อ่านประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษา ตอนจบ หน้า ๒ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 24 พฤษภาคม 2012.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอเชิญร่วมประมูลดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษา

ขนาดเกือบ ๗๐ กก.”

ภาพดวงแก้วขนาด ~๗๐ กก.

ขอเชิญร่วมประมูล ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ ดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโกษาขนาดเกือบ ๗๐ กิโลกรัม อัญเชิญจากถ้ำแถบเทือกเขาภูพานน้อย จ.สกลนคร
    ดวงแก้วรัตนบวรสุริยจักร เกิดในสมัยสมเด็จพระพุทธสรณังกรพุทธเจ้า โดยมีพระพรหมโกษา เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์ ๘๐,๐๔๘,๐๐๐ องค์ ปัจจุบันอยู่ชั้นพรหมชั้น ๑๑

ราคาเริ่มต้นการประมูล... ๙๙,๙๙๙.๐๐ บาท

เทียบดวงแก้ว ๑๐ กก..JPG

เมื่อเทียบกับดวงแก้ว ๑๐ กก.

กติกาในการประมูล

๑. เริ่มวันที่ ภายใ๒๔-๒๙ พฤษภาคม ๒๕๕๕ภายใน ๒๐.๕๙ น. ตามฤกษ์พรหมสิทธิ์ อมฤตโชค

๒. หากที่มีผู้ประมูลสูงสุดเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยเวลาที่ปรากฏในเว็บพลังจิต โดยไม่เกินวันเวลาที่กำหนดไว้
    ๓. หลังจากปิดการประมูล ปัจจัยภายใน ๒ วัน เมื่อโอนปัจจัยแล้วจะทำการจัดส่งดวงแก้วใช้เวลา ๓-๔ วัน

กรุณาโอนปัจจัยไปที่......

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพกรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์
    <O:p</O:p

ปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่าย ๒๐% เข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร(แก้วบรมจักรพรรดิ)ค่ะ

http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...คอนันต์-จันทราราชาฯ-หน้า-๘๕ค่ะ.283863/page-85

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม อนุโมทนาบุญและร่วมประมูลทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  2. Numsai

ประวัติพระสรณังกรสัมมาสัมพุทธเจ้า

พระสรณังกรสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ภายหลังจากที่พระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้าเมธังกรได้อันตรธานสูญหายไปจนหมดสิ้นแล้วพระโพธิสัตว์ทรงพระนามว่า สรณังกรก็ได้เสด็จมาอุบัติตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ที่ ๓ ใน สารมัณฑกัปนั้น

ทรงเสด็จอุบัติในตระกูลกษัตริย์แห่ง พระนครสุวิปุละ
    พระบรมกษัตริย์พระนามว่า พระเจ้าสุมังคละ เป็นพระพุทธบิดา
    พระนางยสวดีเทวีเป็นพระพุทธมารดา
    ทรงครองฆราวาสวิสัยอยู่ ๗,๐๐๐ ปี

พระองค์เสด็จออกผนวช แล้วทรงใช้เวลาในการบำเพ็ญเพียรอยู่ ๑ เดือน

ทรงตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ณ โคนต้นปาตลี ( ต้นแคฝอย )
    พระพุทธเจ้าเมธังกรได้ทรงกระทำพุทธกิจตลอดพระชนมายุ ๘๐.๐๐๐ ปี
    ทรงมีพระชนมายุ ๘ หมื่น ๗ พันปี
    พระองค์จึงเสด็จดับขันธปรินิพพาน

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

3. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ดวงแก้วใหม่ ใหญ่มาก เวลายก ต้องยกกี่คนครับ
    ไว้รอชมต่อครับ :cool:

4. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับคุณน้ำใสด้วยครับ

เห็นขนาดดวงแก้วและกายสิทธิ์แล้ว

เป็นได้แต่กองเชียร รอให้ท่านผู้มีบุญบูชาไปก่อน

..หวังและฝันว่า เราจะมี 100 โล กับเขามั่ง ในอนาคดดดดฮิฮิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2012
  5. Numsai

