อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    อีกเรื่องที่ผมได้ยินมาในวันนั้น ช่วงที่นั่งส่องพระไปเรื่อยๆ มีลูกศิษย์เจ้าอาวาสที่นั่งอยู่ด้วย 4-5 คน มีคนนึง รูปร่างท้วมๆหน่อย ดูโหงวเฮ้งแล้วไม่ใช่ชาวบ้านธรรมดาแน่นอน
    ท่านบอกว่า เมื่อตอนท่านเป็นเด็ก ได้อยู่กับหลวงพ่ออภิชิโตที่วัดด้วย ท่านบอกว่าหลวงพ่อท่านเป็นคนพูดน้อย ถ้าไม่มีคนถาม ท่านแทบไม่พูดเลยว่าง้น
    ท่านเล่าอะไรไปเรื่อยๆอยู่ แต่ผมมัวแต่ส่องพระ เพราะพระเยอะ ดูองค์ไหนก็น่าส่องไปหมด ส่องให้หนำใจ จากที่ไม่เคยคาดคิดว่าในชาตินี้จะมีวาสนาได้เห็นองค์จริงด้วยซ้ำ
    ส่วนคนที่อยู่ในพิธีตอนสร้างพระ ก็ยังอยู่ ท่านเจ้าอาวาสบอกชื่อเสียงเรียงนามให้ผมทราบอยู่ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจฟัง รู้แต่ว่าตอนสร้างพระท่านผู้นี้บวชเป็นเณร แต่ปัจจุบันสึกแล้ว และอยู่แถวๆวัดอัมพวันนั่นแหละ
    ท่านผู้นี้ได้ร่วมตำมวลสารพระด้วย ท่านเจ้าอาวาสท่านเลยอธิบายถึงเนื้อหาแต่ละองค์ให้ผมฟังได้ ว่าองค์แบบไหน เป็นยังไงฝและอธิบายว่า เมื่อก่อนท่านพระมหาเหลื่อมวางพระไว้ยังไง องค์พระจึงมีรูปแบบยังงี้
    ทั้งเจ้าอาวาส ทั้งลูกศิษย์ เล่าเรื่องราวต่างๆสารพัดให้ผมฟัง แต่ตอนนั้นผมกำลังหน้ามืดตามัว จิตมันเพ่งอยู่ที่องค์พระที่กำลังส่อง เพราะคิดแต่ว่า วาสนากูหนอ...ไม่คิดว่าจะได้เจอของจริงในชาตินี้เลย เลยลืมสนใจเรื่องราวต่างๆเลย เสียดายจัง......

2. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ อนุโมทนาครับ

3. ชัยชโย

ชัยชโย เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    ชุดต่อๆไปจะลงให้เลือกบูชา ตอนไหนครับ

4. ARUNNO

เร็วๆ นี้ครับ

5. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ว่าจะแวะไปที่วัดครับ ไม่ทราบพอจะมีแผนที่วัดไหมครับ หาดูตามกูเกิ้ลยังไม่เจอเลย ขอบคุณครับ

6. Bakhamnoi

ไม่ทราบท่านมีโทรศัพท์มือถือ รุ่นที่มีแผนที่รึป่าวครับ ถ้ามี ไม่น่าเป็นปัญหา
    และไม่ทราบท่านจะเริ่มจากตรงไหน ไปด้วยรถยนต์ หรืออย่างไร ไปจากทางไหน
    เอาเป็นว่า ผมแนะนำเริ่มจากจังหวัดอุดรธานี เลยแล้วกันครับ มุ่งหน้าไปทางหนองคาย
    ไปถึงสามแยกหนองสองห้อง ช่วงนั้นจะเป็นแยกไฟแดงขนาดใหญ่พอสมควร แยกไปทางซ้ายมือครับ
    ช่วงตรงทางแยกถนนกว้างมาก อาจมากกว่าสี่เลนด้วยซ้ำ จึงไม่น่าเป็นปัญหา สำหรับคนต่างถิ่นที่กลัวว่าจะหาแยกไม่เจอ
    เมื่อเลี้ยวซ้ายไปแล้ว ก็วิ่งไปตามทางเรื่อยๆครับ จะไปชนอำเภอท่าบ่อโดยอัตโนมัติ หากไม่ขับออกนอกเส้นทาง
    พอไปถึงตัวเมืองท่าบ่อแล้ว ลองเซิร์ชหาดูครับ มันจะขึ้นอยู่นะ
    เมื่อสักครู่ ผมเอาแผนที่กูเกิ้ล ใส่เข้าไปว่า วัดอัมพวัน ท่าบ่อ มันก็ขึ้นอยู่นะ แล้วใช้สตรีทวิว มันเห็นชัดเจน
    ลองใช้กูเกิ้ลสตรีทวิวดูครับ ผมลองเมื่อกี้เห็นชัดเจนเลย

ภาพจากสตรีทวิว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2015
  7. ARUNNO

เอาง่ายๆ เลยนะครับ เมื่อไปถึงตัวอำเภอแล้วขับรถเข้าไปในตลาดแล้วถามหาวัดอัมพวันกับคนที่จะพบเห็นได้ก่อนคนอื่น นั่นคือคนขับสามล้อเครื่อง วัดอัมพวันตั้งอยู่แทบจะติดกับตลาดสดเทศบาลท่าบ่อเลย อยู่หลังที่ว่าการอำเภอท่าบ่อตรงกันข้ามเลย มีเพียงถนนหน้าวัดกั้นไว้เท่านั้นเองครับ
    ขอให้สมปรารถนาครับ

