อาหารรสจัด ทำให้ต้นขาใหญ่

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย jchai4, 13 พฤษภาคม 2011.

1. jchai4

jchai4 เป็นที่รู้จักกันดี

“อาหารรสจัดจ้าน” ทั้งหลาย มักจะเป็นที่โปรดปรานของสาวๆ ทั้ง ต้มยำ ส้มตำ ลาบ น้ำตก แถมคุณสาวๆ หลายคนยังเข้าใจว่าเมนูเหล่านี้นั้นเป็นเมนูยอดนิยมในการลดความอ้วนอีกด้วย แต่คุณสาวๆ เชื่อกันหรือไม่คะว่า เมนูเหล่านี้ ล้วนเป็นเมนูที่กลับทำให้คุณผู้หญิงที่ชอบทานอาหารประเภทนี้นั้นต้องประสบกับปัญหา “ขาใหญ่” โดยไม่รู้ตัวค่ะ

อาหารรสจัดจ้านนั้น มีทั้งรสเปรี้ยว เผ็ด หวาน ซึ่งจะกลบรสเค็มไว้ด้วย ซึ่งความเค็มนั้นมาจากโซเดียมซึ่งมีคุณสบบัติอุ้มน้ำไว้ในเนื้อเยื่อ และน้ำในนั้นมักจะลงสู่ที่ต่ำเสมอ จึงเป็นปัญหาทำให้คุณสาวๆ ที่ชอบทานอาหารรสเผ็ดจัดจ้านหรือผู้หญิงไทยส่วนใหญ่จะมีขาใหญ่ เพราะอาหารไทยมีรสแซ่บ เผ็ดจัดจ้านนั่นเอง เลยทำให้พฤติกรรมในการทานอาหารของผู้หญิงไทยกลายเป็นความเคยชินด้วยนั่นเอง

และอีกอย่างดังที่บอกตั้งแต่ต้นคะว่า หลายๆ คนคิดว่าเมนูอาหารเหล่านี้เป็นเมนูลดความอ้วน เพราะเข้าใจว่าทานแล้วผอม ซึ่งคุณผู้หญิงอาจจะผอมเฉพาะช่วงบนจริงค่ะ แต่กลับอ้วนลงขาแทนซะเนี่ย ซึ่งการจัดการกับ
    ปัญหานี้ก็คือ ไม่ควรทานอาหารที่มีลดเค็มและรสเผ็ดจัดจ้านบ่อยเกินไป ควรทานอาหารประเภทผักผลไม้เยอะๆ และควรหมั่นออกกำลังกาย เบิร์นไขมันกล้ามหน้าท้อง เนื้อสะ โพก และขาอยู่เสมอค่ะ

อีกวิธีหนึ่งกับการจัดการปัญหา “ขาใหญ่” อีกวิธีนอกจากการลดอาหารรสแซ่บ จัดจ้านลงนั้นคือ
    [FONT=Tahoma, Arial, Helvetica, sans-serif] “การนวดกดจุด” นั่นเอง ซึ่งเป็นการนวดเข้ามาช่วยอย่างตรงจุด ด้วยวิธีการนวดน้ำเหลือง นวดเอาน้ำที่บวมคั่งในกล้ามเนื้อขาออกไปทางระบบน้ำเหลือง โดยจะถูกขับออกมาโดยทางปัสสวะ ซึ่งจะทำให้ขาของคุณผู้หญิงค่อยๆ เล็กลงได้นั่งเองค่ะ[/FONT]

[FONT=Tahoma, Arial, Helvetica, sans-serif]http://www.healththai.com/content_detail.php?id=499[/FONT]

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องปรับพฤติกรรมในการรับประทานแล้วค่ะ ^^

3. pr!mpr!e

pr!mpr!e เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ความรู้ใหม่เลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