อิทธิฤทธิ์กุมารทองหลวงพ่อแย้ม-วัดสามง่าม

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 18 มีนาคม 2009.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    อิทธิฤทธิ์' กุมารทอง'หลวงพ่อแย้ม-วัดสามง่าม

อิทธิฤทธิ์ 'กุมารทอง' หลวงพ่อแย้ม-วัดสามง่าม

เสริมโชคลาภ-ค้าขายร่ำรวย-เงินทองไม่ขัดสน

“เหนือลิขิต ประกาศิตฟ้าดิน” ฉบับนี้ขอนำท่านผู้อ่านพบกับความศักดิ์สิทธิ์เข้มขลัง และอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์แห่งวัตถุมงคลของ หลวงพ่อแย้ม ฐานยุตฺโต เจ้าอาวาสวัดสามง่าม (วัดอรัญญิการาม) อ.ดอนตูม จ.นครปฐม ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงเด่นดังอีกรูปหนึ่งของ จ.นครปฐม

หลวงพ่อแย้ม ฐานยุตฺโต มีนามเดิมว่า แย้ม เดชมาก เป็นบุตรของนายแหยม และ นางวงษ์ เดชมาก เกิดเมื่อวันที่ ๕ มกราคม ๒๔๕๘ ณ บ้านเลขที่ ๔๒หมู่ที่ ๔ ตำบลดอนตูม อำเภอบางเลน จังหวัดนครปฐม อุปสมบท ณ อุโบสถวัดสามง่าม เมื่อวันที่ ๒ พฤษภาคม ๒๔๘๑ โดยมีพระครูอุตรการบดี (หลวงพ่อสุข ปทุมวสโณ) วัดห้วยจระเข้เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการเต๋ คงทอง เจ้าอาวาสวัดสามง่าม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระอาจารย์เพชร วัดสามง่าม เป็นพระอนุสาวนาจารย์ หลังจากท่านสอบได้นักธรรมชั้นตรีแล้ว ได้ศึกษาเล่าเรียนด้านการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐานการเจริญสมาธิ-จิต เล่าเรียนวิชาอาคม การจารอักขระเลขยันต์ต่าง ๆ จากหลวงพ่อเต๋ คงทอง ซึ่งเป็นพระอาจารย์ที่ ให้ความเมตตา ครอบครูถ่ายทอดวิชาความรู้ให้อย่างครบถ้วน

ปัจจุบันหลวงพ่อแย้ม อายุ ๙๔ ปี พรรษาที่ ๗๐ ได้รับการแต่งตั้งให้มีสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตร เจ้าอาวาสวัดราษฎร์ชั้นเอก เทียบผู้ช่วยเจ้าอาวาสพระอารามหลวงชั้นเอก ซึ่งเป็นสิ่งแสดงให้เห็นว่าท่านมีผลงานด้านการส่งเสริมพระพุทธศาสนาอย่างดียิ่งนอกจากนี้ท่านยังมีชื่อเสียงด้านความเข้มขลังในพลังจิตตานุภาพ และความเชี่ยวชาญในพระเวทวิทยา โดยเฉพาะอักขระเลขยันต์ คาถาอาคมท่านจารเอง เขียนเอง ปลุกเสกด้วยตนเองอย่างต่อเนื่องสม่ำเสมอ สร้างความเชื่อมั่นในฤทธิ์อำนาจของมงคลวัตถุของสำนักวัดสามง่าม

หลวงพ่อแย้ม ฐานยุตฺโต เป็นศิษย์เอกของหลวงพ่อเต๋ คงทอง อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดังเรื่องอาคม เจ้าตำรับตะกรุดโทน ตะกรุดหนังเสือและกุมารทองเนื้อดินโป่งวัดสามง่าม ส่วนหลวงพ่อเต๋ คงทอง เป็นศิษย์ของ หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง และ หลวงพ่อวงษ์ วัดทุ่งผักกูด ซึ่งพระอาจารย์เหล่านี้เป็นครูบาอาจารย์ที่หลวงพ่อเต๋ คงทอง ให้ความเคารพอย่างสูง หลวงพ่อแย้ม ได้มีโอกาสพบกับหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง อยู่หลายครั้งเพราะหลวงพ่อแช่มมักจะมาที่วัดสามง่ามเป็นประจำ บางครั้งก็แวะมาคุยกับหลวงพ่อเต๋ คงทอง ทำให้หลวงพ่อแย้ม ได้รับวิชาความรู้บางประการจากหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง

