อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่ออภิชิโต ชาญณรงค์ ศิริสมบัติ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 20 เมษายน 2013.

1. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ ผมไม่ได้หายไปไหนครับยังกราบไหว้ขอพรจากหลวงพ่อชาญณรงค์อยู่ทุกวัน วันไหนพี่จะไปกราบหลวงพ่อสงกรานต์ผมขอไปด้วยคนนะครับระลึกถึงท่านเช่นกัน

2. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ให้หนูไปด้วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

3. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    หลวงพ่อสงกรานต์ ท่านอยู่วัดไหนครับอยากไปกราบบ้างครับ

4. ช40

ช40 เป็นที่รู้จักกันดี

วัดทองกาญจนสิงหาสน์ ครับ

5. paitoon01

รออ่านเรื่องราวของลพ.ชาญณรงค์จากจกท. ต่ออยู่นะครับ

6. ดอกข้าว

คุณ ช 40 คะมีเรื่องราวดีๆ มหัศจรรย์พรรณลึกของหลวงพ่อเยอะๆ อย่าเก็บไว้คนเดียวนะคะ ลูกหลานของหลวงพ่อรอฟังนะคะ ขออนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ อิอิ

7. ดอกข้าว

วันนี้ ดิฉันได้นำอาหารและผ้าไตรจีวร 1 ชุด ไปถวายหลวงพ่อสงกรานต์ ที่วัดทอง บางพรหม มาค่ะ ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

8. ช40

เป็นไงครับ คงได้ความรู้ดีๆๆ นะครับ ขออนุโมธนา ครับ สาธุ

9. Akanant

Akanant เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณช40

อยากได้อ่านเรื่องของ หลวงพ่อชาญณรงค์อีกครับ.

10. paitoon01

ขออนุโมทนาบุญครับ

11. ช40

พระที่คล่องอภิญญาหก เก่งสมาบัติแปด จนกระทั่งบรรลุจุดหมายสูงสุดคือ พระอรหันต์ คงหาไม่ได้ง่ายเลยในยุค ปัจจุบัน ที่สังคมแข่งขันกัน ในเทคโนโลยี และโลกไฟเบอร์ ขอให้หลวงพ่อผู้วิเศษ ในป่าในเขาในถ้ำ ในดงลึกทั้งหลาย คุ้มครองศิษย์ทุกคนในเว็ปนี้ ด้วยเทอญๆๆ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. ช40

ขออนุโมธนากับคุณดอกข้าวครับ สักวันบุญคงพาให้พบกันนะครับ รวมทั้งพี่ไพฑูรย์ด้วย ขอหลวงพ่อคุ้มครองครับ

13. paitoon01

ขอบพระคุณในความมีน้ำใจของพี่ช40 และขอหลวงพ่อคุ้มครองเช่นกันครับ

14. ดอกข้าว

คุณบางพรหม คงอยู่ใกล้วัดใช่รึป่าวคะ ดีจังเลยค่ะ วันนั้น แค่ไปกราบท่านถวายภัตตาหารและผ้าไตร ค่ะ แล้วท่านก็เสกเมตตาให้ด้วยค่ะ แต่เรื่องที่จะไปให้ท่านเล่าเกี่ยวกับหลวงพ่ออภิชิโต สงสัยต้องไปนั่งฟังพร้อมๆ กับพี่ๆ ดีกว่ามังคะ ไม่ค่อกล้าถามอะไรท่านหรอกค่ะ ไปมา 2 ครั้งแล้ว ครั้งต่อๆ ไป คงคุ้นเคยกับท่านมากขึ้นนะคะ ท่านใจดีเมตตามากค่ะ อยากไปถวายอาหารบ่อยๆ แต่ว่าใช้เวลาเดินทางซับซ้อนมากค่ะ 555 ถนน่ตัดใหม่ มึนไปเลยค่ะ

15. ช40

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ทำบุญกับท่าน หลวงพ่อท่านเป็นศิษย์ใกล้ชิด รับรู้อะไรมาพอสมควรนะครับ เมื่อก่อนท่านอยู่วัดเงิน เป็นศิษย์ก้นกุฏิ และคอยดูแลกุฏิ ยามหลวงพ่ออภิชิโตท่านออกป่าไปฝึกวิชาที่เขาใหญ่ ท่านคงได้วิชาจากอาจารย์ของท่านมาบ้าง ขออนุโมทนาอีกครั้งครับ

16. ช40

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ทำบุญกับท่าน หลวงพ่อท่านเป็นศิษย์ใกล้ชิด รับรู้อะไรมาพอสมควรนะครับ เมื่อก่อนท่านอยู่วัดเงิน เป็นศิษย์ก้นกุฏิ และคอยดูแลกุฏิ ยามหลวงพ่ออภิชิโตท่านออกป่าไปฝึกวิชาที่เขาใหญ่ ท่านคงได้วิชาจากอาจารย์ของท่านมาบ้าง ขออนุโมทนาอีกครั้งครับ

17. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ไปต่างจังหวัดมาเพิ่งได้เข้ามาดูขอบคุณมากครับ วัดนี้อยู่จังหวัดไรครับ ผมพอมีพระของหลวงพ่อชาญณรงค์อยู่บ้างเป็นนางพญาเก็บไว้ให้ลูกสาวกับแฟนครับ

18. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
    ต้องขอขอบคุณนะครับที่ติดตาม แต่ผมต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเองไม่ใช่ผู้ที่รู้เรื่องทุกอย่างของท่าน ทุกเรื่องที่เล่ามาก็ฟังมาต่อทั้งสิ้น ผมว่าหลายท่านที่เข้ามาในกระทู้นี้รู้ข้อมูลมากกว่าผมมากนัก และคิดว่ายังมีผู้ที่ทราบข้อมูลของหลวงพ่อชาญณรงค์อยู่อีกมากที่ยังมีชีวิตอยู่เพียงแต่ไม่เปิดเผยตัวเท่านั้นเอง
    ดังนั้นผมว่าเรามาช่วยกันแชร์ข้อมูล ช่วยกันเขียนช่วยกันเล่าดีกว่านะครับ อย่างน้อยก็เป็นการบันทึกประวัติศาสตร์เล็กๆ ไว้ช่วยกันสำหรับผู้ที่ศรัทธาท่านนะครับ

19. ARUNNO

เมื่อเร็วๆ นี้ผมได้ไปกราบนมัสการท่านอาจารย์ และได้สนทนากับท่านอยู่พอสมควรได้เรียนถามท่านหลายเรื่องรวมทั้งได้ขออนุญาตท่านที่จะเปิดเผยให้คนอื่นทราบว่าท่านเป็นใครอยู่ที่ไหน แต่ท่านนิ่งเฉยไม่ตอบได้แต่ยิ้มเฉยๆ จึงเป็นอันว่าท่านไม่ประสงค์จะเปิดเผยตน เท่าที่ผ่านมาก็มีผมเพียงคนเดียวที่ไปสอบถามท่านถึงเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ เพราะไม่มีใครในพื้นที่ทราบเรื่องนี้ จะมีเพียงลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อเหลื่อมเท่านั้นที่ทราบซึ่งตอนนี้ก็แก่เฒ่าชรากันมากแล้ว และท่านเหล่านั้นก็ไม่ได้มาใส่ใจกับเรื่องนี้มากนักทราบกันแต่เพียงว่าหลวงพ่อชาญณรงค์เป็นอาจารย์ของหลวงพ่อเหลื่อมเท่านั้นส่วนประวัติของหลวงพ่อชาญณรงค์ไม่ค่อยทราบกันนัก ส่วนใหญ่หลวงพ่อเหลื่อมท่านจะเล่าให้ฟังแต่เรื่องที่หลวงพ่อชาญณรงค์พาไปฝึกวิชาที่ไหนบ้าง นิสัยใจคอท่านเป็นอย่างไร เป็นต้น

20. ARUNNO

พระอาจารย์กรุณาเล่าให้ผมฟังด้วยว่าท่านได้รับการครอบครูรับเป็นลูกศิษจากย์หลวงพ่อเหลื่อมแล้ว และในคืนที่ครอบครูนั้นท่านได้ฝันเห็นหลวงพ่อชาญณรงค์ด้วย ทั้งที่ท่านไม่เคยเห็นตัวจริงมาก่อน ท่านเล่าว่าหลวงพ่อชาญณรงค์มาถามท่านด้วยน้ำเสียงที่ค่อนข้างดุ ว่า "นี่หรือคนที่จะมาเป็นลูกศิษย์ จะไหวหรือ" อะไรทำนองนี้ล่ะครับ แต่หลวงพ่อชาญณรงค์ก็รับท่านเป็นศิษย์นะครับ
    พอรุ่งเช้าพระอาจารย์ได้เล่าให้หลวงพ่อเหลื่อมฟังถึงความฝันของท่าน หลวงพ่อเหลื่อมก็ถามว่าลักษณะของพระที่มาหาในฝันเป็นยังไง ท่านก็บอกว่ามีรูปร่างหน้าตาแบบนั้นแบบนี่ น้ำเสียงที่พูดแบบนี้ บุคคลิกแบบนี้ เท่านั้นแหละหลวงพ่อเหลื่อมร้องออกมาเลยว่า นั้นล่ะหลวงพ่อชาญณรงค์อาจารย์ของหลวงพ่อเหลื่อมเอง ท่านมาดูหน้าลูกศิษย์รุ่นต่อไปเท่านั้นเองเป็นบุญแล้วที่ท่านมาหาถึงที่เลย