อาถรรพ์!!...องค์พระสีดำ ท่าน อ.ทองทิพย์ โอภาโส

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ขจรศรี, 5 กรกฎาคม 2012.

1. ขจรศรี

ขจรศรี เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011
    อยากให้ลองฟังกันดู เรื่อง "อาถรรพ์องค์พระสีดำ"
    เป็นความรู้เชิงลึก ที่จิตละเอียดจะสัมผัสถึง
    รวมถึงวิธีการแก้ไข ซึ่งท่านอาจารย์ได้บอกไว้
    ช่วงนาทีที่
    17 เป็นต้นไป
    ส่วนตอนต้นจะเป็นการบรรยายเรื่อง "การสวดมนต์ให้เข้าถึงพระพุทธเจ้า"
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=2o08c3mFFVI"]รายการพลังใจ 28 พ.ค.55 - YouTube[/ame]

ทางมาร
    มารู้เรื่องนี้กันหน่อยซิเรื่องของมาร!!

+++++++++++++++++++++++++++++++++
    ฝากงานบุญดีๆด้วยนะคะ
    http://palungjit.org/threads/ร่วมสร้างพระพุทธรูปทองคำทั้งองค์-หนัก-59-ก-ก-วัดสังฆทาน.335980/

2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณมากครับ ที่บ้านมีอยู่บ้างเหมือนกันเดิมเป็นเนื้อหุ้มเงินแต่กลายเป็นสีดำไปหมดแล้ว น่าจะเป็นพระตกทอดมาในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นสีทองให้หมดเลยครับ

3. ขจรศรี

ยินดีมากค่ะ เรื่องดีๆก็อยากบอกต่อ อย่างน้อย...แสงสีทองแห่งฉัพพรรณรังสีของพระพุทธองค์ ก็ทำให้จิตเราเห็นนิมิตที่สว่างได้

บอกต่อๆกันไปนะคะ แม้เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่พิสูจน์ไม่ง่าย ถ้าจิตไม่ถึง แต่อย่างน้อย ถ้าพระพุทธรูปที่บ้านเป็นสีทองอร่าม ก็ดู..ขลัง น่าเลื่อมใส น่าขนลุก (ทำไมคิดภาพพระพุทธรูปจำนวนหลายๆองค์บนโต๊ะหมู่เป็นสีทอง แล้วขนลุกจัง อ๋อ...พัดลมตั้งอยู่ข้างหลัง ^ ^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    สาธู สาธุ สาธุ ถ้าเมื่อไหล่ปิดทอง(หลวงพ่อใหญ่-องค์ยืน) จะขอร่วมด้วยอย่างเต็มที แค่นึดก็มีความสุขแล้ว สาธุ สาธุ สาธุ

5. nimanalad

nimanalad เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกันเยอะๆครับ ช่วย กาน เปลี่ยนสีองค์พระเป็นสีทอง สาธุ

6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    ที่วัดธรรมมงคลหลวงพ่อใหญ่อีกองค์ก็น่าจะเปิดทองแต่เค้าอยากโชว์เนื่อ(สำริด) มันก็เลยพูดยาก

7. พชร (พสภัธ)

10
    กระทู้นี้เป็นกระทู้มงคลเป็นกระทู้ของดี ผู้ดูแลเว็บน่าจะเอาไปลง(หน้าแนะนำ)ให้ผู้คนได้รู้กันมากๆ

8. aries

1
    ทางเว็บพลังจิตน่าจะลองตั้งกองทุนพระสีทองขึ้นนะครับ เอาไว้เปลี่ยนองค์พระจากสีดำหรือสีคล้ำให้เป็นสีทอง จะทาสีหรือปิดทองก็แล้วแต่ความเหมาะสมหรือกำลังเงิน แล้วให้ช่วยกันค้นหาพระที่มีลักษณะดังกล่าว และติดต่อเพื่อทาสีทองหรือปิดทององค์พระ หาอาสาสมัครไปช่วยกันดำเนินการ ได้บุญมากด้วย แล้วยังช่วยแก้อาถรรพ์ที่ไม่ดี นับเป็นการช่วยแก้ภัยพิบัติอีกทางหนึ่งด้วยครับ

9. aries

1
  10. aries

1
    มาช่วยกันเปลี่ยนสีพระให้เป็นสีทองกันครับ
    ผมเคยทำมาแล้วทั้งปัดด้วยทองคำเปลวและปัดด้วยสีฝุ่น สีทอง นาค เงิน
    สามารถทำได้ทั้งพระขนาดตั้งโต๊ะ และพระผงองค์เล็กๆ

ที่ผมเคยปัดพระพุทธรูปที่บ้านด้วยทองคำเปลว
    ทำสำเร็จด้วยฝีมือตัวเอง เห็นแล้วปลื้มใจไปนานทีเดียวครับ