นอกจากนี้ท่านยังได้ศึกษาหาความรู้จากครูบาอาจารย์ทั้งฆราวาสและบรรพชิต เช่น หลวงพ่อเหลือ วัดสาวชะโงก จังหวัดฉะเชิงเทรา อย่างมีความ วิริยอุตสาหะเป็นอย่างยิ่งจนทำให้ท่านมีสมาธิจิตกล้าแกร่งมีความรู้และประสบการณ์ในด้านไสยเวทวิทยาเพิ่มพูนขึ้น ท่านมีความรู้ในด้านโหราศาสตร์แบบโบราณ การสะเดาะเคราะห์ เสริมดวงชะตา วิชาแพทย์แผนไทยเป็นตำรายาสมุนไพรต่าง ๆ รวมทั้งการสร้างและปลุกเสกวัตถุมงคลเครื่องรางของขลังทุกรูปแบบทุกประเภทเป็นที่ยอมรับทั่วไปว่าเป็นพระเกจิอาจารย์อาวุโสที่มีชื่อเสียงของเมืองนครปฐม ดังนั้นไม่ว่าจะมีงานพิธีพุทธาภิเษก วัตถุมงคล ณ ที่แห่งใด ก็มักจะต้องปรากฏชื่อหลวงพ่อแย้มร่วมพิธีปลุกเสกด้วยเสมอ

หลังจากที่ หลวงพ่อเต๋ คงทอง มรณภาพแล้ว คณะสงฆ์จึงแต่งตั้งหลวงพ่อแย้ม ฐานยุตฺโต เป็นเจ้าอาวาสวัดสามง่ามเมื่อวันที่ ๑ ธันวาคม ๒๕๒๕

วัตถุมงคลของหลวงพ่อแย้ม วัดสามง่าม ที่ขึ้นชื่อลือชาปรากฏอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์มีประสบการณ์หลายรุ่น เช่น เหรียญรุ่น ๑ พ.ศ. ๒๕๑๖ สร้างเป็นที่ระลึกงานบุญฉลองอายุครบ ๕ รอบ เป็นเหรียญที่ดีหายากค่านิยมอยู่ในระดับสูง เพราะมีประสบการณ์เรื่องคงกระพันชาตรีหลายครั้งโดยเฉพาะประสบการณ์ที่เกิดขึ้นที่เขตบางรัก กรุงเทพฯ เมื่อคนร้ายถูกตำรวจล้อมยิงด้วยอาวุธปืนแต่ยิงไม่ออกต้องใช้วิธีจับเป็นปรากฏว่าแขวนเหรียญ รุ่น ๑ หลวงพ่อแย้ม วัดสามง่าม ทำให้เหรียญรุ่นนี้เป็นที่ฮือฮาเป็นพิเศษขนาดนายพลตำรวจคนดังท่านหนึ่งก็มาขอฝากตัวเป็นศิษย์ นอกจากนี้ก็มีพระกริ่งบารมี ๘๐ เหรียญตลับยาหม่อง พระผงรูปเหมือนเหรียญหล่อ พระขุนแผน เนื้อว่าน พระผงนางพญาเนื้อว่าน ตะกรุดโทน ตะกรุดชุด ตะกรุดสามห่วง ผ้ายันต์

แต่ที่นิยมอย่างสูงสุดจนเป็นที่กล่าวขวัญทั้งในประเทศและต่างประเทศถึงอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหาริย์ ความเข้มขลังก็คือกุมารทองเนื้อดินและเนื้อโลหะทุกรุ่นที่หลวงพ่อแย้มปลุกเสก โดยเฉพาะถือเป็นแบบฉบับและเป็นเอกลักษณ์ของวัดสามง่ามอย่างแท้จริง เนื่องจากสร้างและปลุกเสกตามแบบโบราณทุกขั้นตอน มีอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ เป็นที่เลื่องลือระบือไกลทั้งในเมืองไทยและต่างประเทศ

บรรดาศิษยานุศิษย์ พ่อค้าแม่ค้าที่นำกุมารทองของหลวงพ่อแย้มไปบูชาต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าโดดเด่นทางโชคลาภ ค้าขายร่ำรวย เงินทองไม่ขัดสน

