อิสลามบิดเบือนเรื่องเวียนว่ายตายเกิดในศาสนาพุทธ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย กล่องไม้ขีดไฟ, 14 กันยายน 2018.

1. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    เป็นเช่นนี้แลครับ ระหว่างพุทธทำ(ปฏิบัติ) กับพุทธฟัง(เชื่อ) นี่แค่สองคนนี้มาคุยกันนี่อย่างกับคนละศาสนาเชียวละครับ

2. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

:)

3. ศิริมันตรา

ศิริมันตรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2018
    ร้อย ปริยัติ หรือจะสู้ ปฏิบัติ
    อ่านหนังสือร้อยพันเล่ม หรือจะสู้ท่องเที่ยวโลกกว้าง

คนอิสลามเขาภูมิใจที่เก็นมุสลิม
    คนคริสต์ ภูมิใจที่จะอธิษฐานก่อนกินข้าว

แต่ คนพุทธ ... หลายคน ค่านิยม พอสวดมนต์โดนหาว่าบ้า นั่งสมาธิ บอกพวกล้มเหลว ฟังธรรมมะบอกพวกเพ้อเจ้อ ... ไหว้พระไปวัด บอกยังไม่แก่ไปทำไม ...กินเจ บอกสติไม่ดี ถือศีลห้า บอกว่าไม่ต้องมีศีลก็บรรลุธรรมได้ (เหรอ?) ถือเนกขัมมะ บอกพวกทึนทึกตายด้าน ..,หาว่า ไบโพล่าห์

เกิดอะไรขึ้นกับ ศาสนาพุทธในประเทศไทยคะนี้
    (เศร้า)

ประเทศไทยมีวัดเยอะ มีคนใจบุญ
    แต่ อาชญากรรม คำด่า ผิดกาเม เยอะมากเหมือนเป็นเมืองไร้ศาสนา

ศีลธรรม .... น้อยลงๆๆๆๆ ไม่ต้องสอนยากๆหรอกค่ะ
    แค่ คนดีมีอะไรบ้าง ยังสอนยังบอกให้ทำยากเลย
    คนดีท้อถอย คนมีศีลหมดกำลังใจ ต้องเก็บตัวเงียบๆ

สงสาร สงสาร สงสาร เมื่อเพิ่มบุญขอให้ลดกิเลสด้วยนะ ... สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2018
  4. Sataniel

เพราะศาสนาพุทธ ไม่เท่ห์ และไม่ได้บังคับใดๆ ชาวคริสต์(ผม) โดนปลูกฝังให้เข้าโบสถ์แต่เด็ก ซึ่งปัจจุบันก็ยังไปอยู่ ถึงแม้จะรู้แล้วว่าพระเจ้าจริงๆคืออะไร

พระเจ้ารู้ทุกสรรพสิ่ง,ญานไม่มีเครื่องกั้น(รู้อย่างไม่มีปิดบัง)
    พระเจ้าสร้างทุกสรรพสิ่ง,อสังขตธรรม(ธรรมชาติที่ไม่หายไปไหน)สร้างสังขตธรรม(ธรรมชาติที่มีการเคลื่อนที่ไม่อยู่ตลอดไป)
    แต่พวกเขาไม่เคยปฏิบัติพวกเขาจึงได้แต่ปริยัติทุกศาสนารวมทั้งพุทธด้วย พวกเขาจึงไม่รู้อยู่อย่างนั้น จึงได้แต่คิดเอาเองเชื่ออย่างเดียว นี่รวมพุทธศาสนิกชนชาวไทยด้วย โดยรวมแล้ว "พวกเขาประมาทในชีวิต" อย่างมากนะครับ

5. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุทุกท่านครับ

เชิญทุกท่านแสดงความเห็นได้ครับ
    เป็นประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2018
  6. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    มีความรู้สึกเหมือนตัวเองโดนสาปให้ทำสมาธิไม่ได้ยังไงก็ไม่รู้ เมือวานสังเกตการเคลื่อนของจิตเห็นได้ชัดเจนมาก แต่วันนี้ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ แปลก

อันที่จริง ทุก ๆ อย่างที่ผ่านมาที่เกี่ยวกับการทำสมาธิ ผมจะรู้สึกว่าตัวเองทำได้ดีได้แค่ครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้นในทุก ๆ อย่างเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

7. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมว่าต้องมองแบบพระศาสดา
    เกี่ยวกับบัวสี่เหล่าก่อนท่านจะประกาศศาสนา
    ท่านพิจารณาประเภทของสัตว์ไว้สี่ประเภท
    เหมือนสระปลูกดอกบัว

ตั้งศาสนาขึ้นมาเพื่อสงเคราะห์คนทุกประเภท
    เหมือนสระบัว ที่ล่อเลี้ยง ดอกบัวทั้งสี่เหล่า

ทำให้ดอกบัวประเภทที่1เปลี่ยนเป็นดอกบัวประเภทที่2
    ทำให้ดอกบัวประเภทที่2เปลี่ยนเป็นดอกบัวประเภทที่3
    ทำให้ดอกบัวประเภทที่3เปลี่ยนเป็นดอกบัวประเภทที่4
    ทำให้ดอกบัวประเภทที่4เปลี่ยนเป็นดอกบัวบาน

เราต้องเข้าใจคนในปัจจุบัน
    จัดเข้าในดอกบัวประเภทไหนบ้าง
    เพราะมันปนกันอยู่ในแผ่นดินนี้

ก็เหมือนสระบัวนั้นแหละมีครบทุกเหล่า..

8. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ผมมองว่าประเทศไทย
    ในตอนนี้มีครบทุกอย่าง

ธรรมทุกขั้น คนทุกประเภท มีครบในแผ่นดินนี้

9. Sataniel

เมื่อวานท่านเพ่ง หรือย้ายจุดโฟกัส แต่วันนี้ท่านเกร็ง ลูกตานะครับ ต่างกันนะแยกให้ดีครับ

10. zalievan

555 เริ่มรู้สึกว่าท่าน ซาตานเนี่ยล น่ากลัวละ รู้จริงจัง

11. Sataniel

ฮาๆ ไม่หรอกครับผมออกจะน่ารักอมยิ้มครับท่านซะลิวัน

12. zalievan

จุดที่ยากที่สุดของการทำสมาธิของผมอาจจะอยู่ที่ลูกตานี่แหละมั้ง
    เพราะเพิ่งรู้ตัวว่าหลับตาแล้วก็ยังไปใช้ลูกตาอยู่

เคยไปอยู่วัดมาสามเดือน เห็นครูบาพระอาจารย์หลาย ๆ ท่าน นั่งสมาธิแบบลืมตาก็เข้าใจว่า ท่านไม่ใช้ตากัน (คือเพ่งอย่างอื่น) แต่ตัวเองมาลองทำบ้างก็ทำได้นะ แต่ทำไม่เท่าไรก็รู้สึกว่าจะก้าวข้ามเวทนาที่รู้สึกว่าตาจะค่อย ๆ แห้งไปไม่พ้น 555 เลยต้องมานั่งแบบหลับตาอีกครับ

ไป ๆ มา ๆ ลืมวิธีการไม่ใช้ตาไปแล้ว เพราะห่างจากการทำสมถะไปนาน เพราะคิดว่าเราไม่มีทางนั่งสมาธิได้สงบเพราะมีปัญหาทางอารมณ์ เลยทิ้งไปเสียนาน คงต้องฝึกไม่ใช้ตากันใหม่
    หรือท่านใดพอจะมีวิธีอื่นชี้แนะในการทำสมถะบ้างหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2018
  13. ศิริมันตรา

ค่ะ หนูเข้าใจแล้วค่ะ
    บางอย่าง สอนแล้ว พูดแล้ว ก็ต้อง อุเบกขา
    มันเป็นไปแบบนั้นเนาะ

14. ศิริมันตรา

เข้าไปอ่านบทความเรื่องกรรมของคุณมาค่ะ
    เป็นสิ่งที่ร่วมสมัย และเข้าใจง่ายขึ้นเรื่องวัฏรสงสาร ขอบคุณค่ะ :)

ส่วนตัวเป็นผู้ยึด :(
    และเมื่อขจัดการปรุงแต่งออกไป ก็ปล่อย :)

การใช้ชีวิตหลังความตายแค่เอื้อม
    ให้ข้อคิด และความเข้มแข็งได้ขึ้นมากที่เดียวค่ะ

ชาวพุทธ ยังยึด ยึดทุกอย่าง
    แม้แต่โลกธรรมก็ยึด เมื่อยึดเกิดอัตตา
    เมื่อเกิด อัตตา Super EGO มาทันที

