อาตมาจะผิดสังฆาทิเสส สิกขาบทที่ 1ไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย fantastic9, 30 มีนาคม 2013.

1. fantastic9

fantastic9 สมาชิก

แต่หลวงพี่มั่นใจว่ามันคือฉี่แน่ๆ
    ใจจิงหลวงพี่ไม่อยากให้มันออกมาเลยกลัวบาป
    กลัวติดอาบัติสังฆาทิเสส

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    แนะนำนะครับ ถ้ามันใจว่า คือน้ำ น้ำปัสสาวะ

ถ้าไม่อาบัติ ก็คือ ไม่อาบัติ ดังนั้น ไม่ต้องไป วิตก ให้ ใจเสีย จิตตก ครับ

ให้ตั้งสติ แล้วกลับมาที่ ลมหายใจ อานาปานนสติ หายใจเข้า ลึกๆ ออก สัก 3 4 รอบ ให้มี สติ กำลังใจ

แล้วบอกกับตัวเองว่า ไม่ได้ติด ไม่ได้อาบัติสังฆาทิเสส บอกกับ ใจ หลายๆ รอบ บอกตัวเองครับ

หลังจากให้ ให้ ละ วิตก ในเรื่องอาบัติ ให้ออกไปจากใจ ครับ

พระ เวลา ทำความผิด ผิดศีล อาบัติต่างๆ เวลาปลงอาบัติ ก็ต้องสำนึกตัวเองว่าทำผิดไปแล้ว ใจต้องสำนึก เวลาปลงอาบัติ มันถึงจะปลงอาบัติหลุด ครับ

เรื่อง อาบัติสังฆาทิเสส นี่ก็เหมือนกัน ถ้าผิดจริง ก็ต้องไปอยู่ ปริวาสกรรม

และ ถ้าไม่ได้ อาบัติสังฆาทิเสส ก็ไม่ต้องไปกังวล วิตกให้จิต ตก ครับ

ไม่อาบัติ มันก็คือ ไม่อาบัติ ครับ จขกท.

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    และอยากจะบอกว่า ปล.ไม่ได้ว่าพระ นะ ผมหัวดำๆ -.-

ไม่อาบัติ ก็คือไม่อาบัติ

ถ้า จิต ตัวเอง มัวแต่ วิตก ว่าตัวเอง จะอาบัติสังฆาทิเสส ทั้งๆ ที่ไม่ได้อาบัตินี่

ตัวแต่ วิตก คิดไม่หยุด ฟุ้งซ่าน ไปเรื่อยๆ ใจเสีย กำลังใจตก บลาๆๆๆ

พูดตรงๆ ถ้าเป็นวัดป่า นะ จะโดนปรับเพิ่ม อาบัติโทษฐาน ฟุ้งซ่าน เพิ่มให้ละครับ วิตกคิดเรื่อง อกุศล แถมให้ครับ

และถ้าวิตกมากๆ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้อาบัติ นี่ เค้าจะปรับโทษ ให้ไปอยู่ ปาริวาสกรรม แก้จิตตก ฟุ้งซ่าน ครับ

ดังนั้น มั่นใจแล้วว่าไม่ได้อาบัติสังฆาทิเสส ก็ไม่อาบัติ ควรละ วิตก ให้ออก ครับ . ถ้าละไม่ออก มันจะคาใจไปตลอดละ เผลอๆ คาใจตลอดชีพได้ ครับ

.

.

4. fantastic9

fantastic9 สมาชิก

ขอบคุณมากนะครับ

5. valkyrie01

valkyrie01 สมาชิกใหม่

น้ำหล่อลื่นเป็นสุกะมั้ย

6. Basic

Basic สมาชิกใหม่

7. Basic

Basic สมาชิกใหม่

มั่วแล้วมันค้างอยู่ในท่อ จะให้คาไว้รึไงครับ ไม่เบ่งก็ปัสสาวะสองอย่าง มันเคลื่อนมาแล้วนะครับถึงเบ่ง มันไม่ครบองค์