เวลายกเป็นผู้ชาย 2-3 คนค่ะ ส่วนใหญ่เวลามีลูกใหญ่ ๆ จะอธิษฐาน ขอให้ยกได้ไม่ลำบาก และไม่หนักมากก็ช่วยได้ค่ะ แต่ถ้าไม่อธิษฐาน หนักมากกกกกกกกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

6. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ลูกใหญ่จังค่ะ ^^
    ท่าทางคนที่ได้คงบุญหนักศักดิ์ใหญ่น่าดูนะเจ้าคะ
    ขอโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

7. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ต้องฉันเยอะ ๆ นะเจ้าคะ จึงจะถึงร้อยกิโล (ฮิฮิฮิ)

8. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    มาร่วมลุ้นกับท่านผู้เป็นเจ้าของด้วยคนครับ

9. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

ฮิฮิ ดวงแก้ว ๑๐๐ โล ไม่ใช่โอ่งมังกรเขี้ยวตันนะครับ

ตอนนี้รอลุ้นเจ้าของดวงแก้วตัวจริงเสียงจริงเข้ามา

อยากรู้ว่าใครจะเป็นเจ้าของดวงแก้ว

ขอโมทนาบุญกับเจ้าของดวงแก้วล่วงหน้านะครับ

10. ขาล

ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    โอ้โห เกือบ 70 กิโลกรัม ใหญ่จังเลย *0*
    ผู้เป็นเจ้าของรีบมารับนะค่ะ
    อนุโมทนาบุญกับกายสิทธิ์ในดวงแก้วทุกองค์เลยค่ะ

11. Numsai

..ประวัติแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๑..

ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๑

ดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษา ขนาดเกือบ ๗๐ กก.เกิดก่อนสมัยสมเด็จพระพุทธอัตถทัสสีพุทธเจ้า โดยพระศีรนาทดาบส เป็นผู้อธิษฐานจิตโดยใช้วิชาเล่นแร่แปรธาตุ ก่อนออกผนวช พระศีรนาทดาบส เป็นกษัตริย์เมืองปวารวสี(อ่านว่า ปะ-วา-ระ-วะ-สี) แคว้นกุรวาลทวีป ท่านครองเมืองได้เพียง ๖ ปี และยังไม่ได้อภิเษกสมรส เกิดความเบื่อหน่ายที่ต้องทำหน้าที่พิพากษา และลงโทษผู้ทำผิด และเห็นโทษของการพิพากษาตัดสินผิดพลาด

ทรงสละราชสมบัติให้แก่พระอนุชา และออกผนวชได้ เมื่อพระชนมายุได้ ๓๕ พรรษา เมื่อออกผนวชแล้ว ตั้งใจปฏิบัติจนบรรลุอภิญญา ๕ ทรงเชี่ยวชาญในวิชาไตรเภท และวิชาเล่นแร่แปรธาตุ

ต่อมาพระองค์คิดว่าจะออกเดินทางแสวงหาความรู้เพิ่มเติมจากครูบาอาจารย์ท่านอื่น จนกระทั่งได้พบกับพระดาบสอีก ๔ ท่าน คือ พระเตโช พระปฐวี พระจุลสีห์ และพระรชตเสนาบดี ซึ่งได้เบื่อหน่ายในเพศฆราวาสเหมือนกัน

พระเตโชดาบส เดิมเกิดในตระกูลกษัตริย์ เห็นโทษของการครองเรือนได้ออกผนวช ทรงบรรลุอภิญญา ๕ เหาะเหินเดินอากาศได้ และเชี่ยวชาญในกสินไฟ จุดไฟได้ และดับไฟได้โดยใช้กำลังภายใน

พระปฐวีดาบส เป็นพระอนุชาของพระเตโชดาบส ได้บรรลุอภิญญา ๕ เชี่ยวชาญในกสินดิน ชำนาญในวิชาดำดิน ล่องหน เปลี่ยนภูเขาเป็นทะเล เปลี่ยนป่าให้เป็นภูเขาได้

ท่านจุลนีย์ดาบส เกิดในตระกูลพราหมณ์ เดินทางจากเมืองปาลิตบุตร ได้บรรลุอภิญญา ๕ ชำนาญในวิชารู้ใจรู้ภาษาสัตว์ทุกชนิด สามารถเรียกนก เรียกปลาได้

