อานิสงส์การบริจาคเลือด

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 14 พฤศจิกายน 2005.

1. kinlin

kinlin Active Member

14 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาทุกๆท่านครับ ผมเองบริจาค ๑๒๗ ครั้ง แนะนำใ้ห้ลูกชาย ไปบริจาค ๒ ครั้งแล้วครับ
    เป็นการทำบุญที่ยิ่งใหญ่ไม่ต้องใช้เงินทอง แต่ใช้เลือดเนื้อของเราเองครับ ขอเชิญชวนทุกๆท่านนะครับ

2. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบริจาคร่างกายนานมากแล้ว ส่วนการบริจาคโลหิตเมื่อเสาร์ที่ 20 กพ.53 ที่ผ่านมา
    ครั้งที่ 67 ครับ

3. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เจ็บทุกครั้ง เสียวทุกครั้ง แต่ก็ปลื้มทุกครั้งครับ

4. sirichaiw

sirichaiw สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมพึ่งไปบริจาคมา มีความสุขมากๆครับ ได้บุญด้วย ครั้งที่ 11แล้วครับ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงได้บริจาคเลือดแค่ครั้งเดียวเองค่ะ
    ทั้งที่ตั้งใจว่าจะบริจาคทุก 3 เดือน
    คุณหมอว่าติงบริจาคเลือดไม่ได้
    เสียดายมากเลย

ติงก็เลยคิดจะบริจาคร่างกายแทน

6. prapanuch

prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

หลานสาวอายุ 25 ปีได้ป่วยอย่างกระทันหัน ต้องการเลือด กรุ๊ปA พ่อ กับ แม่ และพี่ชาย น้องชายกรุ๊ป อื่นกันทั้งนั้น มีดิฉันซึ่งเป็นน้าแท้ๆ คนเดียวเท่านั้นที่กรุ๊ป เดียวกันดิฉันจึงตอบแทนบุญคุณของป้าที่เลี้ยงดูมา กลัวแสนกลัว แต่ต้องยอมเพราะสงสารหลาน ขณะที่นอนให้นำ้เกลือ ได้อ่านคำว่า "เลือดหนึ่งหยด เท่ากับให้ชีวิตหนึ่งชีวิต"ดิฉันจึงบริจาคมาตลอด ทุกสามเดือน จนบัดนี้ได้ สิบเจ็ดครั้ง ที่เมืองไทย และเมื่อมาอยู่ อิตาลี บริจาคได้ทุก หกเดือน เฉพาะผู้หญิง จึงมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ที่นี่ค่ะ และดิฉันได้บริจาคร่างกายไว้แล้วที่สภากาชาดไทยค่ะ สุขใจนะคะที่ได้ทำค่ะ

7. คนเสียลูก

คนเสียลูก Active Member

20 กรกฎาคม 2010
    พี่บริจาคประจำเลยค่ะ พี่อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้ลูกค่ะ:z6

8. พลอยไพริน

พลอยไพริน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    พลอยไพรินพาครอบครัวไปบริจาคมาค่ะ ที่ รพ.ศิริราช ถวายพ่อหลวง และเทพเทวดาทุก ๆ พระองค์ บิดามารดา ญาติ ผู้มีพระคุณ ท่านเจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ

9. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

การบริจาคโลหิตถือเป็นบารมีทานอย่างกลาง บารมี มี 10 ได้แก่ ทาน ศีล เนกขัม ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิษฐาน เมตตา อุเบกขา มี 3 ขั้น คือ บารมี อุปบารมี ปรมัตถบารมี หากต้องการบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ ต้องบำเพ็ญอย่างต่ำก็บารมี 10 ทัศน์ หากบำเพ็ญเพื่อเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า ต้องบารมี 20 ทัศน์ หากต้องการเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต้อง บารมี 30 ทัศน์ คล้ายกับการเล่นเกมส์ออนท์ไลน์ที่จะต้องเก็บเลเวลไปเรื่อยๆ จนกว่าจะครบ ถึงจะได้ Items หรือ วิชาต่างๆ แต่ว่ามันยากกว่านั้นมาก กว่าจะผ่านแต่ละด่านจะต้องพบ ต้องเจอ กับเวทนาต่างๆ มากมาย เรียกว่าน้ำตาหลั่งไหลออกมา มากกว่าน้ำในโลกนี้รวมกันเสียอีก ต้องเกิดแล้วก็เกิดอีก แต่พระมหาโพธิสัตว์ทั้งหลายท่านก็สามารถผ่านกันมาได้ โมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะครับ การบริจาคสิ่งที่ยังจำเป็นต้องใช้อยู่ได้บุญมากกว่าการบริจาคสิ่งที่ไม่ได้ใช้แล้วนะครับ โมทนาบุญทุกท่านด้วย สู้ๆกันต่อไปนะครับทุกท่าน

10. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคเลือดมาแล้ว 19 ครั้ง และบริจาคทุกปี และบริจาคร่างกายที่สภากาชาดไทยค่ะ

11. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยได้บริจาค น้ำหนักไม่ถึง

จำได้ว่า 1-2 ครั้งได้มั้ง ครั้งที่จำได้ก็ตอนบวชพระ

บวชได้ไม่กี่วันพระพี่เลี้ยงพาไปบริจาค หลังจากนั้นนอนดึกตลอด

12. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ครั้งต่อไปของผมครบวันที่ 2 มกราคม นี้ ครับ

บริจาค มาได้ 45 ครั้งแล้ว

ใครที่พร้อม ไปบริจาคกันนะครับ

อนุโมทนาสาธุ ครับ

13. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    บริจาคเกล็ดเลือดครับ ไปทุกเดือนเพิ่งจะ23ครั้ง ยังห่างจากเป้าหมายอีกเยอะเลยผม ตั้งไว้108ครั้ง แต่เหมือนร่างกายฟื้นตัวยากใช้เวลานานขึ้นเรื่อยๆ คงจะเกี่ยวกับจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆสวนทางกับร่างกายที่ดันแก่ขึ้นเรื่อยๆ

14. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมบริจาคเกร็ดเลือดมา 3 - 4 ปี ตอนนี้หันมาบริจาคเลือดรวม การบริจาคเกร็ดเลือดต้องนั่งเครื่องรวมเวลา 1 ชั่วโมงเศษ คนไม่มีเวลาหรือคนที่กลั้นปัสสาวะไม่อยู่ไม่ควรบริจาค บริจาคซ้ำได้ทุก 1 เดือน พอบริจาคติด ๆ กันนับสิบครั้งก็อาจถูกพยาบาลที่เจาะเกร็ดเลือดไปตรวจความเข้มข้น ขอให้หยุดบริจาคเกร็ดเลือดสักครั้ง โดยขอให้ไปบริจาคเลือดรวมแทน แล้วหยุดไปอีก 3 เดือนเพื่อรอให้เกร็ดเลือดสร้างได้มากขึ้น มกราคม 54 นี้เป็นครั้งที่ 82 ของผมแล้ว ตั้งเป้าไว้อย่างน้อยสุด 84 ครั้ง แต่ถ้ามากกว่าถือว่ากำไรเศษครับ

15. หนูนาน้อย

หนูนาน้อย สมาชิก

ไปบริจาคมา 19 ครั้งแล้ว และบริจาคอวัยวะทุกส่วนที่จะใช้ได้ให้ไว้กับกาชาดแล้ว ดีใจจังเลยที่ได้ทำอย่างงี้ ขออนุโมทนากับทุกท่านทีได้บริจาคโลหิตและบริจาคร่างกายด้วย

16. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    ผมพึ่งบริจาคไปเมื่อวานครับ
    และอนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับที่สร้างบุญด้วยการบริจาคโลหิต สาธุ

17. gute Gedanke

gute Gedanke Active Member

บริจาคเลือด และร่างกาย

โมทนาด้วยนะคะ บริจาคเลือดได้ช่วยคนช่วยชีวิต

บริจาคร่างกายให้นักศึกษาแพทย์ พยาบาลได้เรียนค่ะ

เราเองได้เรียนจากคนไข้ ได้เรียนจากร่างกายที่ผู้บริจาคได้มอบเป็นบทเรียนให้

เราทำงานในห้องผ่าตัดน่ะค่ะ ผ่าตัดหัวใจ ไต และระบบทางเดินปัสสาวะ
    เลือดที่คนไข้ต้องการมากๆ สำคัญมาก เป็นบุญใหญ่ค่ะ เราเองก็บริจาค รวมทั้งร่างกายด้วยค่ะ

ได้เห็นด้วยว่าธาตุสี่ ขันธ์ห้าที่เรารัก หวง ห่วง สุดท้าย ตาย เอาไปไม่ได้
    เลือดนั้น ร่างกายเราสร้างใหม่ได้ ทำบุญใหญ่ ลงทุนน้อยค่ะ

โมทนากับทุกท่านนะคะ

18. gute Gedanke

บริจาค

โมทนานะคะ:cool::cool::cool::cool::cool:

19. gute Gedanke

บริจาค

สาธุ อนุโมทนามิ
    เป็นการบริจาคมากจริงๆค่ะ เอาดาวทั้งท้องฟ้ามาร้อยมาลัยดาวก็ยังไม่หมด ไม่อิ่มใจที่จะสาธุการนะคะ

เอาเป็นว่า ดาวดวงน้อยที่หนูมีอยู่ในจิตมอบให้ท่านนะคะ

20. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปบริจาคมาวันนี้ ครั้งที่ 5 เอง ถ้าร่างกายแข็งแรง และอายุยืนอยู่ในชาตินี้ก็จะขอบริจาคถึงอายุ 70 แหละ
    ครั้งที่ 7 วันที่ 16 มิถุนายน 2555
    ขอบคุณมากนะครับ
    ครั้งที่ 8 วันที่ 16 ตุลาคม 2555
    ครั้งที่ 9 วันที่ 16 ธันวาคม 2555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2012