8. genotun

ขอบคุณครับ ผมมาจากสนามบินอุดรครับ ตอนนี้ออกจากสนามบินกำลังวิ่งไปตามทางป้ายหนองคายอยู่ ขอบคุณมากครับ (เดินทางด้วยรถยนต์เช่าครับ)

9. genotun

เสร็จภารกิจแล้วครับ คุ้มจริงๆครับที่ได้เดินทางจากกรุงเทพไปวัด หลวงพ่อท่านเมตตามากครับ ใจดี ท่านเอาพระมาให้เลือกเลยครับแต่ด้วยที่ผมส่องพระไม่ค่อยเป็นเลือกไม่ค่อยถูก พระดูสวยไปหมดทุกองค์เลย โชคดีที่วันก่อนหน้าผมมีคนมานั่งส่องยาวเป็นชั่วโมงแล้วเขาคัดไว้แล้วองค์แต่ไม่ได้เช่าไป หลวงพ่อคิดว่าคงดีแน่ๆเลยทำเครื่องหมายไว้ ผมดูก็สวยจริงๆเลยเอาองค์นั้นเลยไม่ต้องใช้แรงส่องมาก ^^

จากนั้นเลยได้โอกาสทำบุญเพิ่มเติมนอกเหนือจากกองผ้าป่ากับหลวงพ่ออีกซอง แล้วไปทำบุญที่วัดพระเจ้าองค์ตื้อ(วัดประจำจังหวัดหนองคายเขาว่างั้น). แล้วตรงไปทำบุญที่วัดโพธิชัยที่มีพระใสที่ว่ากันว่าศักดิ์สิทธิ์มาก จึงเป็นทริปวันวิสาขบูชาที่คุ้มค่ามากๆครับ จึงต้องขอขอบคุณคุณ ARUNNO มากครับที่เอาแต่ข่าวที่ดีมากๆเช่นนี้มาบอกกล่าวกัน ทำให้ผมได้มีโอกาสได้ไปไหว้หลวงพ่ออภิชิโตถึงแหล่งประวัติศาสตร์เดิม ได้พระเครื่องที่สวยมากๆ(มวลสารเข้มข้นจริงๆ). และได้ไปเที่ยวทำบุญวัดสำคัญๆของจังหวัดอีก เพื่อนๆที่สนใจก็มาร่วมทำบุญสร้างกุฏิกันครับ ได้ทั้งบุญทั้งพระ ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัวเลยครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2015
  10. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรอชมอีกซักชุด

11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนหลวงพ่อท่านบอกคนไปเลือกไว้ให้เลยนะครับ

ทรbปนี้คุ้มค่าสุดๆ ขอโมทนาด้วยครับ.........

12. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. ARUNNO

รูปด้านหน้าและหลังองค์พระครับ ทุกองค์ก็มีสภาพประมาณนี้ครับ ลงให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ อยากจะบอกทุกคนว่าพระชุดนี้กดด้วยมือล้วนๆ ไม่ได้ใช้เครื่องปั๊ม แม่พิมพ์ก็เป็นแม่พิมพ์ของหลวงพ่อชาญณรงค์ที่ท่านใช้สร้างพระมาหลายรุ่นและมีหลายพิมพ์ สังเกตได้ครับว่าพระมีหลายพิมพ์ หากจะถามว่ามีคมชัดมากกว่านี้มั๊ย พระกดด้วยมือแม่พิมพ์แกะเองผมว่าคมชัดสวยที่สุดแล้วครับ พิมพ์พระของท่านมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว มีเสน่ห์ชวนมองไม่รู้เบื่อ มีความขลังอยู่ในตัวเอง หากท่านจำพิมพ์พระท่านได้ติดตาแล้วไปเห็นที่ไหนก็จำได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ลุงจิ๋ว

รูปไม่ค่อยชัดเลยครับ

15. Bakhamnoi

้เข้าใจว่า ลูกศิษย์วัด น่าจะใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายครับ แล้วส่งภาพให้ท่าน ARUNNO เอามาลงเวปอีกที
    ท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้ถ่ายเองมั้งครับ...เลยค่อนข้างฉุกละหุกนิดนึง...
    ท่านเจ้าของกระทู้เพียงแค่เป็นตัวกลาง ช่่วยประชาสัมพันธ์ให้วัด เพื่อหาเงินบูรณะกุฏิครับ

16. ลุงจิ๋ว

ขอบคุณครับ ผมก็เพ่งซะตาแทบกลับ

17. ลุงจิ๋ว

คุณ Bakhamnoi น่าจะเสนอตัวมาช่วยอีกซักคน

18. Bakhamnoi

ผมคิดว่าถ้าถูกหวยงวดนี้จะกลับไปเอาซักองค์ แล้วจะพกกล้องไปด้วยซะหน่อย
    คงไม่มีค่าน้ำมันรถแล้วละครับผม..555 ผมอยู่ขอนแก่นครับ ห่างวัดหลายโลอยู่

19. ARUNNO

ขอโทษด้วยครับ รูปไม่ชัดจริงๆ ผมเลยไม่ลงหมดชุดที่สอง
    เอาเป็นว่าผมจะลบรูปตั้งแต่หมายเลข 11-16 นะครับ
    แล้วผมจะไปวัดถ่ายรูปเองมาใหม่ครับ แต่ต้องขอเวลาสักหน่อยนะครับ

20. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ชุดที่ 4 ผมได้จองไว้ก่อนแล้ว แต่ข้อความที่โพสทำไมหายไปได้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้