ส่วนท่านรชตเสนาบดีนั้น ก่อนออกผนวชเป็นเสนาบดีในเมืองปุริสวัน ภายหลังเกิดความเบื่อหน่ายในการรับราชการ จึงได้ลาออกและออกบวช จนบรรลุอภิญญา ๕ และเชี่ยวชาญในกสินน้ำ สามารถเมืองบาดาล โดยไม่ได้รับพิษนาค เดินบนน้ำโดยไม่เปียกน้ำ เป็นต้น

</O:p
    เมื่อพระดาบสทั้ง ๕ ได้เดินทางมาพบกัน ต่างก็แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน และตกลงกันว่า หากเดินทางไปแล้วพบใครพอที่จะถ่ายทอดวิชาให้จะถ่ายทอดวิชาทันที

โปรดติดตามตอนที่ ๒ ต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai<O:p

12. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ..

ดวงแก้ว ๑๐๐ กก.เคยขึ้นมาแล้ว ๑ ดวง เจ้าของปัจจุบันเป็นชาวกรุงเทพฯค่ะ
    หากปรารถนาจะได้ดวงแก้ว ๑๐๐ กก. อธิษฐานไปเรื่อย ๆ เจ้าค่ะ เมื่อบุญบารมีเต็มเปี่ยมก็จะได้มาเจ้าค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya ด้วยค่ะ

Numsai

13. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตถามเป็นความรู้ครับ ไม่ทราบว่าเคยมีดวงแก้ว
    ที่ขนาดใหญ่กว่า ๑๐๐ โล ไหมครับ หรือมีอยู่แต่ไม่เคยขึ้นมา :cool:

14. Numsai

Image021.jpg Image010.jpg

วันที่อัญเชิญดวงแก้วไปประดิษฐาน ถ่ายภาพติดไอหมอก
    ยิ่งหนาขึ้นเรื่อย ๆ กระแสดวงแก้วเย็นยะเยือกคล้ายอยู่ในถ้ำ สังเกตจากภาพแรกค่ะ

ช่วงที่น้ำใสมารับหน้าที่นี้ เคยขึ้นมาแล้วค่ะ นามว่า "ดวงแก้วมณีปฐพีโรจน์ฤทธิ์มหิศร" เป็นดวงแก้วที่เกิดในสมัยของพระปทุมมุตตระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยมีพระอภิบาลธรรมราชา เป็นประธาน ปัจจุบันท่านอยู่สวรรค์ชั้นดุสิต ท่านยิ่งด้วยอภิญญาสมาบัติและโภคทรัพย์ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2012
  15. คณโฑ

คณโฑ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ลูกใหญ่จังเลยครับ ใครคือเจ้าของนะ

อยากชมภาพตอนอัญเชิญจากถ้ำว่าขนย้ายกันอย่างไร
    แล้วตอนปรากฎดวงแก้วท่านขึ้นมาอย่างไร
    อยากเห็นครับ คงน่าตื่นเต้นน่าดู

16. Numsai

..ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษา ตอนที่ ๒..

ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๒

ต่อมาเมื่อพระดาบสทั้ง ๕ ได้เดินทางมาถึงป่าแห่งหนึ่ง ได้พบชายหนุ่มผู้หนึ่ง แต่งกายดีมีชาติตระกูลได้นอนสลบอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่กลางป่า ท่านจุลนีย์ดาบสได้สอบถามกระรอกที่อยู่ต้นไม้ใหญ่นั้น ทราบว่า.. ชายหนุ่มผู้นี้ได้วิ่งหนีอะไรบางอย่างมา คงเหนื่อยมากอ่อนแรง และสลบไป

พระศีรนาทได้ตรวจดูด้วยญาณทราบว่า ชายผู้นี้ เป็นบุตรชายคนเดียวของเศรษฐีอีกเมืองหนึ่งที่เพิ่งแต่งงานใหม่ เป็นหญิงคราวลูก เมื่อห้ามบิดาก็ไม่ฟัง ด้วยความหลงภรรยาใหม่ ได้มีการทะเลาะกันอย่างรุนแรง จนบิดาได้ออกปากไล่ชายหนุ่มออกจากบ้าน

