อ่านหรือยังครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ญาณ, 7 มีนาคม 2007.

1. ญาณ

ญาณ สมาชิก

<TABLE height=34 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780 border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-LEFT: 30px">

http://www.thairath.co.th/news.php?section=politics02&content=39091

ทัวร์นรก-สวรรค์ [6 มี.ค. 50 - 19:35]
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=text cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780 border=0><TBODY><TR><TD align=middle><TABLE class=text cellSpacing=0 cellPadding=0 width="85%" border=0><TBODY><TR><TD>นับวันดูจะมีคนเชื่อเรื่องร่างทรงองค์เทพมากขึ้น กระดิกตัวทางไหนหนีเทวดาไม่พ้น บรรยากาศเหมือนโลกมนุษย์กับโลกสวรรค์ มาอยู่ใกล้กันเต็มที
    เจอหนังสือชื่อ นรก-สวรรค์ ในพระไตรปิฎก ท่านอาจารย์พระมหาประยุทธ์ เขียนไว้สมัยเป็นพระธรรมปิฎก ก็รีบคว้ามาอ่าน
    ท่านอาจารย์ถือว่า นรก-สวรรค์ เป็นเรื่องสำคัญ เป็นเรื่องใหญ่ ท่านจึงสอนอย่างใช้เหตุใช้ผล ถ้ามั่นใจในหลักความจริงและความดีแล้วก็ไม่ต้องห่วงหรอกว่า เวลาตายจะไปนรกหรือไม่
    ถ้าทำใจปรุงแต่งให้พร้อมดีอยู่แล้ว คือทำดีอยู่ทุกขณะ ปรุงแต่งสวรรค์อยู่ตลอดเวลา สวรรค์ก็อยู่ในกำมือ หรือจะเลยสวรรค์ไปอีกก็ได้ คือขึ้นไปสู่
    ระดับอริยสาวกไปเลย
    ท่านอาจารย์บ่น การสอนเรื่องนรก-สวรรค์ มาติดกันอยู่ตรงที่คิดพิสูจน์กันว่า นรก-สวรรค์ มีจริงหรือไม่จริง มัวแต่รอพิสูจน์กัน จนนักปรัชญาตายไปแล้วมากมายใน 5 พันปี
    ไม่ใช่นักปรัชญาคอยฟังนักปรัชญาสอนอีกเท่าไหร่ไม่รู้ ก็เลยไม่ได้เรื่อง
    หนังสือเล่ม นรก-สวรรค์ ในพระไตรปิฎก พิมพ์ด้วยกระดาษดี ปกแข็งเย็บอย่างดี เจตนาจะทำไว้ให้อ่านกันถึง 100 ปี อาจารย์ท่านไม่คิดค่าลิขสิทธิ์ ธรรมสภา...ขอให้ช่วยค่าพิมพ์เล่มละ 70 บาท
    หนังสือสวย สาระกระทบใจ ราคาถูกมาก ผมอยากให้ ไปหาซื้อมาอ่าน
    สาระจากหนังสืออาจารย์พระมหาประยุทธ์ สวรรค์-นรก ไม่ได้เข้าถึงง่ายๆ ในขณะหนังสือคำสอนหลายสำนัก ท่านเข้าถึงนรก-สวรรค์กันได้ง่ายเหลือเกิน
    ง่ายเหมือนซื้อตั๋วดูหนัง
    สำนักหนึ่ง โด่งดังมาก...ผมเคยอ่านมานานเต็มที พระอาจารย์นั่งวิปัสสนา รอเวลาบรรลุ เท่าไหร่ๆ ก็ไม่บรรลุเสียที ถึงอารมณ์อยากจะพัก ...ลุกขึ้นเปลื้องจีวร ถอดสบง นุ่งผ้าอาบ ถือขันสบู่เตรียมตัวอาบน้ำ
    ขณะเอนร่างพิงโอ่งน้ำ...ท่านว่า...ระดับอารมณ์ก็ได้ที่ อารมณ์นั้น ท่านก็บรรลุความเป็นผู้มีฤทธิ์
    เหาะเหินเดินอากาศไปเที่ยวชมโลกสวรรค์และโลกนรก ได้เหมือนพระมาลัยโปรดสัตว์
    มีนรกมาขู่ให้กลัวบาป มีสวรรค์มาล่อให้ทำบุญ หนังสือ คำสอน อาจารย์และแม่ชีสำนัก...เหล่านี้ แพร่หลายขายดี มีลูกศิษย์ ลูกหาทั่วบ้านเมือง เงินบุญหลั่งไหล หลายวัดใหญ่โตมโหฬาร
    ผมไม่กล้าเหมาโทษว่า คนมีชื่อเสียงบางคน เป็นบ้าเป็นหลังไป เพราะคำสอนประดามีเหล่านี้...คนอาจมีเชื้อไม่ดีอยู่แล้ว เมื่อถูกโหมซ้ำ ก็เลยไปกันใหญ่ รั้งไม่อยู่
    แต่อยากฝากให้ทั้งฝ่ายอาณาจักร ฝ่ายพุทธจักร ช่วยกันใคร่ครวญ คำสอนประดามีที่แพร่หลายขายดี กันอยู่ทุกวันนี้ สมควรทบทวนกันได้หรือยัง
    จะมีนรก มีสวรรค์ ก็น่าจะมีแค่ที่ พระไตรปิฎก เท่านั้น โลดโผนเกินไป ก็ไม่ดี
    ปล่อยให้ท่านสอนกันเพลินไป บางคำสอนก็เข้าข่ายอวดอุตริ-มนุสธรรม ไม่ชอบหน้ากัน ก็ปรับเป็นปาราชิก ขาดจากพระ เป็นเรื่องทะเลาะกันอีก
    อย่าลืมนะครับ เพราะเพาะเชื้อสวรรค์-นรก กันไว้ พวก 18 มงกุฎ มันก็ยึดไปแปลงเป็นเรื่องคุณไสย หลอกเอาเงินคนมีเงินไปเสียนักต่อนัก
    ผมจะคุยเรื่องข่าว เสกตะปูเข้าท้องให้ฟังวันหลัง เขาต้มกันเมื่อยี่สิบที่แล้ว แปลกใจที่ปีนี้ ก็ยังมีการต้มกันอยู่.
    "กิเลน ประลองเชิง"​
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยมันเถอะ
    เดี่ยวมันก็ตายแล้ว
    กรรมของสัตว์

3. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีนรก มีสวรรค์ ก็น่าจะมีแค่ที่ พระไตรปิฎก เท่านั้น โลดโผนเกินไป ก็ไม่ดี
    ปล่อยให้ท่านสอนกันเพลินไป บางคำสอนก็เข้าข่ายอวดอุตริ-มนุสธรรม ไม่ชอบหน้ากัน ก็ปรับเป็นปาราชิก ขาดจากพระ เป็นเรื่องทะเลาะกันอีก************

อ่านแล้วผู้เชื่อมั่นโปรดพิจารณาแล้วควรปล่อยวางค่ะ เรื่องแบบนี้เป็นปัจจัยตัง ผู้ไม่รู้ย่อม...ไม่เชื่อค่ะ

ไว้ท่านรู้เอง เห็นเอง เมื่อนั้นย่อมลุแก่โทษตนเอง คงต้องรีบขอขมาแทบไม่ทันค่ะ

4. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว....

รู้สึกว่า ธรรมะเริ่มกลายเป็นเครื่องมือหากิน (พุทธพาณิชย์) ไปแล้ว
    เริ่มผิดและห่างจากหลักคำสอน+ความจริงออกไปทุกที
    .............................
    ใครยึดหลักได้มั่นก็ดี (เพราะยังมีสิ่งที่ถูกต้องเอาไว้สอนลูก หลาน คนรุ่นหลังให้เดินตามได้บ้าง)
    แต่ถ้ายึดไม่ได้ก็เป็นเหยื่อแก่กุ้ง หอย ปู ปลาต่อไป

นี้แหล่ะ คิดดูดีๆ นรกกับสวรรค์ก็ซ้อนกันอยู่ในปัจจุบัน
    แล้วนรกก็เริ่มแทรกเข้ามาอยู่ในชีวิตประจำวัน ทุกวันมากกว่าสวรรค์
    ใครจะรู้ตัวเร็ว ช้าแค่ไหนเท่านั้นแหล่ะ สวรรค์ก็จะเริ่มหายไป จนหมด
    คราวนี้แหล่ะ นรก ล้วนๆๆ

