อ.วรรณนรี พยากรณ์ทางในบำบัดทุกข์ ดูให้ฟรี สำหรับสองคำถามแรก

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย วรรณนรี05, 12 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ yaksa คาดหวังเรื่องอะไร ละคะ ถามกว้างไปไหมคะ ใครเจอคำถามแบบคุณคงจะงงน่าดูวันนึง
    คนเราจิตเปลียนตลอดเวลา กรุณาเจาะจงคำถามด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2008
  2. วรรณนรี05

ตอบ
    1.ชีวิตก็ปรกติไม่มีอะไรโดดเด่น
    2.กรรมเก่ากรรมใหม่อะไรก็ ทำบุญเพิ่มบารมีอยู่เนื่องๆจะดีกว่าที่จะถามหากรรมเก่า
    ถ้าไม่มีความทุกข์ใดๆ กรุณาอย่าถามโปรดเห็นใจเพราะไม่ได้ทำ เว็บเดียวค่ะ

3. วรรณนรี05

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="98%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD>ธรรมะวันนี้
    ประพฤติผิดในกาม
    เจตนาล่วงละเมิดคู่ครองของคนอื่น ผู้ที่ตนไม่ควรละเมิดเป็นไปทางกาย ท่านเรียกว่าประพฤติผิดในกาม
    ส่วนความผิดที่จัดว่าประพฤติผิดในกามนั้น ได้แก่ ความผิดที่เกิดขึ้น เพราะนอกใจคู่ครอง และละเมิดคู่ครองของคนอื่นนั่นเอง
    การประพฤติผิดในกามนั้น จะต้องประกอบด้วยหลัก4ประการคือ
    1วัตถุที่จะพึงประพฤติล่วง**2จิตคิดจะข้องในวัตถุที่จะพึงประพฤติล่วง
    3มีความพยายาม**4มีความยินดี
    การประพฤติผิดในกามท่านว่ามีโทษมหันต์ เพราะเหตุ4ประการคือ
    1กระทําในบุคคลผู้มีคุณธรรม**2เป็นการข่มขืนใจ**3มีความพยายามมาก**
    4มีกิเลสแรงกล้า</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ทางสายกลาง ตอ้งทําตัวเป็นกลาง ไม่อคติ ข้างใดข้างหนึ่งแนวคิด จากอริยสัจ
    ทุกข์หรือปัญหานั้น เป็นสิ่งที่พึงกําหนดรู้ คือต้องทําความเจให้ถอ่งแท้
    สมุทัย หรือเหตุแห่งทุกข์นั้นเป็นสิ่งที่พึงละเว้นเสีย นั้นหมายความว่าในกระบวนการแก้ปัญหา บุคคล จะต้องเข้าใจปัญหานั้นอย่างถ่องแท้ เข้าใจชัดจนกระทั่งรู้ว่านี่คือทุกข์ นี่คือปัญหา เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆ และเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับ มิใช่ปิดหู
    ปิดตา แสร้งไม่รับรู้ หลอกตัวเองเสมอว่าไม่ใช่ปัญหา ไม่มีปัญหา
    พูดอีกในหนึ่งก็ว่า ตอ้งเข้าใจปัญหาและยอมรับปัญหา
    เมื่อรู้และยอมรับว่ามีปัญหาแล้ว ก็จะไม่กระวน กระวาย จิตก็สงบ ปัญญาก็เกิด
    และปัญญานั้นเอง เป็นตัวใคร่ควร หาสาเหตุ ทุกข์ หรือปัญหานี้เกิดจากอะไรบ้าง
    แล้วก็ใช้ปัญญานี้แหละแก้ไขปัญหา ตรงที่สาเหตุ มิใช่ปลายเหตุ

4. yai_93

yai_93 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    เกิด 2 เมษายน 2501 เวลา 10.40 น.
    1. มีบารมีได้ช่วยคนไหม
    2. อาชีพที่เหมาะสม
    ขอบพระคุณครับ

5. นักทดลอง

นักทดลอง สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2008
    รบกวนด้วยครับเกิด 25 ธันวาคม 2518 เวลาประมาณ 06.00 น.
    1.อยากทราบว่าจะได้งานทำหรือไม่ครับ (กำลังสอบแข่งขันอยู่) รับราชการทหารน่ะครับ
    2.ควรปฏิบัติธรรมแบบใดจึงจะเหมาะกับตนเองครับ
    ขอบคุณครับ อนุโมทนาด้วยครับ