ชายหนุ่มได้เก็บข้าวของที่จำเป็นออกเดินทาง เมื่อมาถึงป่าแห่งนี้ พบช้างโขลงหนึ่ง มีช้างเกเรตัวหนึ่งได้วิ่งไล่มา(เคยเป็นเจ้ากรรมกันมาก่อน) ชายผู้นี้จึงได้วิ่งหนีจนอ่อนแรง มาถึงได้ต้นไม้ใหญ่จึงสลบไป

ท่านรชตเสนาบดี จึงได้สอบถามพระดาบสทั้งหลายว่า พิจารณาเรื่องนี้อย่างไร จะให้ชายหนุ่มผู้นี้เป็นผู้รับถ่ายทอดวิชาของพวกตนหรือไม่

พระศีรนาทได้ให้พระดาบสทั้งหลายนั่งสมาธิ เพื่อตรวจดูบุพกรรมของชายหนุ่มผู้นี้ จึงได้ตกลงกันว่า ชายผู้นี้สามารถรับการถ่ายทอดวิชาของพวกตนได้ ภายหลังจะได้เป็นกษัตริย์ครองเมืองทางทิศตะวันออกของป่าแห่งนี้<O:p
    ท่านรชตเสนาบดี จึงได้นำน้ำอมฤตที่ได้จากนาคพิภพ ได้พรมลงบนใบหน้าชายหนุ่ม เมื่อชายผุ้นี้ฟื้นขึ้น พบว่า มีพระดาบส ๕ ตน มาห้อมล้อม และทำให้ตนเองฟื้น จึงได้ก้มกราบด้วยความปลื้มปิติ เปรียบเสมือนตนได้เกิดใหม่จึงได้กล่าวแก่พระดาบสทั้งหลายว่า

"ข้าฯแต่พระคุณเจ้า เกล้ากระผม ชื่อ นิตรุธ(อ่านว่า นิ-ตะ-รุด) บิดาไล่เกล้ากระผมออกจากบ้าน ขณะนี้เหมือนคนที่แพแตก พระคุณเจ้าทั้ง ๕ เหมือนได้ชุบชีวิตให้ใหม่ เกล้ากระผมขอปวารณาตนขอรับใช้อยู่อุปัฏฐากพระดาบสทั้ง ๕ จนกว่าจะถึงเวลาสมควรขอรับ"

พระศีรนาทดาบส ได้กล่าวว่า “"ทุกอย่างล้วนเกิดจากกรรมแต่อดีต เป็นเหตุให้ต้องออกจากบ้าน ขอเจ้าอย่าได้ทุกข์ร้อนใจ เราทั้ง ๕ พิจารณาแล้วว่า เจ้าคือผู้ที่เหมาะสมที่จะได้รับการถ่ายทอดวิชาจากเรา เป็นคนแรก ในภายหน้า เจ้าต้องกลับไปรับบิดามาเลี้ยงดู บิดาของเจ้าจะได้รับความทุกข์จากตัณหาเป็นเหตุแห่งทุกข์นั้น ขอเจ้าจงตั้งใจฝึกฝนวิชาเพื่อภายภาคหน้าของเจ้าจะได้ดี"

นิตรุธมานพ แม้ไม่ค่อยเข้าใจในคำกล่าวของพระดาบสมากนัก ด้วยความปลื้มปิติที่ตนจะได้อุปัฏฐากครูบาอาจารย์ จึงไม่ได้คิดอะไรมาก คิดเพียงว่า จะหาอาหารที่ไหนมาถวายพระดาบส จะทำอย่างไรให้ท่านอยู่สุขสบาย จึงได้กล่าวกับพระดาบสว่า..

“"ข้าฯแต่พระคุณเจ้า ขณะนี้พระคุณเจ้ายังไม่มีเสนาสนะ เกล้ากระผมจะจัดหาเสนาสนะให้ก่อนขอรับ รวมทั้งการขบฉันของพระคุณเจ้า ขอเป็นธุระของเกล้ากระผมเองขอรับ"

พระดาบสทั้ง ๕ ได้นิ่ง เท่ากับเป็นการรับปวารณานั้น ชายหนุ่มจึงได้เข้าหาผลไม้ในป่า และหาน้ำฉันน้ำใช้ ถวายพระดาบส

ท่านจุลนีย์ดาบสได้ให้สัตว์ป่าต่าง ๆ ไปช่วยนิตรุธมานพอีกแรง จนสามารถสร้างเสนาสนะให้พระดาบส ๕ หลัง รวมทั้งที่อยู่ของตนอีกหนึ่งหลัง

พระดาบสทั้ง ๕ เริ่มทยอยถ่ายทอดวิชาของตน เวลาผ่านไปถึง ๓ ปี นิตรุธมานพก็ได้สำเร็จทุก ๆ วิชาที่ได้ร่ำเรียนมา
    <O:p

โปรดติดตามตอนจบต่อไปค่ะ

Numsai

17. Numsai

..ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษา ตอนที่ ๓ ..

ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๓

เมื่อนิตรุธบาบสได้ร่ำเรียนวิชาต่าง ๆ จากพระดาบสสำเร็จแล้ว ขณะนั้นมีอายุได้ ๓๓ ปี พระศีรนาทดาบส ได้เรียกมา และกล่าวว่า ..

นิตรุธ ถึงกาลอันสมควรแล้ว เจ้าอุปัฏฐากพวกเรามาพอสมควรแล้ว พวกเรามีความเป็นสุขที่สุขสบายมากขึ้นด้วยน้ำใจของเจ้า ถึงเวลาเจ้าสมควรได้รับสิ่งตอบแทน และจงเดินทางไปทางทิศตะวันออก และเข้ารับราชการในเมืองนั้น ต่อไปเจ้าจะได้เป็นกษ้ตริย์ของเมืองนั้น

แม้จะมีความกังขาในสิ่งที่พระอาจารย์กล่าวไว้ นึกในใจว่าจะเป็นไปได้อย่างไรที่คนธรรมดาอย่างเขาจะได้เป็นกษัตริย์

ด้วยการเชื่อฟังครูอาจารย์ และความที่เป็นผู้มีความกตัญญูรู้คุณ เขาก็ได้เก็บความรู้สึกนี้ไว้และไม่ได้สอบถามแต่อย่างใด จากนั้นจึงได้กราบลาพระอาจารย์ ออกเดินทางไปทางทิศตะวันออก

ได้พบเมืองหนึ่งนามว่า สิริสุทธิปุระ ปกครองโดยพระเจ้าปฐมธรรมราชา (อ่านว่า ปัด-ทะ-มะ-ทำ-มะ-รา-ชา)ทรงปราศจากพระมเหสี และทรงปกครองบ้านเมืองโดยธรรมด้วยความร่มเย็นเป็นสุขตลอดมา

ครั้นนิตรุธมานพไปถึงเมืองนั้น มีการประกาศหาผู้มีฝีมือในการประลอง เพื่อเข้ารับราชการเป็นหัวหน้าหน่วยในกองทัพ ตามคำพระดาบสกล่าวไว้ นิตรุธมานพได้เข้าประลองในครั้งนั้น ได้รับชัยชนะ และได้รับราชการในเมืองนั้น

นิตรุธมานพได้รับราชการมาหลายปีด้วยความซื่อสัตว์ มีความรู้ความสามารถบางส่วนมาใช้ จนขึ้นตำแหน่งเสนาบดีที่มีอายุน้อยยังไม่ถึง ๔๐ ปี นิตรุธเสนาบดีนั้น ได้เป็นที่รักของเสนาอำมาตย์ทั้งหลาย รวมทั้งชาวเมืองนั้น โดยไม่มีใครทราบถึงความรู้ความสามารถที่แท้จริงเลย ได้รับการไว้วางใจจากพระเจ้าปฐมธรรมราชาเป็นอย่างมาก
    พระปฐมธรรมราชานั้น ไม่มีพระอนุชา แต่มีพระกนิษฐา ๓ พระองค์ คือ เจ้าหญิงปฏิพร เจ้าหญิงปวิณนา และเจ้าหญิงสิริโสภา จึงได้สอบถามพระกนิษฐา ๓ องค์ ว่าผู้ใดเต็มใจที่จะสมรสกับนิตรุธเสนาบดี