ที่ไหน เมื่อไหร่ เท่านั้นแหล่ะ

5. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    หลวงพ่อที่พิงโอ่งน้ำนี้ผมเคยพบคำสอนของท่าน ท่านบอกลูกศิษย์ลูกหาของ
    ท่านแบบเดียวกับที่หลวงปู่สอนท่านว่าถ้าจะเรียนกับท่านก็จงเรียนแบบคนโง่
    คือครูบาอาจารย์สอนแบบใหนทำให้ได้แบบนั้นทำให้ได้แค่ที่อาจารย์บอกให้ได้
    แค่นี้พอ และท่านก็บอกนักตำราที่เป็นลูกศิษย์ลูกหาของท่านว่าลองวางตำรา
    ลงซะบ้างและทดลองปฏิบัติตามพระสัจธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จ
    พระชินสีห์จอมไตรบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านดูให้มันจริงจังคำว่า
    อบายภูมิสี่ สวรรค์ พรหม พระนิพพานก็ไม่มีอะไรจะเถียงกัน
    สำหรับผม PCO เป็นเพียงแค่ศิษย์ท้ายๆปลายสุดแถวเป็นแต่เพียงศิษย์นอก
    สำนักของท่านพระอาจารย์ที่พิงโอ่งน้ำนี้ และเป็นหนึ่งในผู้ที่ปรารถนาพระโพธิ
    ญาณในแบบวิริยาธิกะพิเศษแม้ผมจะทำตามคำสอนได้เพียงเศษธุลีเล็กๆของ
    ท่านนั้น กับแค่เศษๆก็ทำให้ผมหายสงสัย
    ในสมัยที่ผมเป็นนักบวช ผมก็บวชอย่างคนไม่มีอะไรทรงอารมณ์แบบนักบวช
    ที่ครูบาอาจารย์แนะนำ คือนิพพานะ สัจฉิกิริยายะ เอตังกาสาวัง คะเหตะวา
    และเคยธุดงค์มาบ้างนิดหน่อยแค่เอาชีวิตเข้าแลกตามแบบฉบับสายพระป่า
    ท่านทำกันคือ รักษาศีลให้มันตายดูซิ ภาวนาให้มันตายดูซิ ยกจิตออกห่าง
    จากโลกธรรมแปดให้มันตายดูซิ พิจารณาขันธ์ห้าให้มันตายดูทีซิ นั่นดูท่าน
    สั่งจะให้เราตายท่าเดียวนี่ครูบาอาจารย์สายพระป่าธรรมยุติฝ่ายอรัญญวาสี
    ท่านสั่งสอนผมมาอย่างนี้ ถามว่าใครสอนแบบนั้นที่สอนแบบนี้ก็มี
    1 พระเดชพระคุณหลวงปู่แว่น ธนปาโล วัดถ้ำพระสะบาย ลำปางนี่ท่าน
    มีพระคุณใหญ่ ท่านจัดการหาเจ้าภาพบวชให้ วัดตัดชุดจีวรให้ผมด้วยองค์
    ท่านเอง แม้ทุกวันนี้ผมจะสึกหาลาเภทออกมาแต่ชุดจีวรที่หลวงปู่ตัดเย็บให้
    ผมเก็บรักษาใส่ตู้ไว้อย่างดี
    2 หลวงปู่หลวง กตปุญโญ วัดป่าสำราญนิวาส ลำปางองค์นี้ท่านเป็นพระอุ
    ปัชฌาย์ องค์นี้ท่านก็สอนแบบหลวงปู่แว่น
    3 หลวงปู่สิม พุทธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ องค์
    นี้ท่านก็หวดผมหนัก บอกให้นั่งสมาธิแบบขัดสมาธิเพชรให้มันตายดูทีซิ
    หลวงปู่อยากเห็น คนนั่งสมาธิเพชรแล้วตาย แล้วยิ่ง
    พระอาจารย์ที่พิงโอ่งน้ำนี้ ท่านยิ่งเข้มหนักแล้วก็ท่านองค์นี้ที่เอาผมอยู่
    องค์นี้ที่ครบเครื่องสมบูรณ์แบบแนะนำนรก สวรรค์ พรหม พระนิพพาน อย่าง
    ตรงไปตรงมาในหมู่คณะศิษยานุศิย์ของท่าน ผมก็แอบๆเอาอย่างท่าน ท่าน
    ท่านสอนแบบใหน ก็ทำแบบนั้น แม้เรื่องการธุดงค์ ผมนั้นสมาทานอยู่ป่าเป็น
    วัตรอยู่แล้ว ทำแบบอุกฤษตามท่านที่หลายท่านแนะนำ ไม่เห็นมันตาย แม้จะ
    อยู่ในป่าลึกเพียงลำพังอย่างไรก็ตาม แล้วพอผมทำจริงผมก็เจอของจริง ใน
    ป่าแม้จะดูว่าอยู่ลำพังก็จริงแต่พอเราวางอารมณ์อย่างพระผมก็พบพระนะ ไม่
    มีความรู้สึกเลยว่าอยู่คนเดียวโดดเดี่ยว กลับมีความรู้สึกว่าอยู่ท่ามกลางครู
    บาอาจารย์โดยฉะเพาะในเวลาที่ขัดข้องก็จะเห็นสองหลวงปู่เป็นประจำคือ
    หลวงปู่ตื้อ กับหลวงปู่แหวน นี่สองหลวงปู่นี้ท่านมาปรากฏให้เห็นเป็นประจำ
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อที่พิงโอ่งน้ำนี้ก็เหมือนกัน ผมก็เห็นของผมประจำ

