อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    เข้ามาอัพเดทกระทู้ครับ เงียบเหงาจัง...รอภาพถ่ายพระล็อตใหม่ชัดๆ..เน้นๆ...
    ไม่แน่ว่า..รอบนี้อาจแย่งกันจอง หลังจากภาพถ่ายเริ่มชัด เห็นเนื้อ เห็นพิมพ์ทรง...
    และพระน่าจะใกล้ครบ 100 แล้ว เผลอๆ อาจจะเหลือเฉพาะโควต้าของเจ้าของกระทู้ด้วยซ้ำ

2. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    เงียบๆ แบบนี้สงสัยว่าเสาร์-อาทิตย์นี้จะรีบชิงจังหวะไปที่หนองคายกันหมดครับ
    ไม่กล้าไปตอนหยุดยาวอาทิตย์หน้า กลัวพระสวยๆ จะหมดซะก่อน :p

3. Prajean

Prajean เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2014
    ผมส่งภาพของพระขุนแผนบ้านค่าย2514 และพระสมเด็จ 2529 มาให้ชมเพื่อการศึกษาครับ

ชุดแรกพระขุนแผนเนื้อเป็นว่านสบู่เลือดโรยปิดด้วยผงวิเศษสีขาว พระสมเด็จเนื้อว่านรวมและโรยปิดด้วยผงขาวและเหลือง

ชุดที่สองพระขุนแผนเนื้อว่านเสน่ห์จันทร์ขาวโรยปิดด้วยผงวิเศษสีขาว

พระขุนแผนทั้งสององค์ไม่ได้ทาทอง การทาทองเพื่อช่วยเก็บผงวิเศษให้อยู่นานๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• SAM_1265 a.jpg
      SAM_1265 a.jpg
      ขนาดไฟล์:
      224.7 KB
      เปิดดู:
      252
    • SAM_1266 b.jpg
      SAM_1266 b.jpg
      ขนาดไฟล์:
      115.9 KB
      เปิดดู:
      169
    • SAM_1269 a.jpg
      SAM_1269 a.jpg
      ขนาดไฟล์:
      173.6 KB
      เปิดดู:
      207
    • SAM_1269 b.jpg
      SAM_1269 b.jpg
      ขนาดไฟล์:
      150.2 KB
      เปิดดู:
      145
  4. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

ขอบพระคุณท่าน Prajean มากครับ สำหรับข้อมูล ที่ไม่ใช่แค่คำพูด แต่เป็นภาพให้เห็นชัดเจน
    หากใครไม่ทราบวัตถุประสงค์ของท่าน Prajean ที่ลงภาพคู่ให้ดูแบบนี้ก็ลองหาข้อมูลดูนะครับ
    ท่านต้องการสื่อว่า วิธีการสร้างพระของสายในดง ท่านทำแบบไหน เนื้อพระจะเป็นแบบไหน
    ผงพุทธคุณที่ว่าโรยอยู่ด้านบนนั้น เป็นจริงหรือไม่ อย่างไร ท่านเอาภาพของสองเกจิอาจารย์มาให้ดูเปรียบเทียบ
    หลวงพ่อชาญณรงค์ ท่านก็สายในดง หลวงปู่ทิม ท่านก็สายในดง ครูบาอาจารย์ในดงเช่นกัน
    รูปแบบการสร้างพระผงของสายในดง จึงมีความคล้ายคลึงกัน เนื้อพระสีต่างๆนั้น น่าจะมาจากอะไร
    ท่านต้องการสื่อให้เห็นตรงนี้ครับ (ถ้าผมเดาผิดก็หลังไมค์บอกนะครับท่าน 555)

ตอนที่หลวงปู่ทิมจะสร้างพระรุ่นสำคัญนี้ หลวงพ่อชาญณรงค์ ท่านก็มีส่วนร่วมด้วย เพราะถือว่าสายในดงเช่นกัน
    ท่าน Prajean ยืนยันได้ เพราะท่านเองยังได้เข้ากราบหลวงพ่อชาญณรงค์ ที่วัดหลวงปู่ทิม
    นี่แหละบุคคลที่หลวงพ่อชาญณรงค์ฯ ได้เป่ากระหม่อมให้ ตัวจริง.....

