อาจารย์ท่านไหนสามารถตรวจกรรมและแนะทางปรับปรุงแก้ไขให้ชีวิตดีขึ้นได้บ้าง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Porindy, 1 พฤศจิกายน 2015.

1. Porindy

Porindy สมาชิก

11 กันยายน 2015
    ขอความช่วยเหลือด้วยครับ แต่ว่าผมไม่สามารถเล่ารายละเอียดได้ตรงๆจึงขอติดต่อทางpm ขอบพระคุณครับ ขอความกรุณาด้วยครับ อยากพบผู้ที่มีญาณหยั่งรู้เพราะที่ผ่านผมเจอแต่บอกว่า ไปสวดมนต์กับนั่งสมาธิแล้วจะดีขึ้น หรือให้ปล่อยวางอะไรแบบนี้ ซึ่งผมก็พยายามทำแล้วแต่มันไม่ค่อยเห็นผลอะไรเท่าไหร่ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไปบวชเลยแล้วกัน หาฤกษ์สึกดีๆล่ะ

3. twin1208

twin1208 สมาชิกใหม่

อ.เมย์ 0988242233 ลองปรึกษาดู

4. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่ากำลังโดนเจ้ากรรมนายเวรทวงอยู่ เวลาที่หมอดูบอกเช่นนั้น คือตามดวงต้องเป็นดังนี้ เขาก็จะแนะนำเราไปทางธรรม ซึ่งจะดีที่สุดไม่ฉุดชีวิตเราลง และถ้าเราทำถึงที่สุดมันจะแก้ปัญหาได้นะ

5. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่แก้กรรมดีที่สุด ได้ผลมากที่สุด คือ "เรา" ครับ
    ทาน เป็นเสบียง เพราะในการเกิด ทานกุศล ย่อมให้ผลที่อิ่มเอิบ อุดมสมบูรณ์ ไม่อดอยาก มีโภคทรัพย์
    ศีล เป็นเสื้อเกราะ เพราะเป็นเครื่องคุ้มครอง ไม่ให้ตกไปสู่โลกที่ชั่ว เพราะการล่วงละเมิดศีล เป็นเหตุไปสู่อบายเป็นส่วนมาก ดังนั้น บุคคลผู้มีศีล ย่อมเหมือนมีเสื้อเกราะป้องกันสิ่งชั่วต่างๆ
    ภาวนาคืออาวุธ เพราะการเจริญสมถะก็ดี การทำวิปัสสนาก็ดี ล้วนแล้วแต่ข่มซึ่งกิเลสบ้าง ประหาณกิเลสบ้าง ตามกำลัง

พระพุทธเจ้า แนะนำหลักการแก้กรรมไว้ ๓ ข้อประมาณนี้ครับ
    ในสมัยที่มีเหตุร้าย ก็มีการสวดพระปริตรอีกอย่างครับ ดังนั้น ถ้าคุณยังมีกรรม กรรมก็จะซัดคุณให้ไปเจอคนไม่ดี เสียเงินเสียทอง แต่ถ้ากรรมคุณเบาบางลง คุณก็จะได้พบบุคคลผู้บอกทางที่ดีแก่คุณนะครับ