อานิสงฆ์ของการอ่านหนังสือธรรมะ มีอย่างไรบ้าง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Cloud, 10 ตุลาคม 2005.

1. Cloud

Cloud Active Member

29 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ ชาวเวปพลังจิตทุกท่าน

ผมอยากทราบว่าอ่านหนังสือธรรมะมีอานิสงฆ์อย่างไรบ้างครับ เพราะว่าผมเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือธรรมะมากครับ แต่ก็พอจะประสบด้วยตนเองบ้างแล้วเช่น ใจสงบ เกิดปีติ เข้าใจในหลักธรรมมากขึ้น ยังกุศลกรรมที่ยังไม่เกิดให้เกิด และที่เกิดแล้วให้ยิ่งขึ้นไปอีก ยังอกุศลกรรมที่ยังไม่เกิดไม่ให้เกิด และที่เกิดแล้วเบาบางลงและดับไป ฯลฯ นอกจากนี้ยังมีอะไรอีกบ้างครับ

Cloud [​IMG]

ปล. ป้าอัง paang สบายดีไหมครับ

2. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    พบในหนังสือเกี่ยวกับธรรม ว่ามีผู้ชายคนหนึ่ง เขากำลังนั่งอ่านหนังสือธรรมที่บ้าน แต่เขาเหลือบตาไม่มองที่หน้าต่าง มีผู้ชายคนหนึ่งสวมชุดแดงแบบผ้ายักรั้ง มายืนที่หน้าต่างบ้าน แต่พอเขาถามภรรยา ภรรยาเขาบอกว่าไม่เห็นใครเลย เมื่อไปพระท่านบอกว่า ยมฑูตจะมารับวิญญาเขา แต่เพราะเขาสนใจฝักใฝ่ธรรม เขาจึงละเว้นไปก่อน นี้คือผลบุญของการอ่านหนังสือธรรม

3. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อันนี้ไม่ยากเลยครับ การอ่านหนังสือธรรมะอย่างน้อยก็ทำให้เรา กิเลสเบาบางลงครับ อีกอย่างเป็นการฝึกสมาธิไปในตัวพร้อมกับทำวิปัสนาไปด้วยครับ เพราะ เมื่อเราได้อ่านหนังสือธรรมะเราจะต้องมีการพิจรณาตามไปด้วย อีกอย่างอานิสงค์จะส่งผลให้เราเป็นผู้มีปัญญาทั้งในภพนี้และภพต่อๆไปครับ แต่ต้องอ่านแบบตั้งใจและปฏิบัติตามนะครับ

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    มีอานิสงค์ประมาณไม่ได้
    อย่างน้อยที่สุดปิดช่องทางสู่นรก
    อย่างสูงก็บรรลุมรรคผลนิพพาน
    แต่อ่านแล้วก็ต้องปฏิบัติธรรมด้วยนะครับ
    ขอท่านผู้ปฏิบัติดี จงรุ่งเรืองในธรรม

5. Cloud

Cloud Active Member

29 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบที่ทำให้เกิดปิติและปัญญา ของท่านผู้รู้ทั้งหลาย อันกระผมเรียกว่า บัณฑิต

6. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนากับบทกระทู้ครับ

7. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

8. skylibrary

skylibrary เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ

9. stupidcupid

stupidcupid สมาชิก

เกิดปัญญาค่ะ

10. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่นใจจัง อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ในกิจที่ยังไม่เคยรู้มาก่อน รู้เรื่องที่ไม่เคยรู้มาก่อน รู้จักเรื่องที่เคยรู้ดีมากยิ่งขึ้น ทบทวนความรู้เก่าที่เราเคยประสพมา รู้ในกิจที่ควร กิจที่ไม่ควร รู้กุศล รู้บาป รู้วิถีทางออกจากทุกข์ เป็นบุพกรรม นำพาให้ชาติหน้า เป็นคนฉลาดทั้งทางโลกและทางธรรม แต่อ่านหนังสือทำให้กิเลสหมดไม่ได้นะ อย่าหลง การบรรลุธรรมต้องปฏิบัติด้วย รู้อย่างเดียวไม่ได้

12. bimmy

bimmy เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    แล้วถ้าอ่านไปแล้ว เราไม่สามารถทำตามได้ คือแบบว่าเรารู้ว่าอันนี้เป็นบาปแต่เราจำเป็นต้องทำ จะเป็นอะไรไหมค่ะ

13. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

สุวรรณา รัตนกิจเกษม เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005