ท่านน่าจะเล่าประสบการณ์การเป่ากระหม่อมของหลวงพ่อให้ลูกศิษย์หลวงพ่อในนี้ได้ฟังกันบ้างนะครับผม
    ว่ามีความรู้สึกอย่างไร ในขณะนั้น...

5. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    มีข้อมูลเรื่องเกศาที่เราเห็นในเนื้อพระสมเด็จรุ่นนี้..ข้อมูลอาจจะถูกหรือผิด..ผมไม่ทราบจริงๆ..แต่เอามาจากในหนังสือ..ซึ่งก้อค่อนข้างแพร่หลาย..คิดว่าคนคงจะหาข้อมูลได้ไม่ยาก..แค่ก้อขออนุญาตท่านเจ้าของหนังสืออีกทีแล้วกัน

ขอย้ำว่าผมไม่ได้มโนเองนะ..แหะๆ

ฉะนั้นการจะพบเห็นเส้นเกศาในพระสมเด็จรุ่นนี้จึงไม่ใช่ของแปลก..ที่แปลกและหายากจริงๆ ในพระสมเด็จรุ่นนี้คือ พระเนื้อพิเศษ..ซึ่งที่พิเศษจริงๆ ไม่มโน..คือพระที่ผสมมวลสารสมเด็จแดง และมวลสารสมเด็จเขียว

แต่จะได้ของครกไหน นั่นแล้วแต่วาสนาของแต่ละคน

ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      133.2 KB
      เปิดดู:
      173
      ขนาดไฟล์:
      127.9 KB
      เปิดดู:
      156
  6. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    ขอบคุณครับ รูปภาพอธิบายให้ได้มากกว่าคำพูดจริงๆครับ

7. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งข่าวให้ทุกท่านทราบนะครับ พระที่มีหมายเลขกำกับที่ยังไม่มีผู้จองขออนุญาตยกเลิกทั้งหมดนะครับ คงไว้เฉพาะที่มีผู้จองไว้แล้ว
    การจองประเภทที่ให้วัดคัดเลือกให้ก็ของดแล้วนะครับ
    ตอนเย็นวันอาทิตย์นี้จะลงภาพพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ชุดใหม่และเป็นชุดสุดท้ายแล้วจำนวน 30 องค์ให้จองกันแทนครับ เมื่อหมดชุดนี้แล้วก็ถือว่าหมดเลย ทางวัดขอปิดการร่วมทำบุญผ้าป่าในครั้งนี้แต่เพียงเท่านี้ครับ
    งานบุญของวัดอัมพวันครั้งนี้สำเร็จลงได้ก็ด้วยศรัทธาของทุกท่านที่มาร่วมบุญด้วยกัน ขอบุญบารมีของหลวงพ่อชาญณรงค์อำนวยให้ทุกท่านประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ ขอนุโมทนาครับ

8. shortterm

shortterm เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    สาธุ ๆ และขออนุโมทนาบุญกับคุณ ARUNNO และทุก ๆ ท่านด้วย

9. ฦาชา

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ดูจากศรัทธาของเพื่อนๆ สมาชิกแล้ว งานบุญนี้น่าจะลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ
    เมื่อวานวันหยุด ผมมีเวลาจัดหิ้งพระ ได้พบสิ่งสำคัญสิ่งหนึ่งซึ่งตัวผมเองก็ลืมเลือนไปแล้วว่าเคยมีอยู่ เนื่องจากท่านได้เคยเมตตามอบให้แก่ครอบครัวผม เมื่อนานมากแล้ว คือเกือบ 30 ปีมาแล้ว
    สิ่งที่ว่าคือรูปถ่ายของท่านครับ ดังนั้นถ้ามีเวลา และท่านเจ้าของกระทู้คือคุณ ARUNNO ไม่ขัดข้อง ผมจะ Scan แล้วนำมาลงไว้ เพื่อให้เพื่อนๆ สมาชิกที่เคารพศรัทธาในตัวท่าน ได้เอาไว้เคารพบูชากันนะครับ

10. nookylaw

nookylaw เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับ

จองพระแล้วต้องชำระเงินภายในกี่วันครับ

ขอบคุณครับ

11. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบคับท่านเดี๋ยวคืนนี้นั่งรอคับท่าน