ก็สรุปว่าเรื่องนรก สวรรค์นี้ในฐานะที่ผมมีความเคารพในองค์สมเด็จพระสัม
    มาสัมพุทธเจ้าผมไม่สงสัยในคำสอนของพระองค์ท่านและคำสอนของ
    ครูบาอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2007
  6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

กว่าจะรู้ก็คงสายเสียแล้ว... อาหมวยว่ามะ... พอถึงเวลานั้นก็คงนึกเสียใจ ไม่รู้จะมีโอกาสได้ขอขมาหรือเปล่านี่สิ....อยู่ดีไม่ว่าดีมีปากกาไว้ขีดเขียนก็สักแต่ว่าเขียนไป แค่อ่านมาแล้วไม่ลองปฏิบัติดู แต่กลับมาวิพากวิจารณ์ด้วยมิจฉาทิฏฐิ เออหนอคนเรา.... คงต้องปล่อยไปตามเรื่องตามราว

.
    .

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

ผมเคารพรัก "หลวงพ่อที่พิงโอ่งน้ำ" มากที่สุดเลยครับ ตอนนี้ใครจะว่าท่านอย่างไร จะจาบจ้วงท่านยังไง ท่านคงไม่รับรู้ด้วยหรอก น่าสงสารคนๆ นั้นมากกว่า คงอีกนานนนน....เลยละ กว่าจะหาทางสว่างเจอ.....

.
    .

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    55555555555นี่ยังถือว่าเด็กๆชิวๆ สมัยก่อนโดนหนักกว่านี้อีก.......แหมมมมมหมู่นี้"โดน"บ่อยจริงๆ เรื่องของ"ยายผีทะเล"ยังไม่ทันจบก็มาโดนแบบนี้อีก แต่จริงๆมันก็สีบเนื่องจากเรื่องของ"ยายผีทะเล" คนเดียวแท้ๆเชียว!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2007
  9. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมใครกรรมมันนะครับทั่น หลวงพ่อพิงโอ่ง ท่านไม่โกรธกับคำพูดคนหรอกเพราะท่านรู้ทุกอย่างเป็นไปตามกรรม จริงๆเรื่องการปฎิบัติธรรม และผลของการปฎิบัติธรรม จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อผู้ปฎิบัติเข้าถึงธรรม คนที่บอกว่านรก-สวรรค์ไม่มีจริง ก็เพราะเขายังเข้าไม่ถึงธรรม เพราะเขาไม่รู้ และเขาไม่รู้หรอกว่าหลวงพ่อพิงโอ่ง ท่านมีความเมตตาในความไม่รู้ของเขาแค่ไหน เฮ้อ..กรรม

10. DAN

DAN เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอีกคนครับที่เคารพรัก หลวงพ่อพิงโอ่งน้ำ ผมพิสูจน์แล้ว เห็นแล้ว รู้แล้ว
    มีสิ่งที่เหนือคำบรรยายมากมาย........ลูกปลายแถว(f)

11. suchat

suchat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2005
    ผมก็เช่นเดียวกันครับ ผมก็รักและเคารพหลวงพ่อที่พิงโองเหมือนกันนะครับ
    เพระท่านปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบตามหลักองค์สมเด็จทุกอย่างครับ

12. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ใจหาย แต่ไม่ว่าจะอย่างไรผมก็รักและเคารพหลวงพ่อพิงโอ่งน้ำ ใครกันหนอที่ทำแบบนั้นไม่น่าเลย จะว่าอย่างไรก็ช่างแต่ไม่น่าว่ากันแบบนี้เลย

13. [J]e@N

[J]e@N เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    อ่านแล้วก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันนะคะ เค้าไม่น่ามาว่ากันแบบนี้เลย อยู่เฉยๆยังดีซะกว่า เหอๆๆ

