อานิสงฆ์ นอนฟังเทปธรรมะ โดยหลวงพ่อฤษี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย กิดากร, 16 กรกฎาคม 2008.

1. kukkikkaks

kukkikkaks เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2005
    เด็กหัดเดิน

4 ปีทีแล้วเราก้อเคยนอนฟังเทปหลวงพ่อไปจนหลับ แล้วเห็นภาพของสมเด็จองค์ปฐมสวยงามระยิบระยับมาก ตอนนอนฟังเทปหลับเห็น 2 ครั้ง แต่หลังจากนั้นเราต้องฝึกงาน เรียน หลงแสงสีของโลกก้อเลยไม่ได้ทำอีก มาจนถึงปีนี้เรามีความทุกข์เรานึกหาที่พึ่ง เราก้อเลยฝึกกรรมฐานใหม่ นอนฟังเทปหลวงพ่อให้จิตมันรวมตัวใหม่ ก้อเลยเหมือนเด็กหัดเดินอยู่ตอนนี้(แล้วมีคนบอกเราว่าชาติก่อนกำลังเดิมของเราของเราเคยได้อภิญญามา แต่ทำไมชาตินี้เราถึงได้ของเก่ายากจัง)
    :cool::cool::cool:
    เราอธิษฐานทำความดีทุกอย่างเพื่อพระนิพพานอย่างเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2010
  2. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมว่าของเก่ามันมีมาทุกคน แต่ของผมและของตัวท่านผมว่าที่ผลการปฏิบัติมันดีบ้าง ไม่ดีบ้างนั้นเพราะกำลังใจมันไม่ทรงตัว แต่เวลาผมปฏิบัติผมไม่ขอพึ่งของเก่าเลย เช่น เวลานานๆที วันดีคืนดีกำลังใจมันไปถึงญาณ4 มันรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า(ทิพจักขุ) อาจเห็นหวยบ้างเหอๆ ตอนแรกผมก็นึกว่ามันเป็นของเก่าที่เข้ามาเมื่อได้ญาณ4(อาจจะมีส่วนมั้ง) แต่ผมฟังเทปหลวงพ่อฤาษีตอนหนึ่งจำไม่ได้แล้วตอนไหน เพราะก่อนนั่งสามาธิผมจะฟังเทศน์ของท่านให้จิตมันสบายก่อน ฟังไปเรื่องเปื่อย ท่านบอกว่าไอ่เรื่องทิพจักขุนี่มันจะได้กันก่อนญาณ4 มั้งจำไม่ค่อยได้แล้ว นั่นแสดงว่าไม่ใช่ของเก่า ผมก็เลยเลิกสนใจของเก่าว่าทำอะไรมา สนใจแต่ว่าเอาของใหม่นี่แหล่ะ เมื่อกำลังใจหรือญาณมันทรงตัวเดี๋ยวอะไรที่ทำมาในอดีตมันจะรู้เอง เพราะมัวแต่ไปหวังพึ่งของเก่า ของใหม่ก็ไม่ต้องตั้งใจกันพอดี ***แต่ตั้งใจทำไปเถอะครับหลวงพ่อบอกอีก ญาณโลกีย์เป็นสิ่งที่มนุษย์ทุกคนสามารถมีได้ อันนี้จริงขอยืนยัน*** ท่านมีโอกาสได้พบสมเด็จองค์ปฐมนี่ผมอิจฉาจริงๆ ขออนุโมทนาด้วยครับ

3. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วย ส่วนตัวเราเวลาฟังจะนั่งสมาธิเอาแล้วหลวงพ่อเทศน้อยมากในแต่ละบท เราไม่มี VCD ของหลวงพ่อแต่จะไปหา SAVE มาฟังแทน.
    หลวงพ่อเทศจบไปนานแต่เรายังอยากจะนั่งอยู่อย่างนั้น สาธุ.

4. ทิ้งสมอ

ทิ้งสมอ Active Member

ผมก็ชอบนอนฟังครับ มันสบายใจดีเคลิ้มๆเหมือนจะหลับ

5. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุอนุโมทนาในกุศลครับ ผมเป็นอีกคนที่นอนฟังธรรมก่อนหลับจนตื่นเป็นประจำครับ

6. kittipol

kittipol Active Member

21 พฤศจิกายน 2010
    ชอบฟังเสียงหลวงพ่อมากเพราะทำให้สบายใจและกลัวบาป

7. วรพจ

วรพจ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 พฤศจิกายน 2010
    ขอกราบอนุโมทนาสาธุบุญด้วยครับ สาธุ...<!-- google_ad_section_end -->

8. ตาลเดี่ยว

ตาลเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ..ครับ ที่ได้นำความรู้มาให้ได้อ่าน ขอบุญกุศลจงบังเกิดแก่ท่านเทอญ..

9. phukaew

phukaew Active Member

กราบอนุโมทนาสาธุ ... ได้รู้ ได้ทราบ ในสิ่งที่ยังสงสัยไม่กระจ่าง ขอบพระคุณยิ่ง

10. สะพานธรรม

สะพานธรรม สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2011
    ทุกวันนี้ทำตามที่หลวงพ่อเทศก์แนะนำค่ะ คือ เปิดเสียงเทศก์หลวงพ่อจนหลับ

11. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบอนุโมทนา สาธุ ๆ
    ที่ท่านได้เผยแพร่ธรรมะ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

12. dooddd

dooddd เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    โมทนาสาธุครับ หัวข้อนี้เป็นประโยชน์กับผมมากๆเลยครับ ผมควายอยู่นาน