อาถรรพ์ เมืองกาญจน์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 20 กุมภาพันธ์ 2013.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ถ้าไม่เป็นการรบกวน คุณกาลีนะ เล่าให้ฟังด้วยได้ไหมคะ

2. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... ถ้าไม่เป็นการรบกวน คุณกาลีนะ เล่าให้ฟังด้วยได้ไหมคะ ..

.... คะ แต่คงต้องใช้เวลาเรียบเรียงความคิดก่อนนะคะ .. ที่เอามาลงให้อ่านแต่ละเรื่องก็คือ จำอันไหนได้ก็จะเอาลงก่อนคะ ..

3. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ได้เลยค่ะ เรื่องอะไรก็ได้ค่ะ จะรออ่านค่ะ

4. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ใครช่วยแนะนำวัดดีๆ ที่ จว . กาญจนบุรีให้หน่อยซิคะ อยากทำบุญค่ะ แุถวท่าม่วง ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี มีวัดที่มีพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมั่งรึป่าวคะ

5. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
    ผมได้ไปเที่ยวหลายครั้งที่ กาญจนบุรี ไปแบบไม่ได้ตั้งใจไป แต่มีหมอดู บอกว่าผมเป็นคนเมืองกาญจน์ตามทัพไปรบ แล้วไม่ได้กลับมาเมืองกาญจน์อีก เลยได้ไปบ่อยๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เดินทางไปไหน

6. Empire triumph

Empire triumph Active Member

ส่วนตัวก้อไปเมืองกาญฯ บ่อยครับทั้งเที่ยวและไปวัดที่ทองผาภูมิ เดินทางตอนกลางคืน
    ยอมรับว่าออกจากตัวเมืองกาญฯ ขึ้นไปทองผาภูมิ ยอมรับว่าหลอนมาก. ข้างทางมืดสนิท!!
    แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวมองว่าเรื่องอาถรรพ์ อะไรมีอยู่ทุกที่
    แต่สถานที่ในเขตเมืองกาญฯทั้ง ป่า,น้ำตก ,ถ้ำ อุทยานฯ มีหมดเพราะเป็นสมรภูมิประวัติศาสตร์
    ไหนจะสงครามเก้าทัพ(ศึกใหญ่หลวง). ล่วงผ่านมาก้อเป็นสมรภูมิย่อยสงครามโลก war2
    แทบทุกก้าวที่เดินนะแหละครับ ส่วนใครจะมองมุมไหนแล้วแต่วิจารณญาณ

7. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปเที่ยวน้ำตกกับแฟน ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว พวกเราข้ามสะพานไปอีกฟากของน้ำตก คือไปเที่ยวเฉยๆ ไม่ได้เล่นน้ำเพราะไม่ได้เอาชุดไป ทีนี้ตอนเดินกลับ แฟนเค้าเห็นอีกฝั่งคนเล่นน้ำกันเยอะ เลยเดินเลาะข้างที่ไม่มีคนย้อนกลับขึ้นมา เราก็เดินตามแฟนมาเรื่อยๆ ตามป่ามันจะมีใบไม้แห้งที่พื้น เวลาเดินมันก็ดังสวบๆ ทีนี้พอเดินมาสุดใบไม้แห้ง เราก้าวขึ้นมาเหยียบพื้นดินแล้ว ปรากฏว่ามันมีเสียงดังสวบอีก 1 ก้าว เรากับแฟนหันไปมองว่าใครเดินตามหลังมารึป่าว ปรากฎว่าไม่มีใครเลย เท่านั้นแหละ แฟนออกวิ่งเลย แหมเราวิ่งตามไม่ทันเลย กลางวันแสกๆ เลยนะนั่น เสียงสวบนี่แบบว่าเดินตามหลังเรามาติดๆ เลย กลัวมากๆ

8. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีเรื่องเล่าตอนไปด่านเจดีย์สามองค์อีก เดี๋ยวว่างๆมาเล่าให้ฟังค่ะ

9. ณ เขาควง

ณ เขาควง เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ตอนนี้ผมก็มาปฏิบัติธรรมอยู่ที่ถ้ำผี เมืองกาญจน์ อยู่กลางป่ากับเพื่อน 2 คน

10. ณ เขาควง

ก่อนที่จะตัดสินใจมาปฏิบัติธรรมที่ถ้ำผี ริมแควน้อย ได้สนทนากับพระธุดงค์องค์หนึ่ง ท่านเล่าว่า ตั้งแต่ท่านธุดงค์มา เจอที่หนึ่งคือถ้ำผี ริมแควน้อย ท่านได้ยินคำเล่าลือ เลยลองมาดู ปรากฏว่า ถูกผีหลอกทั้งกลางวันกลางคืน ผีมันมาล้อมท่านตลอดเวลา สวดมนต์บทไหนๆมันก็ไม่ไป แผ่เมตตามันก็เฉย สุดท้ายท่านยอมแพ้มัน อยู่ได้ 3 คืน เพราะถูกผีรบกวนตลอดจนไม่เป็นสมาธิเลย

ผมกับเพื่อนจึงเดินทางกันมาค้นหาถ้ำแห่งนี้ มาถึงตามคำบอกเล่า ปรากฏว่า ได้รับคำทัดทานเจ้าทุกคน แม้แต่ป่าไม้ก็ไม่ยอมให้ไป บอกว่าอันตรายมาก ป่าไม้ก็แนะนำให้เราไปอยู่ป่ากับพระใกล้ๆ เราเลยไปปรากฏว่า เป็นสำนักสงฆ์ร้างกลางป่า ก็เลยตัดสินใจอยู่กับเพื่อนที่สำนักสงฆ์ร้างแห่งนี้ ก็อยู่มา 2 คืน ก็ปฏิบัติได้ผลดีมากตั้งแต่วันที่ 12-13 เม.ย.59 นี้

พอเข้าวันที่ 14 เราก็แอบเข้ามาค้นหาถ้ำผีแห่งนี้จนเจอ ปรากฏว่า เคยมีพระเคยอยู่ที่นี่ มีการสร้างพระพุทธรูปในถ้ำและมีสร้างเรือนไม้สำหรับปฏิบัติธรรม แต่ก็ไม่มีใครอยู่ได้ ด้วยอาถรรพ์ความแรงของสถานที่แห่งนี้

ตอนนี้เราก็เริ่มปฏิบัติที่ถ้ำแห่งนี้กันแล้ว ยังไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง จะอยู่ถึงวันที่ 17 นี้

ถ้าอยากรู้ก็ติดตามอ่านนะ

ณ เขาควง

11. ณ เขาควง

ขอตั้งกระทู้ใหม่ละกัน

12. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ok ka

13. เรือนรตี

เรือนรตี สมาชิก

ฟังแล้วน่ากลัวจังค่ะ แต่ก็ยังชอบธรรมชาติ และบรรยากาศนะคะ