14. maggiesoz

maggiesoz Active Member

สงสัยว่าหลวงพ่อพิงโอ่งที่กล่าวถึงคือหลวงพ่อท่านไหนหรอครับ กรุณาสงเคราะห์ด้วย อยากทราบมากครับ

15. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    โธ่ อยู่ดีไม่ว่าดี เหอๆ น่าสงสาร

พระพุทธเจ้าท่านบอกว่ามี บางคนดันบอกว่าไม่มี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2007
  16. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    (verygood)(verygood)

17. kanjanacis

kanjanacis Active Member

27 ธันวาคม 2006
    คนนี้ไม่รู้จริง แต่ยังกล้าบอกเล่าสิ่งผิดๆให้ได้รู้
    ว่าแต่เราควรอ่านหนังสือพิมพ์ฉบับนี้ต่อไหมคะ มันจะเป็นการสนับสนุนคนที่เป็นมิจฉาทิฐิให้ได้มีเรี่ยวมีแรงมีโอกาสจาบจ้วงพระพุทธศาสนาต่อไปไหมเนี่ยะ
    ที่ถามเนี่ยะ ไม่ได้โกรธหรืออาฆาตนะคะ แค่สงส้ยว่า นอกจากไม่ถือโกรธแล้ว เราควรสนับสนุนหนังสือพิมพ์ คอลัมน์นิตส์ ไหม หรือควรแจ้งให้เค้าทราบต่อไปดี

18. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ผมถามง่ายๆว่าท่านเองเคยลองมาฝึกกกันแบบหลวงพ่อที่ยืนพิงโอ่งน้ำหรือยังหลักสูตรมีสุกขวิปัสสโกเอยเตวิชชโชเอยฉฬภิญโญเอยยังไม่เคยลองฝึกเลยแล้วว่าท่านทั้งที่หลวงพ่อที่ยืนพิงโอ่งน้ำท่านว่าธรรมมะของพระพุทธเจ้าให้คนมาท้าทายได้ คุณไม่เข้ามาเอาแต่เขียนสื่อแบบนี้เขาเรียกสื่อเลวครับ ส่วนพระมหาองค์ที่เขียนหนังสือนี่ก็เก้งเก่งอ้างว่าพระพุทธเจ้าก่อนๆไม่มีไม่มีพระพุทธเจ้าอนาคตพระโพธิสัตว์ไม่มีไม่รู้มาบวชทำไมเปลืองข้าวสุก คราหนึ่งสมัยผมเรียนมหาวิทยาลัยได้สร้าพระไตรปิฏกคอมไปถวายท่านเทศน์ว่าเราชาวพุทธต้องป็นคนสันโดษใช้สอยอย่างประหยัด แต่ท่านมีรถเบนซ์c220เป็นพาหนะมีบัญชีเงินฝากส่วนตัว2ล้านเศษผมทำบุญกะท่านมีรายได้ประมาณ4000บาทต่อเดือนเท่านั้นท่านก็ไม่เคยสร้างหรือจจโลงพระศาสนาแต่เขียนบทความหากินเหมือนเอาธรรมมะตถาคตแลกยศตำแหน่งชื่อเสียงตอนนี้เป็นรองสมเด็จไปแล้วถนัดออกทีวี แต่หลวงพ่อโอ่งน้ำไม่ต้องขายธรรมมะหากินพระเจ้าแผ่นดินพระโพธิสัตว์ที่ทรงมหากรุณากลับมาหาถวายยศสมณศักดิ์เพื่อจจรโลงพระศาสนาผิดกระพระมหาผู้เป็นรองสมเด็จแล้วพระอย่างนี้จะมีค่าอะไรที่เราจะนับถือ ผมเองรักเคารพหลวงพ่อโอ่งน้ำดีกว่าท่านก็ยังสอนหลักพระพุทธศาสนาให้คนทำความดีไม่ได้สนองตัณหาตัวเองครับ

19. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าหมายถึงหลวงปู่ฤาษีลิงดำน่ะครับ เขียนจากพวกไม่กลัวนรก

20. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post513191 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>maggiesoz<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_513191", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

</TD><TD class=alt1 id=td_post_513191 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สงสัยว่าหลวงพ่อพิงโอ่งที่กล่าวถึงคือหลวงพ่อท่านไหนหรอครับ กรุณาสงเคราะห์ด้วย อยากทราบมากครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หลวงพ่อฤษีลิงดำ ครับ