อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    โอนเงินแล้ว 40,000.23 บาท เมื่อ 26/6/58 เวลา 10.13 น.
    ที่อยู่ ตาม PM
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

2. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ
    เนื้อฟู สวยงามมาก
    มีเกศาทั้งหน้าหลัง
    ขอบคุณครับ

3. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

4. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ อนุโมทนาครับ สาธุ

5. ARUNNO

รับทราบครับ จัดส่งเช้าวันจันทร์นะครับ อนุโมทนาด้วยครับ

6. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ เป็นบุญอย่างยิ่งครับลุงจิ๋ว โมทนาสาธุครับ

7. ARUNNO

วันนี้เข้ามาดึกหน่อย แต่คงไม่ช้าไปครับ หมายเลข EMS จัดส่งพัสดุเช้านี้ครับ

supachai_22 ek542257071th

8. ARUNNO

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
    จัดส่งเช้าวันจันทร์นะครับ

9. ARUNNO

ขอแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้งนะครับสำหรับท่านที่อาจจะเพิ่งเข้ามาดูกระทู้นี้ สำหรับพระที่ระบุหมายเลขที่มีภาพให้ดูให้เลือกได้เอง
    หมายเลข 1-10 อยู่ที่หน้า 2
    หมายเลข 11-20 อยู่ที่หน้า 6
    หมายเลข 21-30 อยู่ที่หน้า 7
    สำหรับหมายเลขที่มีคนจองแล้วจะระบุให้ทราบหลังหมายเลขนั้นครับ

10. ARUNNO

วันนี้ขอนำข้อความเก่าที่เคยเขียนไว้ในกระทู้ห้องประสบการณ์เรื่องเล่ามาเผยแพร่อีกครั้ง เผื่อบางท่านยังไม่เคยอ่านครับ

วัดอัมพวันเป็นวัดที่อยู่ใจกลางเมืองท่าบ่อ เป็นวัดเก่าแก่ของเมือง รองจากวัดศรีชมภูองค์ตื้อ (วัดที่ประดิษฐานหลวงพ่อพระเจ้าองค์ตื้อ พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์เก่าแก่คู่บ้านคู่เมืองอายุสี่ร้อยปีเศษเป็นพระประธานหล่อด้วยสัมฤทธิ์ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในจังหวัดหนองคาย) แต่เมืองท่าบ่อนั้นมีวัดเก่าแก่มากมายเหลือเกิน จนไม่อาจชี้ชัดว่าวัดไหนเก่ากว่ากัน เอาเป็นว่าวัดอัมพวันเป็นวัดเก่าแก่วัดหนึ่งก็แล้วกันนะครับ นอกจากนี้แล้ววัดอัมพวันยังเป็นที่ตั้งโรงเรียนพระปริยัติธรรมด้วย ซึ่งนี่แหละครับที่เป็นที่มาของการที่หลวงพ่ออภิชิโตท่านได้สร้างพระผงชุดสุดท้ายอันลือลั่นของท่าน

ใครที่อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับการสร้างพระผงชุดสุดท้ายของท่านจะมีอยู่ตอนหนึ่งที่บอกว่าผู้ที่ขอให้สร้างพระชุดนี้คือพระมหาเหลื่อม เพื่อนำรายได้มาบูรณะวัดอัมพวัน จำได้มั๊ยครับ แล้วพระมหาเหลื่อมท่านคือใคร? เกี่ยวข้องอะไรกับหลวงพ่ออภิชิโต แทบไม่มีใครทราบเลย เพราะไม่มีใครขยายความต่ออีก
    ใช่แล้วครับ ไม่ต้องเดาอะไรมาก พระมหาเหลื่อมคือลูกศิษย์ของหลวงพ่ออภิชิโต ซึ่งน่าจะสนิทพอสมควรทีเดียว คิดว่าน่าจะเป็นศิษย์ก้นกุฏิเลยทีเดียว ไม่งั้นคงไม่กล้าขอให้ท่านสร้างพระได้หรือในทางกลับกันถ้าหลวงพ่อชาญณรงค์ไม่รักจริงๆ ท่านคงไม่สร้างพระผงชุดสุดท้ายนี้ให้แน่

ทำไมถึงว่าพระมหาเหลื่อมเป็นศิษย์ก้นกุฏิของหลวงพ่อชาญณรงค์ ตามประวัติท่านมหาเหลื่อมพอสังเขปนะครับ ท่านเป็นชาวอำเภอท่าบ่อโดยกำเนิด บวชตั้งแต่เป็นเณรแล้วเดินทางเข้ากรุงเทพเพื่อไปศึกษาต่อจนจบเปรียญธรรมหกประโยค ท่านคงจะไปอยู่มาหลายวัดในกรุงเทพ แล้วก็มาอยู่วัดเงินตลิ่งชัน ที่หลวงพ่อชาญณรงค์จำพรรษาอยู่ แต่ไม่ทราบที่ไปที่มาว่าท่านมารู้จักหลวงพ่อชาญณรงค์ได้อย่างไร รู้แต่ว่าหลวงพ่อชาญณรงค์ท่านส่งพระมหาเหลื่อมไปเรียนต่อที่อินเดียจนจบปริญญาโททางด้านพุทธศาสน์ พูดง่ายๆ ว่าให้ทุนไปเรียนต่อต่างประเทศนั่นเอง ซึ่งก็ไม่น่าแปลกเพราะหลวงพ่อท่านมีชาติกำเนิดในตระกูลเศรษฐี น่าจะมีมรดกอยู่บ้างพอสมควร เพียงพอที่จะให้ทุนส่งลูกศิษย์ไปเรียนต่อต่างประเทศได้

