อิ่มอุ่น - Covered by Be

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 12 สิงหาคม 2016.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องในโอกาสวันแม่ ปีพุทธศักราช 2559
    ผมเอง ก็อยากร้องเพลง เพื่อรำลึกถึงพระคุณแม่
    เลยไปคว้าเพลง "ให้คนคนหนึ่ง" (ต้นฉบับ นันทิดา)
    มาร้องไว้เรียบร้อย แต่ว่าดนตรีที่หามาได้ เป็นแบบ มิดี้
    พอมิกซ์เสร็จ ลองให้น้องๆที่บริษัทฟังดู
    ทุกคน พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
    "ฟังเสียงพี่ร้องเปล่าๆ เพราะกว่านะ"
    ซึ่งก็ตรงใจอยู่ ว่าไม่ชอบดนตรีแบบ มิดี้ อันนี้เลย
    ก็เลย เปลี่ยนใจในวันสุดท้าย ก่อนวันแม่
    เลือกเพลงที่คุ้นหู ร้องเป็นอยู่แล้วดีกว่า
    เลยนำเพลงนี้มาร้อง(อีกคน) อิอิ
    เพลงที่พี่ๆน้องๆ ก็นำมาร้องกันมากมาย
    ปีนี้ก็ร้องกันหลายเวอร์ชั่น เสียงหวานใสกันทุกเวอร์ชั่น
    งั้น ลองฟังเวอร์ชั่น เสียงนุ่มๆ ดูบ้างนะครับ
    ขอร่วมรำลึกพระคุณแม่ ด้วยเพลงนี้ครับ

เปิดดูไฟล์ 3898663

เพลง อิ่มอุ่น
    ศิลปิน ศุ บุญเลี้ยง
    อัลบั้ม ชุดลำลอง

อุ่นใดๆ โลกนี้มิมีเทียบเทียม
    อุ่นอกอ้อมแขนอ้อมกอดแม่ตระกอง
    รักเจ้าจึงปลูก รักลูกแม่ย่อมห่วงใย
    ไม่อยากจากไปไกล แม้เพียงครึ่งวัน
    ให้กายเราใกล้กัน ให้ดวงตาใกล้ตา
    ให้ดวงใจเราสองเชื่อมโยงผูกพัน

อิ่มใดๆ โลกนี้มิมีเทียบเทียม
    อิ่มอกอิ่มใจ อิ่มรักลูกหลับนอน
    น้ำนมจากอก อาหารของความอาทร
    แม่พร่ำเตือนพร่ำสอน สอนสั่ง
    ให้เจ้าเป็นเด็กดี ให้เจ้ามีพลัง
    ให้เจ้าเป็นความหวังของแม่ต่อไป

ใช่เพียงอิ่มท้อง
    ที่ลูกร่ำร้องเพราะต้องการไออุ่น
    อุ่นไอรัก อุ่นละมุน
    ขอน้ำนมอุ่นจากอกให้ลูกดื่มกิน

คลิกฟัง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2017
  2. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ดนตรีขึ้นมาก็ชอบแล้วอ่ะพี่บี
    ชอบเสียงกีตาร์มากๆ ฟังเพลินเลย
    ฟังเสียงสาวๆ ร้องแบบน่ารักๆ หวานๆ
    มาฟังนุ่มๆ แบบพี่บีว่าจริงๆ อ่ะ
    เพลงนี้ฟังเวอร์ชั่นไหน ใครร้องก็น้ำตาคลอตลอด

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะที่สุดจ้าพี่บี
    สุขสันต์วันแม่จ้า

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    มาตามคิวจ้า ไปอาคุงอ้อยก่อน
    แล้วปิดท้ายที่พี่บี พี่ชายที่แสนจะมีน้ำใจ
    น้องขอมาร่วมเทิดทูนพระคุณแม่กับพี่บีด้วยนะคะ
    คุณแม่ฟังเพลงนี้อยู่บนฟากฟ้า กำลังยิ้มมองลงมาด้วยความรักความเอ็นดู ลูกชายคุณแม่เก่งที่สุดค่ะ ^^

sleeping_rb

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ซาบซึ้ง...
    เสียงกีต้าร์กรีดเบาๆคมๆ เสียงร้องพลิ้วๆนุ่มๆ ละเมียดละไมดีแท้
    (สมแล้วที่ก่อนร้องได้บิ๊วววอารมณ์มาจากบรรยากาศวันแม่บ้านแฟน อิอิ)
    เพราะที่สุดเลยค่ะพี่บี
    แวะมาร่วมระลึกพระคุณแม่ด้วยคนค่ะ

6. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฟังเพลงนี้ ศุ บุญเลี้ยง ร้องไว้ในเวอร์ชั่นกีตาร์ แล้วชอบมาก
    ควานหา คาราโอเกะ ส่วนใหญ่จะเจอเวอร์ชั่น ด.ญ.กชกร
    หรือไม่ก็ ศุ บุญเลี้ยง แต่เวอร์ชั่นเปียโน ไม่ใช่กีต้าร์

โชคดี มาเจอ เวอร์ชั่นนี้ เป็นดนตรีประกอบการแสดง
    ร้องเพลงประสานเสียง นักเรียนวิชาเทคนิคการร้องเพลง
    วิทยาลัยสารพัดช่างภูเก็ต โดย อ.ธเนศ ศรีสวัสดิ์
    เป็นเวอร์ชั่นกีตาร์อย่างที่อยากได้ ดีใจมั๊กมาก (smile)
    เลยรีบร้อง เพราะจะล่วงเลยวันแม่เสียก่อน
    เลือกร้องให้เสียงนุ่มๆที่สุด จะได้เข้ากับเสียงกีตาร์ที่อ่อนโยน

เพลงนี้อย่าว่าแต่ผู้ฟังเลยครับน้องอ้อย คนร้องก็น้ำตาคลอเช่นกันครับ อิอิ

7. panombe2013

8. panombe2013

9. panombe2013

ช่ายย เห็นแฟนเอาต้นมะลิไปกราบแม่
    เลยคิดถึงแม่ขึ้นมาจับใจ
    กลับมาบ้าน หลังจากได้รับการบิ้ววอารมณ์
    เลยร้องเพลงนี้ ค่อนข้างอินเลยทีเดียว

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    พี่บีลองร้องกับเสียงขลุ่ยนะคะ จะต้องเพราะมากๆ รอฟังๆ

11. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มและอุ่นจริงๆ สำหรับปีนี้
    น้องๆ จูงมือกันร้องเพลงอิ่มอุ่นให้กับคุณแม่
    น้องบีร้องได้ซาบซึ้ง ฟังเพลินคะ

12. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    (f)(f)มาอิ่มอุ่นกับความรักของแม่ด้วยค่ะ(f)(f)​

13. panombe2013

เสียงขลุ่ยพลิ้วมากอ่ะสิ น้องตา
    คำร้องคำหนึ่ง เสียงขลุ่ยเป่าไปซะ 3 โน๊ตอย่างงี๊
    ถ้าให้พี่ร้องตามนะ คงจะเป็นอิ่มอุ่นไทยเดิม เขบ็ด 3 ชั้น เป็นแน่
    :p:p:p

14. panombe2013

ปีนี้ ไม่มีเพลงกลุ่มที่ร้องร่วมกัน สำหรับวันแม่
    แต่ก็น่าจะได้เพลง อิ่มอุ่น มาเป็นเพลงกลุ่มประจำปีนี้
    ต่างกันที่ พี่ๆน้องๆไม่ได้ร้องกันคนละประโยค
    แต่ร้องกันเต็มเพลงเลยนะครับ พี่ใจ

ขอบคุณที่เข้ามาให้กำลังใจผมมาโดยตลอดครับ

15. panombe2013

ปีนี้ ถือว่า พี่พู่ เอาเพลงนี้มาสร้างกระแส อิ่มอุ่นฟีเว่อร์ เลยนะครับ
    น้องๆ ร้องตามกันเป็นพรวนเลย ผมก็ด้วย อิอิ

16. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงขึ้นคำว่า "อุ่นใด ๆ" อุ่นได้ใจจริง ๆ
    รู้สึกอุ่นขึ้นมาเลย
    พี่บีใช้อะไรอุ่นค่ะ เตาถ่าน เตาแก๊ส หรือไมโครเวฟ อิอิ
    ไพเราะมาก ๆ ค่ะ
    สุขสันต์ "วันแม่แห่งชาติ" แต่ทุก ๆ วันคือ "วันแม่แห่งเรา" ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2016
  17. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงนี้ร้องได้ซาบซึ้งมากๆครับ ร้องเพราะกว่าต้นฉบับอีกนะครับ ( ต้นฉบับไม่รู้ว่าเคยฟังหรือเปล่า )

18. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เป็นเวอร์ชั่นที่เพราะมากครับ

19. ษิตา

1,230
    รอฟังเวอร์ชั่นนี้ค่ะ

<iframe width="250" height="188" src="https://www.youtube.com/embed/xBRHCS7kaNE" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

20. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    รู้สึกเหมือนฟังศิลปินสักคนร้องให้ฟังเลยครับ ไม่มีอะไรจะคอมเม้นท์ ได้อารมณ์เพลงตั้งแต่คำแรก จนประโยคสุดท้าย