นายเสน่ห์ ไกลวงค์ตุ้ม อายุ ๕๖ ปี อดีตตำรวจพลร่ม ค่ายนเรศวร เล่าว่าตนเองเป็นเด็กวัด ตั้งแต่หลวงพ่อเต๋ คงทองเป็นเจ้าอาวาส อยู่มาจนถึงสมัยหลวงพ่อแย้ม ฉะนั้นตนจะเห็นหลวงพ่อเต๋ และหลวงพ่อแย้ม ผสมมวลสารเพื่อนำมาสร้างกุมารทองตลอด บางครั้งก็จะเป็นคนไปหามวลสารเอง มวลสารที่หลวงพ่อใช้ เท่าที่จำได้คือมีดิน ๗ ป่าช้า ดิน ๗ โปร่ง ดิน ๗ ท่าน้ำ เถ้ากระดูกคนมีชื่อเสียงจากเมรุเผาศพ เส้นผมของสาวพรหมจรรย์ โดยหลวงพ่อแย้มจะปลุกเสก ๗ วันเน้น เฉพาะวันแข็งคือวันเสาร์ และวันอังคาร บางครั้งท่านนั่งปลุกจนมีคนได้ยินเสียงเหมือนดังขลุกขลัก แล้วจะบอกว่าองค์ไหนใช้ได้แล้ว หลวงพ่อแย้ม ได้วิชาอาคม แบบฉบับเขมรที่หลวงพ่อเต๋สอนให้ ทำให้ท่านไม่ทรงน้ำมาหลายสิบปีแล้ว เพราะคนที่ศึกษาวิชาด้านเขมร จะไม่ชอบน้ำ และไม่กลัวร้อน

นักท่องเที่ยวรายหนึ่ง เล่าให้ฟังว่า ทำธุรกิจอยู่ในกรุงเทพฯ มีเพื่อนเป็นชาวสิงคโปร์ และมาเลเซียหลายคนต่างกล่าวขวัญถึงชื่อเสียงความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อแย้ม ตนจึงพามาให้หลวงพ่อลงกระหม่อมและลงนะหน้าทองให้

ทางด้าน นายบุญชัย กิตติกุลยุทธ์ เจ้าของโรงงานทอผ้า ได้นำวัวจำนวน ๒๒ ตัว ที่ ซื้อมาจากโรงฆ่าสัตว์ มาถวายหลวงพ่อ เพื่อให้หลวงพ่อมอบให้คนยากจนนำไปเลี้ยงขยายพันธุ์ และใช้งานด้านเกษตรกรรม โดยห้ามนำไปขายและฆ่า

นางอื๊ด ไกลวงค์ตุ้ม อายุ ๓๗ ปี บ้าน อยู่จังหวัดพะเยา อาชีพค้าขายกาแฟสด และเครื่องดื่ม บอกว่าตนเองบูชากุมารทองไว้หลายองค์ ตั้งแต่รุ่นปี ๒๕๔๗ ซึ่งเป็นรุ่นแรกของหลวงพ่อแย้ม ก็ทำมาค้าขายดีตลอดมา เงินทองไม่ขัดสน และกำลังจะขยายสาขาไปที่ อ.แม่สาย เร็ว ๆ นี้

นายสิทธิชัย ปลาแสนกุล อายุ ๒๕ ปี เหลนของหลวงพ่อแย้ม กล่าวว่า ตนเป็นคนดูแลหลวงพ่อมาตลอด ๔-๕ ปี หลวงพ่ออายุ ๙๔ ปี แล้ว แต่ยังแข็งแรงดี หลวงพ่อไม่เคยสรงน้ำเลย เพียงแค่เช็ดตัวเท่านั้น วัตถุมงคลของหลวงพ่อที่เด่น ๆ ก็คือกุมารทอง และตะกรุด ๓ ห่วง ความศักดิ์สิทธิ์และอิทธิฤทธิ์ของกุมารทองก็คือ เวลามีคนเช่าไปบูชา ก็จะโชคดี และย้อนกลับมาแก้บน จะซื้อของมาถวาย ตั้งแต่น้ำแดง จนถึงทองคำ และที่แปลกก็คือ มีจักรยานยนต์, จักรยาน นำมาถวายบ่อยมาก หลวงพ่อก็จะมอบให้เด็กนักเรียน ใช้ขี่สำหรับไปโรงเรียน ส่วนจักรยานยนต์ก็จะจอดไว้ที่กุฏิหลวงพ่อ สำหรับให้เด็กวัดเอาไว้ขี่ไปซื้อของใช้ในวัด

