อานิสงส์การบริจาคโลงศพ โดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 7 ธันวาคม 2009.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ผู้ถาม
    การบริจาคโลงศพ ให้คนตายที่ไม่มีญาตินั้นมีบุญมากอันนี้จริงไหมครับ..?

หลวงพ่อ
    ตามธรรมดาเราถ้าป่วยญาติต้องรักษาสิ้นเงินสิ้นทองมากอยู่แล้ว ถ้าฐานะไม่ดี ถ้าตายไปแล้วแกเดือดร้อนมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งโลงศพนี่หนัก มาก ถ้าคนจนๆสักหน่อยนะ ก็ต้องไปซื้อไม้ยางมา แล้วมาต่อเอง

ทีนี้ สำคัญคนต่อโลง ถ้าไม่มีเหล้ากิน เขาต่อโลงไม่ได้ ถ้ากินเมาเกินไป ต่อโลงไม่ได้อีก นี่เป็นเรื่องจริงๆนะ เมาเกินไปก็งอแงๆทำท่าจะต่อไม่เสร็จ

ทีนี้คนเขามีทุกข์จากการรักษา พยาบาล เพราะเงินมันหมดแล้ว ใช่ไหม..
    ต่อมาถ้าเกิดตายก็ต้องใช้เงินใหม่ อาจจะต้องขอยืมเขา เป็นหนี้เป็นสินเขา
    ถ้าเราให้อย่างนี้สร้างความสุขให้ แก่เขามาก มันเป็นปัจจัยของความสุข

แต่ว่าเคยพบมาหลายรายแล้วนะ ถ้าเขาอุทิศโลงศพแล้วรวยทุกราย นี่เรื่องจริงๆนี่พบมาจริงเลยนะ อันดับ แรกเขาต่อโลงไว้ที่บ้าน ๔-๕ ลูก ต่อๆมาก็เพิ่มหลายลูกขึ้นแล้วก็มีคนร่วมหุ้นส่วน และฐานะเขาก็ดีขึ้น เรื่อยๆนี่เคยเห็นมาแล้วนะ
    คือเอาผลปัจจุบัน เวลานั้นเขามีความทุกข์ยาก ญาติเขาตาย เจ้าภาพหนักใจมาก ไม่มีเงินก็ต้องกู้เขา สถานที่กู้ก็ยังไม่แน่จะไปกู้ได้ที่ไหน หนักใจไม่น้อยเลย

ผู้ถาม
    ถ้าชาติปัจจุบันมีผลเป็นอย่างนี้ แล้วถ้าชาติหน้าล่ะครับ..?

หลวง พ่อ
    ชาติหน้าไปก็มีโลงเยอะ สร้างบ้านด้วยโลงผี

ผู้ถาม
    โอ้โฮ..ไม่ไหวนะหลวงพ่อ

หลวงพ่อ
    ไหว..แน่ทำฝากุฏิ ด้วยโลงผียังไหวเลย เมื่อสมัยบวชปีแรก
    ตามปกติฉันชอบไปนอนที่ศาลาปรกที่ ป่าช้า มันไกล เงียบดี หลวงพ่อปานท่านขอโลงผีไว้ ๓๐ ลูกกว่าโลงไม้สักนะ เวลาที่เขาจะเผาเขาก็เอาโลงไม้ยางไปแลก เก็บโลงไม้สักไว้ เผื่อคนตายจะได้ใช้ทันทีทันใด

ทีนี้ศาลาปรกที่ไปพัก พอหน้าฝนมันก็สาด ก็ให้พระช่วยขนโลงมาทำฝา
    เหลือจากนั้นก็ทำเตียงนอน ทำโต๊ะเขียนหนังสือ ทำเก้าอี้ เอาไปวางข้างๆ

มีวันหนึ่งจะมีงานวัด พวกแม่ค้าเค้าก็ไปจองที่ขายของ เราก็จุดตะเกียงแดงที่ศาลาปรก พอแกเห็น ว่าเป็นพระ แกก็ไปกัน ๒๐ คนได้ พอไปถึงเขาก็ไปยืนคุย
    มีผู้หญิงมากกว่า ผู้ชาย ยืนคุยไป คุยมายายคนหนึ่งแกก็ถาม

“นี่อะไร”ชี้ไปที่ที่นั่ง บอก “โลงผี”
    ถาม “นี่อะไร” ชี้ไปที่โต๊ะ บอก “โลงผี”
    “นี่อะไร” ชี้ไปที่เตียงนอน บอก “โลงผี”

พอ ๓ ผีเท่านั้นแหละ วิ่งอ้าวเลย แกวิ่งตั้งตัวไม่ติดเลย ก็นึกสงสัย แกวิ่งทำไมนะ นายเราก็คน แกวิ่งไปถึง บริเวณกุฏิพระ แกก็ถามพระว่า “ที่ป่าช้าน่ะ พระคนหรือพระผี…?”เรากลายเป็นผีไปเสียนี่

พอรุ่งขึ้นเช้าไปบิณฑบาตกลับมา ยายพวกนั้นเห็นหน้า “ฮั่นแน่..เมื่อคืนนึกว่าผี”
    แหม..ก็คุยกันตั้งนาน คุยได้ พอเห็นโลงผีวิ่งเลย แต่ความจริงโลงผีมีไว้ดีนะ
    ถ้าบังเอิญขโมย กลัวผี ไม่ย่องเข้าไปลักหรอก ถ้าไปเจอขโมยพวกสัปเหร่อล่ะ..เสร็จนะ

ากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหา โดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ เป็นมรณานุสสติกรรมฐานด้วย ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

3. rak-dee001

rak-dee001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010