฟื้นกำลังได้ดีที่สุด แต่..แต่..แต่..อย่างที่คุณขันธ์ว่าไว้นั่นล่ะ การที่จะจับความว่างเพื่อให้จิตได้พักผ่อนและเก็บเกี่ยวพลังได้อย่างนี้ พื้นฐานของสมถะต้องมาก่อน

ดังนั้น เป็นไปตามขั้นตอน ดีที่สุดครับ

ร่วมเสวนาอย่างผู้มีความรู้น้อย เพียงเท่านี้ก่อนครับ

4. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

หากใครอยากสัมผัสปีติขนลุกขนชัน แต่ทว่ากลัวติดปีติ

หลังอาบน้ำ ก็ใช้ อังกฤษตรางู ทาถูๆ ไปก่อน

ปิกลี่ฮีท รับรอง ได้เซนลุกซ์ :cool:

5. chottana

ถ้าเกิดเป็นฌานสมาบัติ นั่นก็ถูกนะครับที่ถ้าถึงระงับสังขารได้ จับลม จับอากาศนี้จะนิ่ง พักผ่อนร่างกายช่วยได้เยอะ

เเต่ที่ผมบอกไปคือเวทนานุปัสสนาครับ ก็ต้องฝึกจับปิติที่หยาบๆก่อนมันจับง่ายดี จับมันไวให้ได้นานที่สุด ต่อเป็นถึงจะเข้าสุขเป็นนะ ที่จะมีความระเอียดครายอากาศได้เหมือนกัน

สุขนี้จะจับยาก เเละจะไม่รู้อาการมันจริงถ้าไม่ฝึก ถ้าใครที่ไม่ฝึกก็ไม่ใช่ปัญญาอะไร เอาเเต่ฌานนั่นก็ได้ ที่ผมบอกไปก็ช่วยให้เข้าใจเวทนาได้ยิ่งขึ้นนะ เป็นการฝึกเวทนา จะเก่งในการสร้างเเละระงับ สุข เเละ ทุข์ เป็นต่อไปนะ

6. chottana

ที่ผมยกพระสูตรที่พระองค์ให้ฝึกปิติใน เวทนานุปัสสนา

ถ้าไม่ดีจริงพระองค์จะให้ฝึกเพื่ออะไรละครับ ร่างขันธ5มันทนจะตายครับเเค่ปิติไม่ทำมันตาย- - ที่ผมไม่ได้ยกมาครบไงเลยนึกว่าผมมาเเต่ง อยู่ในหมวดเวทนาก็มีคนทำกันเยอะครับ! ไม่ใช่ว่าผมมาเดาซุ่มนะ บอกไว้ก่อน ขนาดอุเบกขาก็ยังมีคนบอกผมซุ่มไปทีละนะ 55+

7. extreme_dgt

extreme_dgt เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=f6mVJtS0ODY]พระอาจารย์สมภพ ปิติ 13 ม.ค. 2538 - YouTube[/ame]

8. อาร์ม ลำพูน

อาร์ม ลำพูน สมาชิกใหม่

ปิติ ที่เกิดขึ้น สามารถเป็นเครื่องอยู่ ได้นะคับ หากว่าเรายังไม่บรรลุธรรม พระอาจารย์ เคยบอกกับผมว่า เราอาศัยปิติเป็นเครื่องอยู่ เพราะเป็นอาการที่ทำให้จิตเราเป็นสุขอยู่เสมอในการปฏิบัติธรรม จนจิตจะชินกับอาการนั้นๆ แล้ว วางอุเบกขาลงไป จะทำให้ปลงและทำให้ปล่อยวางกับอาการปิตินี้เอง แต่จิตเราจะถึงขั้นสงบ หรือเรียกอีกอย่างว่า การปฏิบัติ ของเราดีขึ้นตามขั้นคับ อนุโมทนากับผู้ปฏิบัติทุกท่าน คับ ปล.การปฏิบัติธรรมยิ่งอยากยิ่งไม่ได้