ขณะที่หลวงพ่อแย้มฝากธรรมเตือนใจแก่ญาติโยมว่า อยากให้ทุกคนประพฤติปฏิบัติตัวดี คิดดี ทำดี และทำออกมาจากใจ ให้มีศีล สมาธิ ปัญญา ให้ละความโลภ ยอมรับในสังขารของตัวเองว่าไม่ใช่ของเรา ไม่ควรไปยึดมั่นถือมั่น เนื่องจากความหลงเป็นสิ่งไม่รู้จริง ฉะนั้น ต้องให้ทุกคนรู้เท่าทันสังขารตัวเอง ทุกอย่างห้ามไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นฟันหัก ผมหงอก เพราะมันเป็นเรื่องอนิจจัง คิดมากไป ก็จะเป็นทุกข์ อยากให้ญาติโยมรู้ไว้ว่าทุกอย่างมันไม่เที่ยง เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดา มนุษย์หลีกหนีสิ่งเหล่านี้ไปไม่พ้น.

ขจร วัตรเอก ข้อมูล-ภาพ/อาราธนานัง รายงาน

-------------------
    เดลินิวส์ออนไลน์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2009
  2. sawasdeebangkok

sawasdeebangkok เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    นครปฐมมีเกจิอาจารย์มีชื่อเยอะดีครับ

3. เเมคมวย

เเมคมวย Active Member

28 กรกฎาคม 2008
    อยากได้ ไว้สักตัว จัง คร้าบ

ใคร...พอจะ อนุเคราะห์ ได้บ้าง

4. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    สังฆัง นมามิ

วัตถุมงคล สำนักนี้ หายห่วงเลยครับ ชัวร์แน่นอน เชื่อขนมเจ็กกินได้เลย ผมประสบมา

กับตัวหลายครั้ง ผมกับวัดนี้ไปมาหาสู่ประจำ เพราะเคารพหลวงปู่มาก ๆ ครับ

มีทิปในการ รับตุ๊กตาทองไปอุปการะนะครับ เวลาไปวัดหลวงปู่น่ะครับ ก่อนขึ้นกุฏิ เรา

จะเห็นว่า มีตู้กระจก และมีพระนั่งเฝ้า ( สวยงามครับ เพราะพิมพ์จาก ปูนป๊าดเตอร์ ) แต่

ถ้าขึ้นไปบนกุฏิหลวงปู่ ก้อจะมี ตุ๊กตาทอง หลายขนาดเลยครับ สุดแต่ท่านจะรับแบบไหน

ไปอุปการะ แนะนำว่า บูชาบนกุฏิหลวงปู่ดีกว่าครับ เพราะว่า ดินล้วน ๆ ไม่ใช่ปูน

( หลวงปู่บอกนะครับ ) และถ้าเกิดว่า อันไหนปลอม ท่านบอกได้อย่างแม่นยำเลยครับ ทั้ง

ๆ ที่ท่าน ชราภาพมากแล้ว พอเลือกรับเป็นที่ถูกใจแล้ว จะตั้งชื่อที่เป็นมงคล แล้วนำใส่

พานไปให้หลวงปู่ เรียกอาการ ต่าง ๆ อีกทีครับ แล้วรับไปอุปการะได้เลย และแนะนำอีก

อย่างนะครับ ให้ไปรับเองกับมือท่านครับ อย่าไปเช่านอกกุฏิ ที่มี รถ จอดเยอะ โดย

มากจะเป็นพวก มาหากิน ไม่กัวบาป กัวกรรมครับ

* มีอยู่คนครับ เช่า พระสีสะเรงแงง จากข้างล่าง ( พวกที่มาจอดรถขาย ) ขึ้นไปให้หลวง

ปู่ อธิฐานจิต แค่ท่านเห็นแค่นั้นแหละครับ ท่านถามเลยว่าไปเช่าจากไหนมา คนที่เช่ามา

ก้อบอกว่า เช่าจากข้างล่างครับ ของ( หนุ่มสามง่าม ) แค่นั้นแหละ ท่านยิ้ม ๆ แล้ว

บอกว่า ปลอม ท่านบอกว่า มาถึงวัดแล้วทะไมไม่รับของวัด เฮ้อ พวกนี้ ไม่กัวบาปกัว

กรรม กัวตกนรกกันเลยนะ แค่ท่านพูดแค่นั้นแหละครับ หลังจากนั้นไม่กี่วัน หนุ่มสาม

ง่ามเกือบตาย รถคว่ำ แต่รอดชีวิตมาครับ

*เรื่องตุ๊กตาทอง มีคน ไปกราบหลวงปู่ แต่เค้ารอจนคนน้อย ๆ แล้วค่อยเข้าไป แกพกไว้

ในย่าม ซึ่งไม่มีใครเห็นได้ แต่ปรากฏว่า หลวงปู่บอกคน ๆนั้นว่า " เอ้า เอาเจ้าตัวเล็ก