เทคนิคการปัดทองพระ อ่านแล้วทำไม่ยากครับ
    ฝีมือปัดทองน้องแบงค์ นักซ่อมพระรุ่นจิ๋ว - อภิญญา อภิญญาใหญ่ คณะตามรอยพระพุทธบาทแก้วมณีโชติ คณะพระธาตุแก้วมณีโชติ พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา - อภิญญา.คอม : Apinya.com

11. aries

1
  12. ขจรศรี

เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อวิริยังค์เหมือนกันค่ะ (ลูกศิษย์หางๆๆๆๆ ปลายๆๆๆๆ สุดๆๆๆขอบค่ะ)

เรื่ององค์หลวงพ่อใหญ่ที่โบสถ์ ตอน..งานฉลองโบสถ์ หลวงพ่อท่านบอกว่า "เห็นนิมิตดีๆที่องค์หลวงพ่อใหญ่"

ส่วนหลวงพ่อองค์ดำที่เจดีย์ขั้น2 คนที่ไปประจำๆ มักบอกว่าท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ขอสิ่งใดมักสำเร็จ(ขอสิ่งดีๆนะคะ)

ทั้งหมดทั้งมวล เราก็เลยได้แต่ ???? ว่า เอ๊...ยังไงกันหนอ???

มิได้ตั้งประเด็นขึ้นมา เพื่อหาคำตอบอย่างแท้จริง เพราะผู้ที่รู้จริงๆ คือผู้ที่มีจิตที่ละเอียดมากๆ อย่างเราก็แค่เก็บข้อสงสัยนี้ไว้ เพื่อรอคำตอบสักวันนนน...... หรือไม่ได้คำตอบ ก้อ...คือไม่ได้คำตอบ...จบสำหรับตัวเองค่ะ ^ __ ^

วันงานฉลองโบสถ์ ก็ได้ไปทั้งร่วมบวช ทั้งร่วมสวดมนต์ และเดิน(เอง)สวดมนต์เวียนรอบโบสถ์ 108 รอบมาค่ะ

นึกภาพอยู่เหมือนกันค่ะว่า ถ้าองค์หลวงพ่อใหญ่ที่โบสถ์เป็นสีทอง จะอร่าม ตระหง่านมากเลย ^__^

13. ขจรศรี

ที่คุณ aries ปิดพระพุทธรูปด้วยทองคำเปลวแท้(ต้องเป็นทองคำเปลวแท้ เพราะทองคำเปลวปลอม ไม่นานจะดำ) ถ้ามีฝุ่นเกาะจะทำความสะอาดได้ไหม ยังไงค่ะ หรือกรณีสรงน้ำพระล่ะ จะหลุดไหม
    คิดๆอยู่ว่าอาจจะใช้การทาสีทอง เพราะที่บ้านฝุ่นเยอะ
    พอมีความรู้เรื่องสีและที่ซื้อไหมค่ะ

ท่านอื่นมีความรู้ก็รบกวนช่วยแชร์ด้วยนะคะ เผื่อแผ่ผู้อ่านค่ะ

14. aries

1
    ถ้าเป็นพระปิดทองคำแท้เท่าที่ทราบ จะใช้พูู่่กันหรือแปรงขนกระต่ายมาปัดฝุ่นเบาๆครับ
    ถ้าองค์ใหญ่อาจใช้ไม้ขนไก่ปัดเบาๆ หลีกเลี่ยงการขัด ถู เพราะอาจจะทำให้ทองลอกได้ครับ

เรื่องสรงน้ำนี่ผมไม่แน่ใจครับ แต่พระที่ปิดทองที่บ้านผมจะไม่สรงนะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้กับพระควรเป็นของใหม่ที่ไม่ได้ใช้ร่วมกับงานอื่นๆ หรือสงวนไว้ใช้กับองค์พระอย่างเดียวครับ
    และก่อนทำความสะอาดควรขอขมาและขออนุญาตท่านก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2012
  15. aries

1
    เรื่องสีทองทาพระมีหลายยี่ห้อ ผมก็ไม่เคยลองซื้อมาใช้เหมือนกัน ลองค้นหารายละเอียดได้จากกูเกิลครับ