6. Theneohybridz

Theneohybridz สมาชิกใหม่

31 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับ เกิดวันอังคารที่ 29 กันยายน 2530 ปีเถาะ เวลาประมาณ 1.00น. ครับ
    1. ผมมีรูปร่างที่ไม่ดีเลยครับคืออ้วนมากตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้ก็ยังอ้วนมากๆอยู่ และลดยากมาก ทำให้ถูกดูถูกจากคนรอบข้าง อีกทั้งมีปัญหาสุขภาพกายร่วมด้วย อยากทราบว่าเป็นเพราะกรรมหรือเปล่าครับและมีวิธีแก้ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ไม่เป็นไรครับ
    2. การเงินในครอบครัวผมจะดีหรือไม่ครับในอนาคต เพราะตอนนี้สภาพการเงินมีหนี้สินมากมายเลยครับ เดือนร้อนต้องไปกู้หนี้ยืมสินจากคนรอบข้าง
    ขอบคุณครับ

7. oreoboy

oreoboy สมาชิกใหม่

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๒ ครับ
    ๒๘ ก.ค. ๒๕๑๘ , ๑๐.๐๐ น. กรุงเทพฯ

๑.ภรรยามีทิฐิสูง มองโลกแง่ร้ายเกือบทุกเรื่อง เพราะเจอแต่เรื่องไม่ดีมาแต่เด็ก พอแต่งงานกันแล้วทำให้มีปัญหาและเกิดอุปสรรคหลายอย่างทั้งเรื่องการงาน อาชีพ และการอยู่ร่วมกับครอบครัว ทุกวันนี้เพราะรัก และโดยส่วนตัวนิสัยคนละขั้วกับภรรยาจึงยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นได้ ยอมทุกเรื่องเพื่อให้ภรรยามีความสุข แต่ก็รู้สึกเครียดบ่อยๆ ทำให้ผมต้องเหนื่อย อยากได้คำแนะนำดีๆครับ
    ๒.หน้าที่การงาน พลิกผันสุดๆ ๒-๓ ปีที่ผ่านมาย้ายสถานที่ทำงาน ๔-๕ จังหวัด แต่ละที่ทำงานตั้งแต่ ๓.๕ เดือน - ๑ ปี ล่าสุดพึ่งย้ายจากอีสานตอนบน กลับมา จ.สมุทรปราการ รู้สึกไม่มีความสุขกับหัวหน้างานและคนรอบข้างที่เป็นทีมทำงานร่วมกัน อยากให้ อ.วรรณนรีช่วยชี้ทางสว่าง ตอนนี้ไม่กล้าขยับอะไร หรือคุยกับคนอื่นกลัวจะสร้างปัญหากลับมาภายหลัง

ขอบคุณสำหรับความเมตตาครั้งนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2009
  8. khunchay1

khunchay1 Active Member

10 กรกฎาคม 2008
    เกิด 1 มกราคม 2513 ปีจอ วันพฤหัสบดี จว.ตรัง
    1. อยากทราบเจ้ากรรมนายเวรของตัวเองอ่ะครับ ว่าเป็นอะไรบ้าง
    2. มีวิธีแก้กรรมของตัวเองยังไงบ้างครับ

9. ตุ้ม ณ บ้านโป่ง

ตุ้ม ณ บ้านโป่ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ขอรบกวนหน่อยนะครับ ผมเกิด วันศุกร์ที่ 25 ม.ค.2517 ปีฉลู
    ปีนี้เป็นไงบ้างครับ การงานผมนะครับ
    สุดท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณมากครับ
    ตุ้ม ณ บ้านโป่ง

10. คนโง่

คนโง่ Active Member

14 พฤษภาคม 2008
    เกิดอังคารที่ 5 มิถุนายน 2505 เวลา 08.30 น. จ.ชลบุรี
    1. อยากทราบปัญหาเรื่องงานจะจบอย่างไร
    2. อยากทราบเกี่ยวกับคนที่ทำให้้เดือดร้อนอยู่ตลอดเวลา ต้องทำอย่างไร
    ขอบคุณค่ะ

11. zt.Sodiac

zt.Sodiac Active Member

12 สิงหาคม 2008
    อาจารย์วรรณรีคะ...
    ผลสอบคณะ+มหาวิทยาลัยที่อยากเรียนแล้ว

คือหนูไม่ติดอ่ะคะ
    หนูก็เลยคิดว่าที่อาจารย์บอกมาว่า
    มันไม่เป็นความจริงน่ะคะ
    ปล.เศร้ามากๆ

12. chokedeena

chokedeena สมาชิกใหม่

ผมเกิดวันศุกร์ ที่ 2 เดือนธันวาคม พ.ศ.2526 (ปีกุน) เวลา 19.45 น.
    ขอถามดังนี้ครับ
    1. จะได้โยกย้ายเปลี่ยนงานใหม่หรือเปล่าครับ
    2. วิบากกรรมที่ส่งผลตอนนี้และวิธีแก้ไข
    ช่วยทำนายให้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. akikomint

akikomint สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2008
    เกิด 13 มีนา 2533 ปีมะเมีย 8.55 เชียงใหม่
    คำถาม
    1.คนที่อยู่ด้วยปัจจุบันเนื้อคู่หรือป่าว ถ้าไม่ใช่แก้ไขยังไงคะ
    2.จะสบายไหมคะต่อไป