มาเจิม สิ " สุดยอดมั้ยล่ะครับ นี่แค่ เล็ก ๆ น้ำจิ้ม ๆ ครับ อยากรุ้อะไรมากกว่านี้ ไป

สัมผัสด้วยตัวท่านเองครับ

อนุโมทนา สาธุการครับ

เมตตาวิหารี

5. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ของแท้เลย ถ้าใครอยากจะได้กุมารทองไปเช่าวัดสามง่าม

ผมฝากเพื่อนเช่ามา 2 องค์ หลวงพ่อท่านปลุกเสกให้ตอนไปเช่าเลย

วันแรกมาถึงบ้าน เพื่อนส่งเป็นพัสดุมาให้ ผมกำลังจะเกะ

เด็กอายุ2ขวบที่มาเที่ยวหาผม เขามองไปในห้องแล้วเขาชี้ไปที่มืดแล้วพูดภาษาเด็กว่า อุอุ แล้วก็เด็กก็มากอดผม เหมือนกับว่าเขาเห็นอะไร

ต่อมา แล้วเด็กก็เดินไปตรงที่นั่น แล้วไปจ้องมองข้างฝา แล้วก็วิ่งกลับมาหาผม
    เด็กมีพฤติกรรมแปลกๆ แล้วก็เดินไปจ้องมองข้างฝาแล้วก็ชี้แล้วก็วิ่งมากอดผม

ตกกลางคืนวันแรก กุมารทองมาหาผม 2 องค์
    มาแบบส่งเสียงพูดมา แล้ววันต่อมาก็ส่งเป็นเสียงมาอีก...ผมฟังขณะเป็นกายทิพย์นอนอยุ่กับที่ แต่ผมไม่ได้ถอดกายทิพย์ออก ตำแหน่งเสียงที่มา จากหัวผม รู้สึกว่ามาไกล

สิ่งที่ผมสังเกตคือ ทุกครั้งที่เขาส่งเสียงมา ผมจะได้ยินไม่ค่อยชัด เหมือนกุมารทององค์ก่อนๆ อาจจะเกิดจากเครื่องรับหรือไม่ก็เครื่องส่ง

---------------------

ที่ทราบมาคือ กุมารทองของท่าน จะเด่นด้านเมตตามหานิยม ค้าขาย

[​IMG][​IMG][​IMG]

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมเคยเลี้ยงไว้ 2 องค์ แต่ตอนนี้ปล่อยแล้วครับ

ตอนนี้ท่านเป็นเทวดาบนสวรรค์ครับ

วิธีปล่อยก็ไม่ยากครับ หาคนที่มีสมาธิขั้นสูง และขออาราธนารวมบุญทั้งหมดที่เราเคยทำมา และให้กุมารทองโมทนา แล้วเขาจะเปลี่ยนภพภูมิครับ เพราะกุมารสำนักนี้เป็นกุมารเทพ ท่านเป็นเทวดาที่บุญกำลังจะหมด เลยต้องมาทำความดี

เมื่อเราทำดี เราก็บอกให้ท่านโมทนาท่านก็จะได้บุญด้วยครับ รัศมีกายก็จะเปลี่ยน

ลองดูนะครับ แต่ปัจจุบันผมปล่อยท่านเป็นอิสระไปแล้ว และยังทำบุญให้ท่านเรื่อยๆครับ

โมทนาครับ

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมก็ไปรับมาดูแล...เอ๊ย..ให้ท่านดูแลผม 2 องค์

ตอนนี้เป็นเทวดาอยู่ชั้นดาวดึงส์ไปเรียบร้อย 1 องค์

อีก 1 องค์ ยังเด็ก ยังชอบสนุกอยู่จึงไม่ยอมไปไหน

แต่ก็มีสภาวะเป็นเทวดาไปเรียบร้อยโรงเรียนนายตั้มแล้ว

เนื่องจากเวลาทำบุญอะไรมาก็มักจะบอกให้ท่านอนุโมทนาบุญด้วยทุกครั้ง

แม้ท่านทั้งสองจะเป็นเทวดาไปแล้วแต่ท่านก็บอกมาว่า

ถ้านึกถึงท่านต้องการพบท่านๆ ก็จะมาหาและมาช่วยทันที

สบายเรา...หุ..หุ...