11. ARUNNO

พระมหาเลื่อมเมื่อท่านเรียนจบกลับมาแล้วก็คงได้มาทำงานด้านการเรียนการสอนทางวิชาการที่ท่านร่ำเรียนมา แต่ไม่ทราบว่าท่านเรียนจบกลับมาปีใด ซึ่งท่านได้กลับมาที่วัดอัมพวันบ้านเกิด แล้วก็มาพัฒนางานด้านการเรียนการสอนทางพระปริยัติธรรมที่โรงเรียนพระปริยัติธรรมวัดอัมพวันให้เจริญรุ่งเรือง ซึ่งน่าจะเป็นสาเหตุที่มาที่ไปในการขอให้พระอาจารย์ของท่านหลวงพ่ออภิชิโตสร้างพระผงชุดสุดท้ายให้เพื่อนำรายได้มาบำรุงโรงเรียนแห่งนี้ เรียกว่าขอบารมีท่านอาจารย์มาช่วยนั่นเอง

ในระหว่างที่ท่านพระมหาเหลื่อมครองตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดอัมพวันนี้เอง ท่านได้ดำเนินการหล่อรูปเหมือนขนาดเท่าองค์จริงของหลวงพ่ออภิชิโตขึ้นเพื่อระลึกถึงพระอาจารย์ของท่านและเป็นการบูชาคุณอาจารย์ของท่านด้วย การหล่อได้ดำเนินการอยู่ที่วัดอัมพวันทุกขั้นตอนจนเสร็จสิ้น รวมถึงวัตถุมงคลแบบอื่นๆ ในนามของหลวงพ่ออภิชิโตด้วย

พระมหาเหลื่อมท่านได้ครองตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดอัมพวันประมาณปี 2535 ในชื่อสมณศักดิ์ว่าพระครูศรีปริยัติกิตติ์ ท่านอยู่ในตำแหน่งได้เพียงสิบปีก็ถึงแก่กาลมรณภาพในปี 2546 ด้วยอาการหัวใจล้มเหลวกระทันหัน คือหัวใจวายนั่นเอง ในขณะอายุเพียงประมาณ 56-57 ปีเท่านั้นเอง ซึ่งถือว่าอายุยังน้อยมาก ท่านน่าจะได้อยู่บำเพ็ญประโยชน์ให้พระพุทธศาสนาได้นานกว่านี้ น่าเสียดายมาก
    ขอกราบระลึกถึงพระคุณเจ้า สาธุ สาธุ สาธุ

12. ARUNNO

หมายเลข EMS จัดส่งพัสดุวันนี้ครับ

SIR2010 EK 542257655TH
    กร_hondacivic EK 542257669TH

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมนาย นพดล มหาพิษ ขอร่วมทำบุญบูรณะวัดอัมพวัน โอนแล้วนะคับ
    ถ้ายังพอมีเนื้อแดง เหลือ ผมขอเป็นเนื้อแดงนะคับท่าน
    ที่อยู่ในการจัดส่ง
    นพดล มหาพิษ (085-8312558)
    252/449 ชั้น21 ยูนิต ซี อาคารเมืองไทย ภัทร1
    ถนน รัชดาภิเษก ห้วยขวาง
    กรุงเทพมหานคร 10310
    ขอใบอนุโมทนาด้วยนะคับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2015
  14. ARUNNO

รับทราบครับ จัดส่งเช้าวันอังคารนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

15. krit_kasem

krit_kasem เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เช้านี้ผมโอนเงินแล้วครับ ที่จัดส่งในpm
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ARUNNO

หมายเลข EMS ส่งพัสดุวันนี้ครับ

คุณbig_tool EK542281291TH
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

17. ARUNNO

ขออนุญาติจัดส่งเช้าวันพุธนะครับ
    อนุโมทนาครับ

18. Supachai_22

Supachai_22 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพัสดุเรียบร้อยแล้วนะครับ
    พระสวยถูกใจมากเลยครับ............ขอบคุณมากๆครับ

19. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วคับ
    สวยถูกใจมากๆเลยคับท่าน
    ขอบคุณ พี่ARUNNNO ที่เป็นสะพานบุญในครั้งนี้คับ
    พิมพ์ตั้งเยอะโพสครั้งนี้ครั้งที่4คับ
    แปลกมากโพสตั้งหลายครั้งไม่ผ่านคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2015
  20. ARUNNO

หมายเลข EMS จัดส่งพัสดุเช้านี้ครับ

คุณkrit_kasem EK 542259262 TH
    ขออนุโมทนาครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้