สีทองทาพระ - ค้นหาด้วย Google

16. aries

1
    เทคนิคการปัดทองด้วยสีฝุ่นสามกษัตริย์ ทอง นาค เงิน

สีฝุ่นแบบนี้หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ๆหน่อย ขายเป็นหลอดครับมีหลายสี
    น้ำยารักสีเหลือง ที่เขาใช้จะเป็นสีน้ำมันแบบแห้งช้า เช่น สี Flex
    ผมเคยซื้อที่เขาแบ่งมาขายเป็นชุดมีทั้งน้ำยารักสีเหลือง สีฝุ่นทอง นาค เงิน แถวท่าพระจันทร์ก็สะดวกดี เหมาะสำหรับปัดทององค์พระที่บ้านซึ่งจะมีขนาดไม่ใหญ่
    จำนวนไม่มากนัก ลองหัดทำกันดูนะครับ ไม่ยากเลย

คนนิยมพระ: การปัดทอง

17. ขจรศรี

ถ้าใครยังไม่รู้จักท่าน อ.ทองทิพย์ โอภาโส ตามมาดูเรื่องราวของท่าน
    จากรายการ "ละครชีวิตจริง 84000" ตอน "เมตตาบารมี"
    และมีอีกหลายตอนที่ท่านช่วยเหลือลูกศิษย์ จากกรรมวิบากที่แตกต่างกันไป
    ด้วยแนวแห่ง เมตตาจิต แต่ลองหากันดูเองแล้วกัน เพราะจำชื่อตอนไม่ได้
    และผู้ที่เป็นลูกศิษย์ท่านอาจารย์อยู่ จะเมตตาช่วยหามาลงไว้ก็จักขอบพระคุณมากค่ะ
    (เดี๋ยวจะลองหาอีกที ^ ^)
    อยากให้ลองดูกัน เพราะเชื่อว่าแต่ละคนกำลังต้องเผชิญกับวิบากกรรมของตัวเองอยู่ และท่านช่วยผู้ที่มาขอความช่วยเหลือด้วยหลักของ "เมตตาจิต"
    ซึ่งทุกคนทำได้ ถ้าได้ทำ ^_^

:: A - Thongtip ::

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2012
  18. ขจรศรี

มาแล้วค่า... จำได้อยู่ 2 ตอน ที่ท่านอาจารย์ได้ช่วยเหลือลูกศิษย์ไว้

อันนี้เป็นตอน "พญามาร" แม้ชายผู้นี้จะเข้าหาธรรมะในบั้นปลายชีวิต
    แต่ด้วยจิตอาฆาตอันแรงกล้าต่อเพื่อนรัก จึงกลายเป็น "พญามาร"

ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2011-01-03 ตอน พญามาร ตอนที่ 1
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2011-01-04 ตอน พญามาร ตอนที่ 2
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2011-01-05 ตอน พญามาร ตอนที่ 3
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2011-01-06 ตอน พญามาร ตอนที่ 4

19. ขจรศรี

ตอน"บาปปาฏิหาริย์"
    คุณเอ๋ต้องทนทุกข์มาถึง 20 กว่าปีจากการถูกครอบงำและคำสาปแชงของวิญญาณบรรพบุรุษที่ต้องการให้สีบทอดวิชาอาคมต่อไป

ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2010-09-06 ตอน ปาบปาฏิหาริย์ ตอนที่ 1
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2010-09-07 ตอน ปาบปาฏิหาริย์ ตอนที่ 2
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2010-09-08 ตอน ปาบปาฏิหาริย์ ตอนที่ 3
    ละครชีวิตจริงชุด 84000 : 2010-09-09 ตอน ปาบปาฏิหาริย์ ตอนที่ 4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  20. MR.Bean

MR.Bean เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา กับคุณขจรศรีครับ
    ผมเองมีความศรัทธาท่าน อ.ทองทิพย์ โอภาโส อยู่เต็มหัวใจ

เห็นคุณขจรศรีนำไปโพสไว้ในเว็บๆหนึ่ง แล้วมีคนอื่นที่ไม่เห็นด้วย
    ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ กับการเผยแผ่คำสอนของครูบาอาจารย์
    ซึ่งย่อมมีผู้อื่นที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วยเป็นเรื่องธรรมดาครับ

อาจารย์ท่านบำเพ็ญบารมีในแนวทางพระโพธิสัตว์ ท่านมีวิชชาเบื้องลึก
    ที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากครูบาอาจารย์ของท่าน เพื่อประโยชน์ในการสงเคราะห์
    คนหมู่มาก
    ซึ่งคนธรรมดาทั่วไปพอได้ฟังเพียงนิดหน่อย โดยที่ยังไม่ได้ไปลองปฏิบัติกับอาจารย์ท่าน
    ก็อาจจะมีความเห็นแย้งครับ

แต่อย่างไรเสีย ก็ย่อมมีผู้ที่เปิดใจรับฟัง และเห็นถึงประโยชน์ครับ
    ผมเองหนึ่งคนครับ ที่สนับสนุนการเผยแผ่คำสอนของครูบาอาจารย์
    และเป็นกำลังใจให้คุณขจรศรีทำดีต่อไปครับ