.

8. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    สาธุ อนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

หลวงพ่อแย้ม ฐานยุตฺโต เป็นศิษย์เอกของหลวงพ่อเต๋ คงทอง อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดังวัดสามง่าม (วัดอรัญญิการาม) อ.ดอนตูม จ.นครปฐม

พระอาจารย์เต๋ ท่านปรารถนาพุทธภูมิด้วยครับ รู้สึกว่ามีบทภาวนาว่า พุทโธ โหมิ
    ซึ่งมีคนบอกว่าบทนี้ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ก็สอน (ท่านใดยืนยันได้ก็บอกเป็นธรรมทานด้วยนะครับ) ครูบาอาจารย์สายตลิ่งชัน จะสืบทอดสายวิชาจาก สุพรรณบุรี อยุธยา นครปฐม กันมากครับ ผมอยู่แถวนั้นจึงได้มีโอกาสสัมผัสบ่อย จนย้อนขึ้นไปถึงสายวัดโพธิ์ท่าเตียน พระอารามหลวงด้วยครับ (รัชกาลที่1เป็นผู้สร้างวัด)

ผมเคยมีโอกาสไปกราบ หลวงพ่อแย้ม ท่านหลายครั้ง มีคนไปสัมผัสบารมีของท่านแล้วชมว่าท่านมีบารมีสูง รู้สึกว่ามีคนบอกว่าท่านไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิเหมือนอาจารย์ท่านครับ

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปมาโณ
    สังฆบูชา มหาโภควโห

9. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนาสาธุด้วยนะคะ ก็ทำกิจการอยู่เหมือนกันค่ะ (แต่ไม่กล้าน่ะค่ะ สามีกลัว แหะ ๆ) แต่ก็อยากไปกราบท่านสักครั้งค่ะ เพราะถ้าเป็นวัดก็อยากไปทำบุญอยู่แล้วค่ะ

แต่ขอรายละเอียดเกี่ยวกับการอุปการะ หรือจะเรียกว่าอะไรก็สุดแล้วแต่นะคะ คือว่า ได้ยินเกี่ยวกับส่วนที่เป็นพุทธคุณ แล้วผลดี-ผลเสียมีไหมคะ เพราะก็สงสัยมานานเหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะ

นิพพานัง ปัจจโย โหนตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  10. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อยากเลี้ยงเด็กบ้างซะแล้ว ...

กุมารทองที่วัดเช่าบูชา เท่าไหร่ค๊าบ ใครเคยไปช่วยแจ้งด้วย

ต้องหาแบบพอดีกระเป๋า

11. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

บุญรักษาครับ

มีแต่ผลดีครับ ตุ๊กตาทองสายเทพ ไม่มีผลเสียครับ ดูแลไม่ดี ก้อสลายไปเองครับ แต่ถ้าเป็น กุมารทอง สายพราย ( ผาดโผนครับ แสดงฤทธิ์บ่อย พูดง่าย ๆ เจอบ่อย ๆ ) แต่ตุ๊กตาทองสายเทพ ของหลวงปู่แย้ม มีแต่ผลดีครับ
    ยืนยันครับ โตตามอำนาจบุญ ครับ ท่านทำบุญ บอกกล่าวลูกตุ๊กตาทองทุกครั้งนะครับ รับรองครับ ดีแน่นอน แต่โดยมา เท่าที่ผมได้ฟังและประสบมานะครับ สายเทพ จะไม่ผาดโผน ไม่แสดงบ่อย ๆ แต่จะถ้าเจ้าของสงสัย มาแน่นอนครับ มายืนยันแน่ ๆ แต่จะมาในรูปของ เด็ก ที่มีสังวานย์ มีจุก นุ่งจุงกะเบน ครับ วรรณะก้อแล้วแต่ ผ่องใส หรือ ไม่ผ่องใส สุดแต่บุญกรรมที่ผู้เลี้ยงจะทำน่ะครับ เปรียบเหมือนท่านมีลูกน่ะครับ ท่านอยากให้ลูกท่านน่ารัก หรือว่า มอมแมม ขี้มูกเลอะหน้า ล่ะครับ ตุ๊กตาทองก้อเหมือนกันครับ เจริญด้วยบุญ กุศลครับ