14. tonhom9

tonhom9 สมาชิกใหม่

ขอความช่วยเหลือค่ะ

หนูเกิดวันที่ 20 กันยายน 2522 วันพฤหัส

อยากให้ช่วยแก้ไขดังนี้ค่ะ

1. หน้าที่การงานเมื่อไหร่จะก้าวหน้า และควรทำอย่างไร

2. ด้านความรัก ทั้งครอบครัว และ คนรัก ทำไมดูเหมือนคนในครอบครัวหนูไม่ค่อยมีความรักต่อกัน และ คนรักที่คบหากันอยู่เค้ารักเราจริงหรือเปล่าค่ะ

ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

15. goygf

goygf Active Member

รบกวนด้วยค่ะ
    เกิดวันอาทิตย์ ที่ 15 กุมภา 2524 เวลา 12.15
    ขอถามดังนี้ค่ะ
    1.การงานจะก้าวหน้าภายในปีนี้หรือไม่
    2.ความรักที่คบอยู่นี้จะคบกันได้ตลอดหรือไม่

16. koong2008

koong2008 สมาชิก

2 กุมภาพันธ์ 2008
    เพศหญิง
    วันเกิด เสาร์ 13 พฤษภาคม 2521 ปีมะเมีย เวลาประมาณ 11.00 -13.00 น.
    ๑ คำถาม : ตอนนี้มีปัญหาหนี้สินค่ะ ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
    . . . ขอบพระคุณค่ะ . . .

17. jamon

jamon Active Member

3 พฤศจิกายน 2007
    รบกวนด้วย
    เกิดวันที่ 23 มีนาคม 2519 เวลา 13.49
    แฟนเกิด 7 พย. 2526 เวลาประมาณ 8 โมงเช้า

อยากถามว่า
    1.ตอนนี้มีปัญหาระหองระแหงกันอยู่เนื่องจากมีมือที่สาม อยากทราบว่า เราสองคนเป็นคู่กันหรือเปล่า
    2.ปัญหาจะหมดไปเมื่อไหร่ มีวิธีแก้ไขหรือเปล่า

18. aocsaipang9

aocsaipang9 Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2007
    เกิด 9 ธันวาคม 2532 เวลา 10:45 ปีมะเส็ง
    1.คู่ครอง
    2.ฐานะการเงินในอนาคต

ขอบพระคุณครับ

19. วรรณนรี05

ตอบคุณzt.Sodiac ข้อความที่ว่า

อาจารย์วรรณรีคะ...
    ผลสอบคณะ+มหาวิทยาลัยที่อยากเรียนแล้ว

คือหนูไม่ติดอ่ะคะ
    หนูก็เลยคิดว่าที่อาจารย์บอกมาว่า
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรรณนรี05 [​IMG]
    ตอบst.sodiac
    ไม่ตอ้งกลุ้มได้เรียนตามที่หมาย อย่าลืมแก้บน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    มันไม่เป็นความจริงน่ะคะ
    ปล.เศร้ามากๆ

***อ.วรรณนรี ขอตอบว่า

**ไม่ตอ้งกลุ้มได้เรียนตามที่หมาย อย่าลืมแก้บน **หมายความว่าได้เรียนในสิ่งที่ตัวเองอยากจะเรียน ที่ใดที่นึง ไม่ได้ระบุชื่อสถาบันว่าคุณจะต้องได้ที่คุณสอบนะคะ รึถ้าไม่ติดที่นี้แล้วคุณจะไม่เรียนคะ พิจารณาคำตอบก่อนค่อยต่อว่านะคะ และยังย้ำว่าอย่าลืมแก้บน ถึงสอบไม่ติดก็ต้องแก้ตามคำสอนของของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ขอย้ำว่าเป็นตามที่อ.บอก เพราะคุณยังต้องเรียนหนังสือ
    ถ้าคุณไม่ได้เรียนต่อ นั่นจึงจะหมายถึงไม่เป็นตามอ.บอกค่ะ

20. zt.Sodiac

zt.Sodiac Active Member

12 สิงหาคม 2008
    เพราะว่าคำถามของหนูก็คือ

"ไปสอบมา3ที่ คิดว่าจะสมหวังสักที่มั้ยคะ"

หนูเลยคิดว่าที่อาจารย์ตอบมาว่า

"ไม่ต้องกลุ้มได้เรียนตามที่หมาย"

มันคือสถาบัน 1 ใน 3 ที่อยู่ในคำถามที่ได้เรียนถามอาจารย์ไป
    ดีใจไปหลายวันเลยคะ ^^"
    พอชวดอันนั้นก็เลยเศร้าๆไปโขอยู่
    ตอนนี้ก็กลัวว่าความสามารถและความรู้ของตัวเองไม่พอที่จะได้เรียนตามที่หมาย(จริงๆ)ได้ = =""

หนูต้องขอโทษที่เข้าใจเจตนารมณ์อาจารย์ผิดไปคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้