((บทเรียนของการ “ไร้สติ” จึงทำให้เรา “มีสติ”
    มากขึ้น เหมือนสร้างวัคซีนให้ตัวเราเข้าใจโลกและเข้าใจธรรมมากขึ้นค่ะ))

มลขออนุโมทนา :) ในพลังจิตนานาชาตินี้ด้วยค่ะ

ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา

15. Sataniel

สาธุครับ

edit : อย่าพึ่งเชื่อทั้งหมดนะครับเพราะที่เขียนนั้นได้มาจาก "การทำ" ผสมกับ "มโน"(ความคิด) เพราะการค้นหาอจิณไตยมันต้องตรวจสอบหลายๆรอบมากครับดังนั้นแค่อ่านเอาไว้เล่นๆเฉยๆก็พอครับ

16. ศิริมันตรา

บทความเรื่อง กรรม มันโดนใจค่ะที่คุณเขียน

และ พอเลิกปรุงแต่ง มันจบแบบ Delete & Clear History inside my hard drive . ทันที

คือ เออ จะคิดทำไม? เออ จะปรุงแต่ง เพื่ออะไร ?
    เราคือผู้กำหนดจิต และกรรม ตัวเราเพียงคนเดียว

Ignorance and Shut down ใช้ได้ดีค่ะ
    ส่วน Result And effect ที่ใครทำกับเราก็สุดแต่
    The Law of Karmars ที่ทุกคนไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ค่ะ

“ใครจะใหญ่เกินกรรม”

ปล.มลเป็นคนภูมิธรรมน้อย อาจจะเขียนไม่ถูกจริตใคร ต้องอภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ :)

17. Sataniel

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ" ไม่มีใครช่วยได้นอกจากตนเองครับ บางท่านที่ได้ลองทำก็ย่อมรู้และตื่นแล้วแม้จะใช้เวลาเพียงนิดเดียวนี่แหละครับ "อะกาลิโก"(ไม่จำกัดกาล)

โดยมีสติเป็นฐาน ในการทำสิ่งใดๆ หากมีอะไรเกิดขึ้นย่อมรู้ได้เองครับ ดังนั้นสติปัฏฐาน จึงสำคัญ หากทำแต่สมาธิล้วนๆ ขาดสติประคอง สรุป เละครับ

18. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ถูกต้องเลย
    ผมเจออนิยตโพธิสัตว์หลายท่านมาก
    ที่เป็นเหมือนคุณ ปกติพวกนี้เข้าฌานได้สะบายมาก
    เพราะฝึกมาทุกชาติ จนเป็นนิสัยแล้ว

ก็มาชาตินี้แหละ จิตโิดนปิดด้วยของบางอย่าง
    บางคนอยากเสพกามทั้งวัน บ้างคนก็เพี้ยนไปเลย
    เวลาโดนมนต์ดำเล่นงาน จิตนี้มืดทึบไปเลย

เท่าที่ทราบมาประมาณต้นปี62 ของที่อยู่ในตัวหรือ
    ที่ส่งมาจากที่อื่นจะหยุดทำงาน จะกลับมาเป็นปกติ

19. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ถ้ามองชาวพุทธในเมืองไทยในตอนนี้
    มันมีหลายประเภท ที่ผ่านนี้
    เกิดเรื่องมากมาย ทั้งวงการสงฆ์
    วงการฆรวาส มันกระทบต่อแรงศรัทธาอยู่มากทีเดียว

พระศาสดาท่านบอกไว้แล้ว
    เมื่อศาสนาเดินทางมาถึงกิ่งพุทธกาล
    ก็ช่วงเวลานี้แหละ ศาสนาจะอยู่ในจุดต่ำสุด
    ไปตามบุพกรรม16ข้อที่พระเจ้าโกศล ฝันเห็น
    และพระพุทธเจ้าท่านพยากรณ์ไว้

20. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ช่วงเวลานี้จึงต้องประคองไม่ให้ศาสนาล้มหายไป
    เพราะมันโดนลุมทั้งจากภายในพุทธบริษัท
    และจากศาสนาอื่นที่ลุมกินโต้ะอยู่ในขณะนี้

ที่อินเดียเป็นตัวอย่างที่ดี ให้เราศึกษาว่าทำไม
    ศาสนาถึงหายไปจากแผ่นดินเกิดของศาสนาพุทธ
    มีพระศาสดาและพระอรหันต์มากมายในช่วงแรก
    เพียงเวลาไม่นานศาสนาก็แยกเป็นนิกาย
    สุดท้ายก็หาย