อาจารย์อยู่แดนนิพพาน บุญที่ทำจะถึงไหมค่ะ?

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 11 กรกฎาคม 2009.

1. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z10 ถึงท่านผู้รู้ ทุกๆท่านค่ะ hello10 หนูอยากถามว่า การที่หนู สวดมนต์ นั่งสมาธิ (พยายาม)รักษาศีล5 ใส่บาตรทุกเช้า แล้วจะระลึกถึงพระอาจารย์ สีวลี พระอาจารย์ สารีบุตร พระอาจารย์ โมคคัลลานะ พระอาจารย์ อานนท์
    ถึงจะรู้ว่าพระอาจารย์ อยู่สูง บุญน้อยนิดคงไม่ถึง แต่ก็อดที่จะระลึกถึงพระอาจารย์ทุกครั้ง ที่ทำบุญไม่ได้
    ขอถามซื่อๆ ว่าพระอาจารย์ จะรับบุญอันน้อยนิดที่ศิษย์คนนี้ ตั้งใจทำเพื่อบูชาพระอาจารย์ไหมค่ะ??? ศิษย์ที่ระลึกถึงและยึดเอาพระอาจารย์เป็นไอดอน(แบบอย่าง)ในการดำเนินชีวิต ทั้งทางโลกและทางธรรม สาธุๆ
    ;aa40 อิจิโกะ;aa6

2. กระต่ายtai

กระต่ายtai Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    ดีแล้วค่ะที่นึกถึงท่าน แต่ว่าคุณควรระลึกถึงพ่อแม่คุณก่อนน่ะค่ะ บรรพบุรุษ เทวดาที่ปกปักรักษา เจ้ากรรมนายเวรด้วย น่าจะดีกว่าน่ะค่ะ แต่หากคุณอุทิศผลบุญให้ใครก็ให้กลุ่มบุคคลนั้นไปเลยอย่าควบ เช่นอุทิศให้เทวดาที่ปกปักรักษาคุณแล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยล่ะก็ ไม่เกิดผล เพราะเทวดากับผีไม่ถูกกัน ส่วนพระสีวลี พระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ พระอานนท์ ท่านมีบุญบารมีมากมายเหลือเกินแค่คุณนึกถึงท่าน ท่านก็รับรู้แล้วค่ะ

3. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุ
    พระสงฆ์ในสมัยพุทธกาลสำเร็จเป็นพระอรหันต์ได้เพราะดำเนินตามแบบอย่างตามแบบพระพุทธเจ้า โดยหาวิธีการตามจริตของท่าน การนำเอาเป็นแบบอย่างพระอรหันต์ ท่านมีวินัยมาก และแนวทางที่พระพุทธเจ้าทรงชี้นำ คือ ด้านปัญญา รู้ตามสติตามความเป็นจริง เราอาจหาแนวทางที่เหมาะสมกับเราก็ได้ครับ ในการฝึกฝน ถึงแม้ว่าเราจะ บูชาโดยเอ่ยพระนามท่านทุกเช้าเย็น ก็อาจช่วยอะไรไม่ได้มากนัก ต้องศึกษาแนวทางแนวคิดของท่านพระอรหันต์ ว่าทำไมต้องทำอย่างนั้นทำอย่างนี้ เพื่ออะไร เช่น พระอรหันต์โมคคัลลานะ ก่อนจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์ท่านต้อง ต่อสู้กับความง่วง โดยอาศัยคำแนะนำของพระศาสดา ท่านได้ทำตาม ก็เลยบรรลุเป็นพระอรหันต์ ด้วยปัญญาญาณ
    "เจริญปัญญาให้มาก ๆ คือ ศึกษามาก ๆ ฟังพระสูตรมาก ๆ ตรึกตรอง(ใช้ปัญญา) มาก ๆ "
    การจำได้ กับการรู้เข้าใจ แตกต่างกัน

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คิดถึงท่าน...แค่คิดท่านก็รู้แล้ว.....ประมาทไม่ได้นะใครว่าคิดถึงพระไม่ได้อะไร....สังฆานุสติกรรมฐาน...พวกนี้ตกนรกไม่เป็นนะ....เพราะจิตคิดถึงความดีตลอด.(เมื่อตายจิตคิดถึงความดี มีสุขคติเป็นที่ไป-พุทธพจน์.)..พระพุทธเจ้ายังสรรเสริญเลย.....สังฆานุสติกรรมฐาน....ไปอ่านในพระไตรก็ได้...ไอ่ที่ว่าไม่เป็นผลของเขานะ....ตกนรกไม่เป็นนะ.....คิดถึงท่านอีกหน่อยก็ตามท่านไปสิครับ.....

เมื่อเคารพท่านให้ทำความดีถวายท่านนะครับ....ทาน ศีล ภาวนา...ทำต่อไป....คิดถึงท่านทุกวัน....นะครับ......ผมก็เคารพมาก.....ท่านอานนท์...พระอรหันต์ในดวงใจเลย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2009
  5. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;k05ขอบคุณนะค่ะ ที่เข้าใจ หนูก็ยึดพระอาจารย์เป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต rabbit_heartด้วยสติปัญญา และไม่ประมาท สำคัญสุดคือ :z2การตั้งปฎิธานได้ถูกต้อง :z1 สาธุๆ
    ;hi2อิจิโกะ

6. ข้าวราดแกง

ข้าวราดแกง Active Member

21 กันยายน 2013
    บุญถึงพระในนิพพานมั้ย ไม่รู้

แต่บุญจะเกิดกับเราแน่