ปรากฏว่า พระกนิษฐาทั้งสาม มีความพึงใจในนิตรุธเสนาบดีทั้งสิ้น พระองค์ไม่สามารถจะยกพระกนิษฐาให้แก่เสนาบดีทั้งสามองค์ได้ เกรงจะเป็นที่ครหา จึงได้ใช้มาลัยเสี่ยงทาย โดยให้พระกนิษฐาทั้ง ๓ องค์อยู่หลังม่าน และให้นางสนองพระโอษฐ์อีก ๒ นาง ร่วมพิธีเสี่ยงทายครั้งนี้ โดยไม่ได้เห็นหน้า

ประกาศแจ้งแก่เสนาอำมาตย์ และประชาชนทั้งหลาย ในพิธีเสี่ยงทายเลือกคู่ครั้งนี้ นิตรุธเสนาบดี ได้เสี่ยงมาลัยที่เจ้าหญิงสิริโสภาโดยไม่ได้เห็นพระพักตร์ เนื่องจากเจ้าหญิงผู้นี้เป็นผู้มีบุญญาธิการมากกว่าพระองค์อื่น
    เมื่อสิ้นพิธีเสี่ยงทายแล้ว พระปฐมธรรมราชาได้จัดงานอภิเษกสมรสแก่นิตรุธเสนาบดี และเจ้าหญิงสิริโสภา มีงานรื่นเริงเฉลิมฉลอง ๗ วัน ๗ คืน และได้มอบตำแหน่งพระมหาอุปราชแก่นิตรุธเสนาบดีอีกด้วย

โปรดติดตามตอนต่อไป..

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  18. Numsai

ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๔

ประวัติดวงแก้วบรมจักรภพพรหมโฆษาตอนที่ ๔
    ต่อมาพระปฐมธรรมราชานั้น ได้เกิดความเบื่อหน่ายในการครองราชย์ พระองค์ได้พระนิตรุธมหาอุปราชออกว่าราชการแทน โดยพระองค์ได้ทรงศีลในพระอุทยาน ๗ วันบ้าง ๑๕ วันบ้าง จนสำเร็จฌาน ๔ ได้ทิพยจักขุญาณ ประกอบกับทรงเบื่อหน่ายการครองราชย์ ประกอบกับเมืองนี้ ประชาชนอยู่ด้วยความร่มเย็นเป็นสุขไม่มีศัตรู ทรงคิดจะสละพระราชสมบัติแต่ยังห่วงพระกนิษฐาอีกสองพระองค์
    จึงได้ประกาศพิธีเลือกคู่แก่พระกนิษฐาทั้งสอง โดยติดประกาศไปทั่วราชอาณาจักร ผู้มีสิทธิ์เป็นบุคคลธรรมดา หรือเชื้อพระวงศ์ก็ได้ แต่ต้องผ่านด่านการทดสอบความสามารถก่อน เมื่อได้ผู้ผ่านการทดสอบแล้ว พระกนิษฐาจะเป็นผู้ใช้มาลัยเสี่ยงทายอีกครั้ง
    เจ้าหญิงปฏิพรทรงเสี่ยงทายได้ นันทกาลมานพ บุตรชายของเศรษฐีใหญ่ในเมืองนั้น ส่วนเจ้าหญิงปวิณนา ทรงเสี่ยงทายได้เจ้าชายบุรินทรจากเมืองลังกาจามที่พระนิตรุธมหาอุปราชจากมา เมื่อเสร็จสิ้นพิธีเสี่ยงทาย พระปฐมธรรมราชาได้จัดพิธีอภิเษกให้แก่เจ้าหญิงปฏิพรก่อน หลังจากนั้นทรงได้ดำริจะอภิเษกแก่เจ้าหญิงปวิณนาใน ๓ เดือน
    พระนิตรุธมหาอุปราชนั้น นึกถึงคำทำนายของพระอาจารย์ จึงได้เดินทางไปหาบิดาของตน ณ.เมืองลังกาจาม พบว่า บ้านที่ตนอยู่ได้ถูกเป็นของภรรยาใหม่กับสามีใหม่ไปแล้ว จึงได้สอบถามคนในบ้าน ทราบว่า บิดาของตนไปเป็นขอทาน อยู่ที่ประตูเมืองที่ ๔ จึงได้ไปหานินตยะ ผู้เป็นบิดา เมื่ออดีตเศรษฐีเห็นบุตรชาย จึงร้องไห้โฮ กล่าวว่า... “
    ลูกพ่อ หากพ่อเชื่อเจ้าคงไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ ขอลูกจงอภัยให้แก่ความโง่เขลาของพ่อด้วยเถิด

พระนิตรุธมหาอุปราช ได้กล่าวแก่บิดาว่า....

