เรื่องเด่น อานิสงส์ของมรณานุสติคือจะเป็นคนไม่กลัวความตาย

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย iamfu, 18 มกราคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iamfu

iamfu ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

25 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,264

ถาม : ในอานิสงส์ของมรณานุสติคือจะเป็นคนไม่กลัวความตาย แต่ผมสงสัยที่พระพุทธเจ้าท่านบอกคนไม่กลัวตายมี ๒ ประเภท พระอรหันต์กับพระเจ้าจักรพรรดิ หลวงพ่อช่วยอธิบายให้ผมหายสงสัยทีครับ ?
    ตอบ : ทำไมต้องหายสงสัย ? พระอรหันต์ท่านไม่อยากอยู่บนโลกนี้อยู่แล้ว ท่านจะกลัวตายทำไม ? ส่วนพระเจ้าจักรพรรดิทั้งโลกเป็นของท่านอยู่แล้ว ไม่มีศัตรู แล้วท่านต้องไปกลัวใคร ?

ถาม : คนที่เจริญมรณานุสติจะเป็นคนที่ไม่กลัวความตายใช่ไหมครับ ?
    ตอบ : เป็นไปไม่ได้สำหรับคนทั่วไป ยกเว้นว่าจะเจริญมรณานุสติจนถึงที่สุด คือ เป็นพระอรหันต์ไปเลย ถึงจะไม่กลัวตาย

พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน
    เก็บตกจากบ้านเติมบุญ ต้นเดือนกรกฎาคม ๒๕๖๑
    ที่มา
    : www.watthakhanun.com

#พระครูวิลาศกาญจนธรรม #หลวงพ่อเล็ก
    #ชุมชนคุณธรรม #วัดท่าขนุน

#ชุมชนคุณธรรมวัดท่าขนุน
    #ชุมชนคุณธรรมน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงขับเคลื่อนด้วยพลังบวร
    #พระพุทธศาสนา #watthakhanun

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้