อานิสงส์การบริจาคเลือด

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 14 พฤศจิกายน 2005.

1. praditcharoen

praditcharoen Active Member

29 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม

2. praditcharoen

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    ผมก็บริจาคมา 27 ครั้งครับ

3. praditcharoen

ขออนุโมทนาสาธุครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

4. Thamana

Thamana สมาชิก

14 กรกฎาคม 2012
    วันนี้เป็นครั้งที่ 3 ค่ะ

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาสาธุๆๆ กับทุกๆท่านค่ะ บริจาคทุกปีราวๆสิบกว่าครั้งค่ะ

6. super car

super car เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ค่ะ เหมือนกันเลยค่ะ ไปบริจาคร่างกายมาแล้ว เพิ่งได้รับบัตรจากสภากาชาดไทยมาไม่กี่วันนี้เอง ตอนนี้ก็ดูแลตัวเองออกกำลังกายตลอด หากวันนึงที่ต้องจากโลกนี้ไป ร่างกายของเราและอวัยวะต่างๆ จะได้สมบูรณ์ พอที่เค้าจะเอาไปเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นที่ยังมีชีวิตอยู่ค่ะ

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ แล้วจะไปบริจาคบ้างจะได้เป็นธรรมทานต่อเพื่อนร่วมโลก

8. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุการครับกับการบริจาคโลหิต ร่างกาย อวัยวะครับ

:z10ขอร่วมอนุโมทนาสาธุการครับกับการบริจาคโลหิต ร่างกาย อวัยวะกับทุกท่านครับ
    ผมก็บริจาคโลหิตมา ๔๔ ครั้ง แล้วจะพยายามรักษาสุขภาพให้ดีๆทำต่อไปครับ
    ที่เหลือก็ทำไว้จนต้องเปลี่ยนบัตรใหม่แล้วครับ
    นานจัด
    ๑.บริจาคตา สภากาชาดไทย
    ๒.บริจาคอวัยวะ สภากาชาดไ่ทย
    ๓.บริจาคร่างกาย รพ.จุฬาฯ อุทิศร่างกายเพือการศึกษาแพทย์
    แต่ยังไม่ถึงเวลา...หมดอายุขัยครับ...ยังไม่สิ้นลมหายใจครับ
    sleeping_rb
    ข้อ๑.-๓. จึงยังไม่ได้ให้ครับ

catt14อุทิศส่วนกุศลให้เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลครับ[​IMG]
    ขอให้ทุกท่านดูแลสุขภาพ ทานอาหารที่ดีทีประโยชน์ ไขมันต่ำ ออกกำลังกายสม่ำเสมอครับ
    และขอให้ทุกท่านเจริญในมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2012
  9. ไชยยารัตน์

ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    บริจาคอาหารได้พลังงาน บริจาคชีวิตได้ชีวิต บริจาคอวัยวะได้อวัยวะ หากยังไม่ถึงซึ่งนิพพาน ทานนั้นเป็นปัจจัยสู่สุคติ ได้อยู่ในถิ่นที่อาหารนั้นมีอยู่ ไม่อดอยากขาดแคลน ได้กินสิ่งที่เราชอบ ได้อยู่ในประเทศที่เราชอบ เช่น บริจาคอาหารฝรั่ง อาจไปเกิดในแดนฝรั่ง บริจาคสะตอ แกงเหลือง ไปเกิดในภาคใต้ บริจาคข้าวเหนียว เกิดภาคอีสาน ภาคเหนือ บริจาคผัดกระเพรา อยุ่ในภาคกลาง บริจาคทุกอย่างได้ไปเทีี่ยวได้ไปกิน อาหารในถิ่นนั้น นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

10. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อยากบริจาคแต่ตัวทำไม่ได้ ได้แต่ยุให้คนอื่นไปบริจาค
    นั่งมองเขาตาปริบๆ

11. prariwats

prariwats สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ผมเจ็ดครังครับ

12. ธรรมบูชา

ธรรมบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคเลือดให้สภากาชาดไทยไป 9 ครั้งแล้วค่ะ อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

13. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

;) ได้ร่วมบริจาคมาตลอด

ธรรมะสวัสดี ^-^

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ

14. prariwats

prariwats สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ที่ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะรับบริจาคเลือด17-18 กค56 ผมให้มาแปดครั้งแล้วครับไปทำบุญบริจาคเลือดกันครับ