ขอความสวัสดี จงมีแด่ทุก ๆ ท่านครับ

อนุโมทนา สาธุการครับ

เมตตาวิหารี

12. เมตตาวิหารี

มีหลายราคา ครับ สุดแต่ท่านจะมีกำลังครับ

ตั้งแต่พกติดตัว 300 บาท

ย่อมขึ้นมาหน่อย 700 บาท

พันขึ้นก้อโตขึ้นมาหน่อย องค์ที่อยู่กับหลวงปู่มาเป็น ปี ๆ ๆ ๆๆ ก้อมีครับ

อ้อ ผมเคยเห็นครับ ว่า 50 บาท จะเป็นดินสีดำครับ เป็นรูปตุ๊กตาทองเหมือนกันครับ ใช้แทนกันได้

หมายเหตุ สำนักนี้ จะไม่แนะนำให้เลี้ยง ตุ๊กตาทอง 4 องค์ เพราะเป็นอัปมงคลครับ ควรจะ 5 ขึ้น แต่ไม่ควร 4 ครับ

ส่วนแบบพกพา ลองถามที่วัดดูอีกทีนะครับ

13. เมตตาวิหารี

วัดอรัญญิการาม (วัดสามง่าม )

พระครูประยุตนวการ ( หลวงพ่อแย้ม )

โทร 034 - 381754

ลองโทรไปสอบถามได้ครับ ลูกศิษย์ที่นั่นเป็นกันเองครับ

14. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ... สาธุ และขอบคุณในข่าวสาร
    สาระที่ดี ๆ เหล่านี้ ผมคงจะต้องหาโอกาสไป
    กราบนมัสการท่านให้ได้ในเร็ว ๆ นี้ แน่นอนครับ .!!!

15. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ มากนะครับ โมทนาด้วย

16. สู้เพื่อลูก

สู้เพื่อลูก Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    บูชาทาง ไปรษณีย์ได้ด้วย..หรอครับ สนใจนานแล้วครับแต่ปัจจัยมีน้อย

17. เมตตาวิหารี

บุญรักษาครับ

ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าเป็นตุ๊กตาทอง แนะนำหาเวลาเหมาะ ๆ ไปกราบขอท่านมาอุปการะ ดีกว่าครับ อย่าไปเชื่อใครครับ ของปลอมเยอะมากครับ
    ท่านอาจรุ้เท่าไม่ถึงการณ์ ผมแนะนำนะครับ ที่วัดเลยครับ

อนุโมทนา สาธุการ

18. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    น่าสนใจมากเลย ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาบอกให้ได้รู้ค่ะ

19. juachan

juachan สมาชิก

31 พฤษภาคม 2009
    ผมก้อเป็นคนหนึ่งที่บูชากุมาทองของหลวงปู่แย้ม เลี้ยงแล้วดีจริงคับ
    ผมเองเลี้ยงของหลวงปู่ 5 องค์แล้วคับ ผมมีองค์ใหญ่องค์ 40000
    อยู่ 1 องค์ด้วยครับ

20. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

ไว้น้ำจะเขียนมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างนะค่ะ พอดีที่บ้านเลี้ยงไว้ 3 ตัวค่ะ เพราะไปวัดท่านบ่อยมาก เนื่องจากต้องไปวัดกลางบางแก้วซึ่งเป็นวัดที่ทางบ้านทุกคนเป็นลูกศิษย์ เสร็จแล้วก็มาวัดสามง่าม วัดศรีษะทอง วัดกลางคูเวียง วัดพระปฐมเจดีย์ค่ะ เป็นแบบนี้ทุกเดือน ดังนั้นน้ำขอเสริมอีกนิดนะค่ะ ไม่ใช่แค่วัดสามง่ามวัดเดียวที่ห้ามไปเช่าวัตถุมงคลนอกกุฏิหลวงพ่อเด็ดขาด แม้แต่วัดกลางบางแก้วก็เช่นกันค่ะ ไม่งั้นจะเสียใจที่มาถึงวัดแล้วกลับไม่เช่าที่วัด ไปเช่าคนนอก

ขอบคุณค่ะ