12. ARUNNO

ไม่ขัดข้องใดๆ ครับ ถือว่ามาร่วมงานบุญด้วยกันครับ

13. ARUNNO

คืนนี้เวลาสี่ทุ่มตรงนะครับ จะลงรูปพระสมเด็จรุ่นสุดท้ายปี 2529 หลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ และเป็นชุดสุดท้ายของการร่วมทำบุญผ้าป่ากับวัดอัมพวันครั้งนี้ ถือเอาเวลาตามนาฬิกาปกติ กฎกติกาเหมือนเดิมครับ โอนเงินร่วมทำบุญภายใน 1 เดือนหลังจอง รายละเอียดบัญชีโอนงินตามลายเซ็นต์ผมครับ ขอย้ำอีกครั้ง ร่วมทำบุญผ้าป่ากองละ 20,000 บาท ได้รับพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ 1 องค์ และพระพิมพ์นางพญา 1 องค์ครับ

14. ARUNNO

พระที่คัดมาลงนั้นพยายามหาเนื้อหามวลสารที่หลากหลายที่สุดแล้วและคัดเฉพาะองค์ที่สวยสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่มีเหลืออยู่ ขอบอกว่าที่ผ่านมามีผู้ที่ไปทำบุญที่วัดได้ร่วมทำบุญบูชาพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ไปมากกว่าที่มีผู้จองในกระทู้นี้และก็เป็นเรื่องธรรมดาครับที่ท่านเหล่านั้นจะมีโอกาสและเวลาได้คัดเลือกพระที่มีมวลสารแปลกๆ ที่มีจำนวนน้อยกว่าน้อยบางมวลสารอาจมีองค์เดียวเท่านั้น และอีกอย่างพระที่วัดอัมพวันใกล้หมดแล้วครับ นี้อาจเป็นโอกาสสุดท้ายแล้วที่เราจะได้ครอบครองเป็นเจ้าของพระของหลวงพ่อท่าน ในอัตราที่สามารถเอื้อมได้และไม่เดือดร้อนอะไรนัก ในอนาคตไม่อาจทราบได้ว่ามูลค่าพระของท่านจะมีราคายุติอยู่ที่เท่าใดแน่

15. Happily

Happily Active Member

19 กรกฎาคม 2015
    ขอบคุณครับ

16. ฦาชา

ขอบคุณมากครับคุณ ARUNNO ที่อนุญาตให้ผมใช้พื้นที่ในกระทู้นี้
    เนื่องจากผมยังไม่มีโอกาส Scan รูป เลยขออนุญาตใช้กล้องมือถือถ่ายมาแบบธรรมดาๆ ก่อนนะครับ
    รูปนี้เป็นรูปที่ผมยังไม่เคยเห็นในโลกอินเตอร์เน็ตหรือที่อื่นๆ มาก่อน ที่นี่น่าจะเป็นที่แรกที่ได้เห็นครับ
    ถือซะว่าผมมอบให้กับทุกท่านที่เคารพศรัทธาในตัวท่าน ก่อนที่เราจะได้ร่วมทำบุญกันในคืนนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      977.2 KB
      เปิดดู:
      106
  17. ฦาชา

อีกภาพครับ ผมเพิ่มสีให้สดขึ้น
    ในรูปจะเห็นว่าท่านอมยิ้มเล็กน้อย ซึ่งโดยปกติเราจะไม่ค่อยเห็นท่านในอริยาบทนี้ซักเท่าไหร่

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      241
  18. mkw

mkw เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2006
    ขออนุญาติ save รูปไว้บูชาด้วยนะครับคุณฦาชาครับ

19. ฦาชา

ตามสบายเลยครับ ผมมอบให้กับทุกท่านแล้ว
    แต่ถ้าใครต้องการที่ชัดกว่านี้ ก็ต้องคอยให้ผมมีเวลา Scan ก่อนนะครับ แล้วจะนำมาลงให้อีกครั้งครับ

20. ARUNNO

คาดว่าน่าจะเป็นภาพถ่ายช่วงปลายอายุขัยของท่านแล้วครับ ขอบคุณ คุณฦาชาครับที่มาร่วมแชร์ข้อมูลกัน
    อนุโมทนาครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้