ข้าฯแต่บิดา ข้าฯ ลืมเรื่องราวไปหมดแล้ว บัดนี้ลูกได้อยู่ดีมีสุข ณ. เมืองสิริสุทธิปุระ มีตำแหน่งมหาอุปราช ขอท่านได้ติดตามข้าฯ ไปเมืองสิริสุทธิปุระเถิด ข้าฯจะบำรุงบิดาเอง

อดีตเศรษฐีจึงได้ติดตามนิรรุธมหาอุปราชอยู่ในพระราชวังนั้น เจ้าหญิงสิริโสภาได้ทำหน้าที่คอยดูแลความเป็นอยู่ของท่านนินตยะเป็นอย่างดี เนื่องจากพระราชบิดา พระมารดาได้จากไปตั้งแต่ยังเด็ก จึงบำรุงท่านนินตยะเสมือนบิดาของตน

กล่าวถึงพระดาบสทั้ง ๕ ได้ทราบว่า อีกไม่นานคำทำนายของตนจะเป็นจริง พระศีรนาท จึงได้กล่าวแก่พระดาบสทั้ง ๔ ว่า เราจะเข้าสมาบัติเป็นเวลา ๓ เดือน ขอทุกท่านโปรดคุ้มภัยให้เราด้วยเถิด พระดาบสทั้ง ๔ ได้ตอบตกลง

ท่านจึงได้เข้าสมาบัติเป็นเวลา ๓ เดือน เมื่อออกจากสมาบัติแล้วจึงได้เนรมิตดวงแก้วมณีขึ้นมา ๑ ดวง และเหาะไปยังเมืองสิริสุทธิปุระ ในห้องบรรทมของพระนิตรุธมหาอุปราช พระนิตรุธนั้น ได้พบผู้เป็นอาจารย์ เกิดความปลื้มปิติใจมาก พระศีรนาทดาบสได้กล่าวว่า..

"มหาอุปราชเอ๋ย..อีกไม่นานเจ้าจะได้ครองเมืองต่อจากพระปฐมธรรมราชา ดวงแก้วมณีนั้น เราทั้ง ๕ ขอมอบให้แก่เจ้าเพื่อเป็นสิริมงคลแก่บ้านเมือง

จงบอกแก่พระปฐมธรรมราชาว่า ให้ไปหาเราทั้ง ๕ เราจะถ่ายทอดวิชาให้แก่พระปฐมธรรมราชา จงบอกหนทางแก่ท่านนั้น

เมื่อท่านรับราชสมบัติแล้ว จงครองบ้านเมืองโดยธรรม แต่ระวังศัตรูที่เข้ามา ให้ใช้วิชาที่ครูบาอจารย์สอนให้เป็นประโยชน์"

เมื่อกล่าวจบพระศีรนาทดาบสก็เหาะหายไปในอากาศ(ยังมีต่อค่ะ...)

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ
    Numsai

19. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่คนมารอลุ้นครับ

20. Numsai

รอลุ้นเช่นกันค่ะ ขอเล่าเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ...

ดวงแก้วบรมจักรภพธรรมโกษานั้น มีความเนื่องกับดวงแก้วปฐมโพธิญาณภูวนาท (คุณ mooom เป็นเจ้าของ) ดวงแก้วทั้งสองนั้น ขึ้นมาพร้อมกัน.

สำหรับดวงแก้วบรมจักรภพธรรมโกษา พระศีรนาทดาบส เป็นผู้อธิษฐานจิตเป็นพระอาจารย์ ส่วนดวงแก้วปฐมโพธิญาณภูวนาทนั้น ผู้อธิษฐานจิต คือพระปฐมดาบส หรืออดีตพระปฐมธรรมราชา ซึ่งได้ออกผนวชหลังสละราชสมบัติ

ดังนั้น ประวัติของดวงแก้วทั้งสองจะมีความเกี่ยวเนื่องกันมาค่ะ (ประวัติยาวมากกกกก)

โปรดติดตามตอนต่อไปนะคะ

Numsai